วิ่งเกิน 100 มีเสียงครางหึ่ง ๆ มาจากใต้ท้องรถ ที่พื้นรถสะท้าน ยิ่งวิ่งเร็วขึ้นก็ยิ่งสะท้าน แก้ไขยังไ

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย มือใหม่ JZS133, 25 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    พอดีผมเพิ่งซื้อคราวน์ Jzs133มาครับ พบปัญหาเรื่องช่วงล่างค่อนข้างเยอะ พวกบูช ลูกหมาก หน้า หลัง หลวมมาก และมีปัญหาเรื่องเสียงครางหึ่ง ๆ มาจากใต้ท้องรถอีก

ช่วยแนะนำการแก้ไขปัญหาทั้งหมดทีครับ แบ่งเป็น 2 เรื่อง คือ
    1 เรื่องช่วงล่างหลวม ควรซ่อมแบบไหนดีที่สุด ใช้ได้อีกนาน ๆ นุ่มเหมือนเดิม พร้อมงบประมาณคร่าว ๆ ด้วยครับ เช่น เปลี่ยนเป็นของตอง555ทั้งหมด เปลี่ยนเป็นของแท้ เปลี่ยนช่วงล่างยกชุดของเชียงกง
    2 ปัญหาเรื่องเสียงคราง เวลาวิ่งเกิน 100 ผมลองเปลี่ยนลูกปืน เปลี่ยนยาง แล้วก็ไม่หาย

ขอคำแนะนำแก่มือใหม่ด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    สรุปนะครับ
    ๑. พี่ซ่อมช่วงล่างหรือยัง ถ้ายังก็เช็คและซ่อมแซมช่วงล่างก่อน พวกบูช ลูกหมาก ต่างๆ เปลี่ยนของใหม่ดีกว่าครับ ถ้าตองห้า ทำแบบเปลี่ยนทั้งคันน่าจะประมาณหมื่นกลางๆ ครับ
    ๒. เรื่องเสียงดังจากด้านล่าง นี่มาจากด้านหน้าหรือด้านหลังครับ
    ๓. เหลืออีกจุดนึงที่พี่ยังไม่ได้บอกคือ เฟืองท้ายครับ อันนี้ยิ่งเร็วยิ่งดังครับ ลองตรวจสอบดูนะครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 15:35:16 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 15:35:29 ----------

สรุปนะครับ
    ๑. พี่ซ่อมช่วงล่างหรือยัง ถ้ายังก็เช็คและซ่อมแซมช่วงล่างก่อน พวกบูช ลูกหมาก ต่างๆ เปลี่ยนของใหม่ดีกว่าครับ ถ้าตองห้า ทำแบบเปลี่ยนทั้งคันน่าจะประมาณหมื่นกลางๆ ครับ
    ๒. เรื่องเสียงดังจากด้านล่าง นี่มาจากด้านหน้าหรือด้านหลังครับ
    ๓. เหลืออีกจุดนึงที่พี่ยังไม่ได้บอกคือ เฟืองท้ายครับ อันนี้ยิ่งเร็วยิ่งดังครับ ลองตรวจสอบดูนะครับ

2. 1.จะไปซ่อมช่วงล่างวันเสาร์นี้ครับ
    2.เสียงดังจากด้านล่าง น่าจะแถวเพลากลาง มันเป็นเสียงคราง ฮือ ๆ ไม่ใช่เสียงหอนครับ สะท้านขึ้นที่วางเท้าด้วย
    3.เฟืองท้ายไม่ดังครับ
    ขอบคุณครับคุณฐา

3. tha79

737
    0
    0
    งั้นอีกตัวนึงที่ต้องตรวจสอบคือ กากะบาทเพลากลาง ให้ช่างถอดออกมาโยกดู จะได้รู้ว่ายางมันตายหรือไม่ ถ้ายางตาย ก็ซื้อกากะบาทมาแล้วใช้ตัดต่อและถ่วงเพลาเอาครับ

4. ขอบคุณอีกครั้งครับ

5. tha79

737
    0
    0
    สรุปว่าเป็นที่เพลากลางหรือครับ เทียบเอาจากเซียงกงแล้วตัดต่อเอาก็ได้ครับ น่าจะถูกกว่าและหาง่ายกว่าซื้อทั้งเส้น
    ป.ล.เพราะถึงอย่างไรก็ต้องถ่วงเพลาก่อนอยู่ครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 08:24:28 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 08:23:42 ----------

ร้านทำเพลากลางที่ผมเคยเข้าแล้วชัวร์มากคือที่ ถนนสุโขทัย เขตดุสิต ชื่อ ส.รัตนยางยนต์ ร้านนี้รับแก้อาการสะท้านได้ทุกอย่าง เข้าไปเช็คอาการก่อน แล้วค่อยไปซื้อของก็ได้

6. แล้วเข้าไปที่ร้าน ให้เขาแก้ให้เลยได้มั๊ยครับ ค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่ละ ซื้อเชียงกงกับซ่อม แบบไหนดีกว่ากัน

7. muangta

muangta Legend (R.I.P.)

87
    0
    0
    รถผมก็เป็นครับ แต่เป็นช่วงความเร็วเกิน 150 กม. / ชม. ขึ้นไปครับ

เช็คเพลากลางถ่วงใหม่แล้ว ก็ไม่หายครับ ใช้ไปก็ชินไปเองครับ

8. วันนี้ไปซ่อมเพลากลางมาที่ ศรีสัมพันธ์ดีเซล ตรงนวนคร เขาบอกว่าเพลากลางคด เปลี่ยนแต่แป๊ป ใช้เวลาเช็คและทำทั้งวัน ทำเสร็จกระพือเหมือนเดิม
    พรุ่งนี้ว่า จะไปเปลี่ยน ยอยหน้า-หลัง กับตุ๊กกา
    ใครมีร้านแนะนำบ้างครับ เอาแบบทำครึ่งวันเสร็จ ขอบคุณครับ

9. tha79

737
    0
    0
    ของพี่เด่น เป็นที่ยางหรือเปล่าครับ

10. tha79

737
    0
    0
    ของพี่มือใหม่ JZS133 หาซื้อตุ๊กตาเพลากลางและยอย หรือจะซื้อเพลสกลางทั้งเส้น บอกร้านว่าเอาของรุ่น JZS133 ออโต้ นะครับ ที่ต้องดูเป็นพิเศษคือ ยางตัวกลางนะ ต้องเหมือนกัน ถ้าความยาวเท่ากันก็ถอดใส่ได้เลย ถ้าได้มาแล้ว เอาเข้าที่ ส.รัตนยางยนต์ก็ได้ ครึ่งวันเสร็จ มาแต่เช้า นั่งรอได้

11. เมื่อวานไปดูที่เชียงกงรังสิต ไม่มีเลยครับ ซื้อที่ไหนได้ครับ ปกติคุณฐาไปเดินเชียงกงบ่อยมั๊ย ฝากซื้อได้ไหมครับ เกือบลืมขอบคุณอีกครั้งนะครับ

12. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    เพลากลางทั้งเส้นหายากครับ เซียงกงส่วนใหญ่ ตัดเอามาแต่ยอยเพลากลาง กากบาทสองฝั่ง ก็ถูกตัดไปอยู่กับเครื่องตัวนึง กับเฟืองท้ายตัวนึง

ร้านที่น่าจะมี ผมว่าลองดู P&P เซียงกงปทุมวันอะครับ แต่ไม่แน่ใจครับ จิงๆแล้วเซียงกงบางนาก็อาจจะมีแต่ต้องถอดเทียบทั้งเส้นแน่ๆครับ

13. tha79

737
    0
    0
    ตอนผม ก็ได้ที่ พีแอนด์พีแหละครับ

14. Nopcrown

Nopcrown New Member Member

104
    1
    0
    เพลากลาง Jzs141 Jzs143 ใช้ได้ลงตัวครับ

15. ขอบคุณมาก ๆ สำหรับทุกความเห็นครับ ชักเหนื่อยแล้ว ขอขับแบบเดิม(ไม่เกิน120)ไม่ก่อนครับ

16. ขอบคุณมาก ๆ สำหรับทุกความเห็นครับ ชักเหนื่อยแล้ว ขอขับแบบเดิม(ไม่เกิน120)ไปก่อนครับ

17. มีของเลยมั๊ยครับ

18. OrNaJa

OrNaJa New Member Member

38
    0
    0
    สวัสดีครับ ตอนนี้รถผมมีอาการเดียวกับคุณ JZS133 เลยครับ ไม่ทราบตอนนี้รถคุณ JZS133 แก้อาการได้หรือยังครับ

ผมไม่กล้าเอาซ่อมที่กำแพงเพชรแล้ว เข็ดหลาบ ยังไงรบกวนพวกพี่ๆแนะนำร้านให้ทีครับ เดี๋ยวผมตีรถจากกำแพงเพชรลงไปซ่อมเลย

อ่อ อีกเรื่องนึง แนะนำร้านซ่อมแอร์ให้ด้วยครับ ขอบคุณมากๆ เดี๋ยวผมจะเข้ามาอ่านบ่อยๆครับ

19. muangta

muangta Legend (R.I.P.)

87
    0
    0
    อาการแอร์เป็นอย่างไรครับ

20. tha79

737
    0
    0
    น้ามือใหม่ เป็นอย่างไรบ้าง ทำรถเสร็จก็ไม่มีอัพเดทกันเลย

21. OrNaJa

OrNaJa New Member Member

38
    0
    0
    ตอนนี้แอร์เปิดแล้วเบามากครับ ปกติก่อนเข้าไปซ่อมแอร์จะแรง แต่นี้เปิดสุดแล้วยังไม่แรงเท่าตอนก่อนซ่อมครับ

แล้วแอร์หลังก็ออกแต่ลม ไม่เย็นครับ ที่อยากหาอู่ที่กรุงเทพฯเพราะผมหมดความเชื่อมั่นช่างในจังหวัดแล้ว

ทั้งเรื่องรถสะท้าน และแอร์ ช่างที่นี่ทำรถผมออกมาได้น่าผิดหวังมาก เดาอาการมั่วๆแล้วการซ่อมก็เหมือนลองผิดลองถุก

รถไม่เคยมีอาการเหล่านี้ก็มาเกิด เสียใจมากที่ตัดสินใจซ่อมที่นี่ ยังไงรบกวนแนะนำอู่ให้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

22. tha79

737
    0
    0
    ลมแอร์ออกเบามาก นี่น่าจะเป็นจากโบเวอร์แอร์ล้าครับ

23. Nopcrown

Nopcrown New Member Member

104
    1
    0
    ช่วงล่างเปลี่ยนปีกนกหน้าหลัง ส่วนมากซ่อมเองครับ แต่บางอย่างยังไม่มีประสบการณ์ ต้องสอบถามผู้รู้ครับ
    ซ่อมเองให้ประสบการณ์แ่แ่แก่ตัวเองดีครับ
    โดยเฉพาะซ่อมช่วงล่างคนเดียวเหนื่อยมากครับแต่คุ้มค่าน๊อตทุกตัวไม่มีการปีนเกียว (ใส่น๊อตเหมือนของเดิม)
    วางเครื่อง 2Jvvti เครื่อง 22,000.-บาท วางเองครับ แต่วายริ่งสายต้องให้ช่างไฟ เบ็ดเสร็จทุกอย่างไม่เกิน 30,000.-บาท

24. tha79

737
    0
    0
    พี่มือใหม่ JZS133 หาสปริงหลังได้มั้ยเอ่ย

25. Yuth JZ133

Yuth JZ133 New Member Member

24
    0
    0
    เพิ่งซ่อมคอมเสร็จ ยังหาไม่ได้เลยครับ

26. Yuth JZ133

24
    0
    0
    คุณฐาครับ วันนี้ได้สปริงหลังมาแล้วครับ ไปซื้อกับคุณป๋องที่พระราม 2 ครับ ไปใส่ที่AP เบรค คลัช มาแล้วครับ
    รองสเปเซอร์สูง1.5นิ้ว ด้วย ค่อยยังชั่วหน่อยไม่งั้นเวลาขึ้นลูกระนาดมีเสียว(ครูดใต้ท้องรถ)
    ไม่น่าเชื่อแค่เปลี่ยนสเปเซอร์ให้สูงขึ้นกว่าเดิม รถนิ่มขึ้นตั้งเยอะ
    หรือเป็นเพราะสปริงที่เปลี่ยนด้วยหรือเปล่า ไม่แน่ใจ
    นอกจากสปริงแล้ว วันนี้ยังได้ สวิตคอนโทรลแอร์หลัง พร้อมสวิตปิดแอร์ ออโต้ ที่คอนโซลมาด้วย
    พร้อมด้วยช่องแอร์หน้าด้านซ้ายอีกต่างหาก
    วันนี้ซ่อมรถหมดไป 4 พันกว่าบาท
    เบ็ดเสร็จตั้งแต่ซื้อรถมา ซ่อมไป 2 หมื่นกว่าบาทแล้วครับ
    แต่อู่AP เบรคคลัช ที่คุณฐาแนะนำนี่ใช้ได้เลยครับ ฝีมือดี ไม่มีมั่ว หามานาน สงสัยจะได้เป็นอู่ประจำกัน เดี๋ยวจะแนะนำเพื่อนไปทำด้วย
    ขอบคุณครับ

27. tha79

737
    0
    0
    ยินดีด้วยพี่ยุทธ แล้วไอ้อาการครางใต้ท้องนี่หายรึยังล่ะครับ

28. Yuth JZ133

24
    0
    0
    ยังไม่หายครับคุณฐา รอพี่ป๋องหาเพลากลางให้อยู่ ขอบคุณครับ

29. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    เอาใจช่วยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้