รบกวนสอบถามครับผม!!!

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย taey-asimo, 22 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. taey-asimo

taey-asimo New Member Member

318
    1
    0
    พอดีผมพึ่งได้รถมาครับ
    เครื่อง 1jz-gte เกียร์ auto
    เวลาเข้าเกียร์มันจะกระตุกแรงครับ
    มีวิธีแก้ไขยังไงครับ ยังไม่กล้าเอารถ
    ไปทำที่อู่กลัวอู่หลอกฟันเลยอยาก
    มาหาข้อมูลก่อนครับ

2. lovekodomo

lovekodomo New Member Member

661
    8
    0
    ตอนเคยใช้ตอนนั้นของผมมันกระตุก ตอนที่จอดนิ่งๆ แล้วเลื่อนจาก N มาสู่ D เพื่อที่จะออกรถ แล้วหลังจากนั้นไม่นานก็เริ่มเจออาการอื่นเรื่อยๆ เช่น เข้าเกีย ถอยหลังแต่รถอยู่นิ่ง ผมไม่แน่ใจว่าของคุณกระตุกช่วงแบบไหนแต่ถ้ากระตุกแบบที่บอกไป เกียร์คงไกล้กลับบ้านเก่าแล้ว ไม่แน่ใจว่าถ้าลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์จะดีขึ้นไหม อยากให้ลองใช้ดูซักพักก่อน แล้ว รอท่านอื่นมาเฟริมอีกทีครับ

แล้วเวลาวิ่ง + คิ้กดาว ทุกอย่างปกติไหม นอกจากอาการกระตุก ??
    ถ้าไม่มีอะไรนอกจากนี้ไม่น่าจะหนักนะ เพราะของผมตอนนั้น เริ่มมีอาการเหมือนครัซเลื่นด้วย เหยียบไป..รอบสุงแต่รถไม่ค่อยไปตามเสียง

3. taey-asimo

taey-asimo New Member Member

318
    1
    0
    ใช่ครับเป็นตอนที่รถจอดนิ่งเพื่อจะเปลี่ยนไปสู่เกียร์อื่นๆ
    เดียวผมลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูครับ พอดีเพิ่งซื้อรถต่อจากเค้ามายังไม่ได้ ถ่ายของเหลวสักอย่างเลย
    ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

4. tuyen

tuyen New Member Member

60
    0
    0
    กระตุกแรงมากไหมครับ แล้วเข้าเกียร์แล้วรอนานไหม?
    ผมว่าก็อย่างที่พี่เค้าบอก คืออาการเกียร์จะไปแล้ว รถพี่ผมเคยเป็นอาการนี้แต่ Benz W202 ยกเกียร์ให้ช่างผ่าดู ปรากฏว่า ครัชไหม้ ลูกปืนเปิดปิดแรงดันแตก เปลี่ยนโน้นเปลี่ยนนี่ โดนไปทั้งหมด 20000+- กลับมาเป็นปกติ ทั้งๆที่ใช้ น้ำมันของBenzมาตลอด

ผลที่ผมคิดอาจมากจากเค้าค่าDexron II , Dexron III คือของศูนย์อาจเป็น Dexron III แต่เกียร์รถเป็นรุ่นคาบเกี่ยวระหว่างII,III บางที่เลยใช้IIIได้ ผลคือหนืดไป = ครัชไหม้

แต่อายุรถมันนานนมแล้ว ถ้าเสิยคงไม่แปลก ^^

5. Ming jaguar

Ming jaguar New Member Moderator

160
    5
    0
    ลองเปลี่ยนน้ำมันเกีย์ดูครับ เอาให้ตรงรุ่นนะครับ น่าจะหาย
    ถ้าไม่หายกระตูกแรงดูรอบเครื่องดว้ยครับว่าอยู่กี่พันรอบ
    ถ้ายังไม่หายแสดงว่าเกียร์ถึงเวลาต้องซ่อมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้