กระทู้ รวมอะไหล่เทียบที่สามารถใช้กับ Rover 623 ได้

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย natsmooth, 17 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    ผมถังน้ำมันรั่วอยู่นาน ครับ อุดก็แล้ว เชื่อมก็แล้ว และ ทั้งเชื่อทั้งอุด ก็แล้ว ก็ยังรั่วอีก !!

หลังจากหาข้อมูลมาแสนนนาน และ ตาม หาถังที่จะใส่ได้ โดย ไม่ต้องมานั่ง" ลุ้น " !!!

วันเน้ จึง " ลองชื้อถังของ ac 90 มาใส่ (หัวฉีดครับ) " และแล้วก็ เปน แบบนี้ !!!

นี่คือรูป แบบ ถัง ac 90-93 ตาเพชร น๊ะครับ !!!

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤษภาคม 2011
  2. natsmooth

834
    0
    0
    รูป เปรียบเทียบครับ !!!!

ผมได้มาทั้งถังเลยครับ มาครบ หพร้อม ปั้มติ๊ก สวยๆ สะอาด สะอ้าน ไม่ด่างพร้อย !!!

ถังในก็ สวยงาม ขาวใส่ เพราะโดนมาแต่ เบนซิน 97 +++ !!! (555555) ----> เว่อ มั้ยครับ !!!!

สรุปแล้วคือ " ใส่ได้น๊ะครับ !!!

3. natsmooth

834
    0
    0
    เพิ่มเติมนิดๆ ครับ
    ตอนนี้ ผม มี ปั้มติ๊ก 2 ลูกครับ !!!

1 . ปั้ม ติ๊ก Boss ของ เยเรอมัน แท้ๆๆ ลูกนี้ ตอนเบิกมา จำได้ว่าแพงมาก ขอขาย 1,800 บาท ครับ (รับประกันให้)

2 . ปั้มติ๊ก ติดถัง AC92 ปั้มติ๊กลุกโตมาก ใหญ่กว่า ของ 2Jโบ ประหยัดน้ำมัยครับ ให้ไป ทั้งลูก สายไฟครบๆ สวยๆ ใส่ๆ ขอขายแค่ 1,100 บาท ไม่ใช่ แค่ ลูก ปั้มติ๊กครับ ทั้งยวง เลย เด๋วหารูปมาอัพให้ครับ

เหตุผมที่ขายไม่ได้ เพราะพังหลอกครับ พอดีผมใส่ ปั้มติ๊ก 2Jโบไป บร้าพลังไปนิดครับ !!!

4. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    ดีใจด้วยนะค๊าบที่เจอแล้ว

ถังน้ำมันเหมือนกันหยั่งกะฝาแฝด แล้วเราใช้ของAC94ได้มั๊ยอ่าคับ

5. natsmooth

834
    0
    0
    ลูกแรก ของ Boss ของ Germany ชัดๆ !! เบิกใหม่ แพงครับ !!!

น้ำขวดใหญ่ๆ ปั้มติ๊ก ปาเข้าไป ครึ่งขวด !!

ใส่ๆ ไม่มีตันครับ !!

ลูกที่ 2 นี่ครับ ถอดกันเห็นๆๆ !!!!
    ใส่ๆ สะอาดมากก ซิงๆๆๆๆ !!!!!

6. ได้ข้อมูลเพิ่มเรื่องถังน้ำมัน RoVEr 623 ดีเลยครับ...
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ครับ

7. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    อะไหล่ ช่วงล่าง บูชทุกตัว หน้าหลัง เพลาซ้าย-ขวา แร๊คพาวเวอร์ ใช้แอคคอด ตาเพชรได้หมด ปี 90-93

8. natsmooth

834
    0
    0
    ขอบคุณ ครับ เพ่โอม !!

9. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    หม้อน้ำRover623 สามารถใช้ของAccord ตาเพชรได้นะค๊าบ

ส่วน94-97ผมลองเอามาเทียบแล้วน่ะคับ ปรากฏว่าจุดยึดข้างบนเยื้องกันนิดนึง และด้านล่างเยื้องกันเยอะมากจึงไม่แนะนำให้ใช้คับ

และเมือวานไปที่อู่เจอพรีลูดใช้หม้อน้ำของแอคคอร์ดตาเพชรอยู่จึงไม่แน่ใจว่า เราใช้ของพรีลูดได้รึป่าว

และฝากรายละเอียดของRover 623นิดนึง

rover 623GSI
    ยาว 4645 mm
    กว้าง 1715 mm 1950 mm (รวมกระจก)
    สูง 1380 mm
    ฐานล้อ 2720 mm
    น้ำหนัก 1372 kg (เกียร์ธรรมดา)
    ถังน้ำมัน 65 ลิตร
    เครื่องยนต์ 4 สูบแถวเรียง 16 วาล์ว DOHC ระบายความร้อนด้วยน้ำ ไม่มีเทอร์โบ มีแคทคาไลทิค คอนเวอร์เตอร์
    ความจุ 2259 cc กระบอกสูบxช่วงชัก 87x95 mm
    แรงม้า 158.2 PS (156.0 bhp) (116.3 kW) @ 5800 rpm
    แรงบิด 206.0 Nm (152 ft·lb) (21 kgm) @ 4500 rpm
    ขับเคลื่อนล้อหน้า
    ความเร็วสูงสุด 216 km/h 134 m/h (man,auto)
    อัตราเร่ง 0-100 km/h 8.2s (man) 9.5s (auto)
    อัตราสิ้นเปลือง 25.4 m/g (man) 23.6 m/g (auto)
    เส้นผ่านศูนย์กลางวงเลี้ยว 11.2 m
    อัตราทดพวงมาลัย 18.8
    เบรค หน้า-disc หลัง-disc+servo-assisted

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มิถุนายน 2011
  10. natsmooth

834
    0
    0
    คัยหากระจกหน้า ผมมีเบอร์ ร้านกระจกน๊ะครับ !!!

ราคารวมใส่ 4500 บาท ครับ !!

11. มือเปืดประตูด้านใน RoVEr 623 หน้าตาเหมือน ACC ตาเพชร
    แต่ใช้ด้วยกันไม่ได้นะครับ...ต้องใช้ของ RoVEr 623 เท่านั้น

12. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ถ้าก้านตรงกลางหักเอาของตาเพชรที่เป็นของเทียบแต่อันใหม่เอามาใส่ได้ ราคาประมาณ 200 โดยเจียรปลายแกนเหล็กที่ร้อยออก แล้วเอามาใส้กะเบ้า 623 เดิมได้
    กรณีเบ้าหักไม่น่าเทียบได้ตามที่พี่ป๊อบบอกครับ

13. tanakhon

tanakhon New Member Member

73
    0
    0
    วันนี้ลองเบิกยางกันฝุ่นใต้ซุ้มล้อหน้า ซ้าย-ขวา ac 90 มาใส่ ใส่ได้ครับแต่ไม่ค่อยแป๊ะ ราคาศูนย์ 485 ต่อข้าง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้