ปั๊มติ๊ก ร้านไหน ดีครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย pholde, 21 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pholde

pholde New Member Member

126
    0
    0
    ท่านใดซือ้แล้วใช้ได้ไม่ติดขัด.....แนะนำร้านซื้อหน่อยครับ.......หรือเป็นของแปลงดีครับ..... ขอบคุณครับ:embarassed::embarassed::embarassed:

2. mizutar1979

mizutar1979 New Member Member

177
    0
    0
    ลองแวะไปดูที่ อุดม ออโต้ช๊อป เขามีของใหม่ ตรงรุ่นไว้ให้ใช้

ตาม URL ข้างล่างไปเลย

http://www.udomautoshop.com/product_601465_th

3. Chrysler-Neon

Chrysler-Neon New Member Member

1
    0
    0
    รถใช้แก๊สหรือเปล่า ถ้าเปลี่ยนแล้ว อย่าลืมใช้ของเดิมให้หมดถังนะครับ และเติม เบนซิน 95 แท้ ใช้โซฮอล เดี๋ยวมันก็กัด เหมือนเดิม

4. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    91ธรรมดาก็พอ เพราะคงหา 95 ธรรมดาไม่ได้แล้ว

5. pholde

126
    0
    0
    ของที่อู่ แจ้ง ราคาว่า ประมาณ 8500 เป็นของแท้ตรงรุ่นเลยครับ ....ซื้อที่ กิจไพศาล ......กับ ของ ร้าน udom 2,590.- ......ไม่รู้จะเลือกอันไหนดี เพราะ ราคาต่างกันเยอะ...ท่านใดเคยลอง แนะนำหน่อยครับ...ขอบคุณครับ

6. neon_mp

557
    1
    0
    แนะนำไปเซียงกงหาปั้ม J (800) แล้วเอาไปแปลง จบง่าย ถูกตัง
    เพราะผมว่าปั้มเดิมในถังอาจจะแปลงมาแล้ว และถ้าแปลงมาแล้ว
    ซื้อปั้มเดิม ๆ มายังไงก็ใส่ไม่ได้

7. pholde

126
    0
    0
    ครับตอนนี้ ทางอู่ แจ้ง ว่า ปั๊ม เป็นของเดิม ไม่ได้ดัดแปลงใดๆ และแนะนำให้เปลี่ยน เป็นของรุ่นเดิม ราคา 8500(ไม่รวมแรง) ยังลังเลอยู่มาก เพราะ ราคา ต่างกันเยอะ ตัดสินใจไม่ถูกเลย....

แต่ ขอบคุณ ทุก ท่านมากครับ....

8. neon_mp

557
    1
    0
    8500 ซื้อปั้ม ใส่เครื่อง 5-600ม้าได้เลยนะครับ แล้วราคาขนาดนี้ ถ้ายังไม่เคยแปลงซื้อได้ทั้งโครงปั้มทั้งอันเลยนะครับ
    แต่ถ้ายังไม่เคยแปลง เปลื่ยนแค่ตัวปั้มไม่น่าเกิน 3พัน แต่ยังไงผมก็แนะนำให้หาปั้ม J ดีกว่าตัวไม่ถึงพัน 8พันห้า
    เปลื่ยนได้ตั้ง 8 ตัว

ถ้า 8500 ต้องได้เหมือนในรูปไม่ใช่แค่ปั้ม ถ้าได้แค่ปั้ม โดนฟันแน่ ๆ

9. pholde

126
    0
    0
    ครับ วันนี้ เข้าไปดู รถ มาแล้ว มีท่อ อะไรแตก ไม่รู้ตรงปลายครับ เลยตัด สินใจเปลี่ยน ยกชุดไปเลย 8500 ไม่รวมแรง.....(มีเปลี่ยน สายพานทามมิ่ง+ปั๊มน้ำ) มึนเลย....เห็นช่างบอกว่า.....ตัวมอเตอร์ปั๊ม...ยังดีอยู่

ขอบคุณครับ.....จะถ่ายรูป พลาสติก ที่หัก มาให้ดุ อีก ทีครับ

10. neon_mp

557
    1
    0
    ถ้าอันเก่าไม่ใช้เอามาให้ผมก็ได้ครับ ........... : )

11. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    อันที่แตกน่าจะเป็นเดือยกันกระแทกก้นถังนะครับ ปกติจะมียางรองหุ้มอยู่แต่ใช้ไปนานๆ ยางจะเปื่อยยุ่ยไปเวลารถกระแทกกระบอก server ก็เคาะก้นถังจนแตก เนื่องจากกระบอกทั้งอันของ Neon จะมีสปริงกดให้แนบกับก้นถังตลอดเวลา ปั๊มทั้งชุดที่แพงเพราะจะมีตัวคุมแรงดันติดมาด้วย(รถญี่ปุ่นส่วนมากจะอยู่ที่เครื่องแล้วต่อท่อส่งน้ำมันส่วยเกินกลับคืนถัง ของ Neon จะไหลคืนที่กระบอก server เลยประหยัดท่อจากหน้าเดรื่องไปได้ 1 ท่อ แต่ทำให้เวลาชื้อทั้งชุดจะแพงกว่าของอื่นๆ ต่อไปชื้อเฉพาะตัวปั๊มก็ประมาณ 2500 บาท เท่าๆกัน(ของใหม่)

12. pholde

126
    0
    0
    ครับ ซ่อม ยังไม่ทันไร กลับมาถึงบ้าน สตาร์ทไม่ติดแล้วครับ.......ต้องเหยียบคันเร่ง รถถึงสตาร์ทติด......แต่ใช่ว่าจะขับได้...รถกระตุกมากๆครับ..แต่พอเปิดแอร์ปุ๊บ...รถดับปั๊บเลย....ขึ้นโค้ด.... 12 35 25 33 22 55 .........เริ่มมึนแล้ว ตอนนี้ ...... เหมือนกินไฟแบตด้วยครับ เพราะแบต ขึ้น ให้ชาร์ตไฟเพิ่ม ( tx 500 )........หมดไป 25000 แล้ว ยังไม่ดีขึ้น........มึนครับ......

13. neon_mp

557
    1
    0
    22 Engine coolant temp sensor out of range
    25 Idle air control motor circuits, target idle not reached (+/-200),vacuum leak found
    33 A/C clutch relay circuit
    35 Radiator Fan control relay circuit

14. mizutar1979

177
    0
    0
    อาการ ท่าจะหนัก ลองเช็คตามนี้ดู

1. ฟิวส์จ่ายน้ำมันเข้าปั๊มหัวฉีดขาดหรือเปล่า ให้ดูฟิวส์ในกล่องฟิวส์ห้องเครื่อง
    2. แบตไฟอ่อน หรือเปล่า อุปกรณ์ไฟฟ้าทุกชนิด ของรถนีออนไม่กินไฟ นอกจากช่างต่อพ่วงอุปกรณ์ไฟฟ้าไม่ดี ทำให้กระแสไฟรั่ว
    3. แบตเสื่อมสภาพหรือเปล่า ปกติแบตมีอายุใช้งาน ประมาณ 2 ปี เมื่อชาร์ทไฟเต็ม ควรใช้งานได้ 3-6 เดือน แล้วค่อยชาร์ทใหม่
    4. ไดชาร์ท ไดสตาร์ท
    5. เปิดแอร์แล้วรถดับ อาการความร้อนขึ้นผิดปกติ หรือเปล่า Over Heat เข็มความร้อนดันขึ้นขีดสุดไหม
    น้ำในหม้อน้ำ แห้งหรือเปล่า พัดลมหม้น้ำยังทำงานไหม

ทางที่ดี ผมว่าตอนนี้ อาการเกี่ยวกับระบบไฟฟ้ามากกว่า ไปให้ช่างที่ชำนาญงานด้านไฟ รถยนต์ หรือลากรถ ไปให้ช่างนีออนซ่อมดีกว่า
    ไม่งั้นผมว่า อาการไม่จบ

15. pholde

126
    0
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ.....ตอนนี้รถอยู่อู่แล้ว....รถพอขับได้แต่ขับไปกระตุกๆไป...ช่างบอกเช๊คไดชาร์ทแล้วไม่เป็นไร......แบตผมพึ่งเปลี่ยนได้ไม่ถึง 3 วันก่อนรถเสีย.....ฟิวล์จ่ายน้ำมันไม่ขาดครับ........ช่างโทรมาบอกว่าน่าจะเป็นที่ ท่อ ร่วม ไอดี ไม่ทราบว่า จริงหรือป่าวครับ....เลยทำให้เป็นอาการแบบนี้........แล้วผมจะหา ท่อร่วม ไอดี ได้จากที่ไหนครับ........ขอบคุณครับ ตั้งแต่ใช้มา10 ปี ยังไม่เคยเจอแบบนี้เลย.....

16. neon_mp

557
    1
    0
    น่าจะเป็นที่ปั้มติ๊กแหละครับ หัวกักแรงดัน มันไม่ค่อยดี (เคยมีลูกไปใส่มาแล้วเจออาการแบบเดียวกันเลย)
    ท่อไอดีคงไม่เกี่ยว เพราะมันไม่เกี่ยวกับขับไปกระตุกๆไป. เลย มีแต่จะรอบค้างมากกว่า ลองให้ช่างเช็ค
    แรงดันเบนซิลดูดีกว่า เพราะแรงดันคงไม่ค่อยดี

17. pholde

126
    0
    0
    ขอบคุณครับ .... แต่ ปั๊มติ๊กพึ่งปลี่ยนเองน่ะครับ.....ตัวตั้ง 8500.- สตาร์ทต้องเหยียบคันเร่งด้วยถึงติด....ติดแล้วก็กระตุก.ๆ.พอเปิดแอร์แล้ว เครื่องดับเลย........ช่างยังหาวิธีแก้ยังไม่ได้เลย......ครับ......ช่างบอกว่าน่าจะเป็นที่ท่อไอดี เพราะรถติดแกีส มา.......ซ่อมครั้งนี้ เหนื่อยใจ.......:sad:

18. mizutar1979

177
    0
    0
    รถกระตุก สันนิษฐาน 2 ประเด็น
    1. เปลี่ยนสายหัวเทียน ให้เส้นใหญ่ขึ้น เอาขนาด 9.9mm กำลังดี
    2. เซ็นเซอร์แคร็งชาร์ฟ ถอดมาเช็ดล้างมั้ง ถ้าเสียเปลี่ยนใหม่เลย

รถดับ ลองเช็ค พัดลมหม้อน้ำ ยังครับ และ มันเดินสายพ่วงกับอุปกรณ์ ตัวอื่นด้วยหรือเปล่า
    เปิดแอร์และดับ นี่น่าสงสัย ครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวผม ยังไงๆ ก็ไม่น่าเกี่ยวกับ ท่อรวมไอดี สาเหตุคนละเรื่องกันเลย

19. neon_mp

557
    1
    0
    มีเบอร์ไหมครับเดี๋ยวผมโทรไปอธิบายให้ฟัง

20. pholde

126
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ คุณ neon mp ตอนนี้อยู่ๆ ช่างก็โทรบอกว่าอาการดีแล้ว .......... แต่ตอนนี้ กำลังหา ท่อร่วม ไอดี......สภาพดี แบบไม่เคยใช้แก๊ส........เห็นช่างบอกเครื่องเดินสะดุดๆ เป็นมานานแล้ว ไม่รู้ไปหาที่ไหนดี.......ขอบคุณครับ

21. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    Neon จะมีหัวสำหรับต่อที่วัดแรงดันน้ำมันที่เหมือนจุกเติมน้ำยาแอร์ที่ท่อจ่ายน้ำมันให้หัวฉีด ใช้หัวต่อสำหรับมาตรวัดแอร์ต่อได้พอดี ปกติ regulator ในกระบอกปั๊มจะคุมแรงดันไว้ที่ประมาณ 40-45 PSI แต่จะเปลี่ยนไปบ้างเวลาเดินเครื่องลองวัดดูตรงนี้ก่อนเนื่องจากเป็นจุดวัดที่ง่ายที่สุด ไม่ต้องรื้ออะไรให้ยุ่งยาก(รถยี้ห้ออื่นไม่เห็นมี)

22. pholde

126
    0
    0
    ครับ ตอนนี้ ใช้มาสักพัก แล้ว เครื่อง จะสะดุดๆ เวลา เปิดแอร์ น่ะครับ บางทีเครื่องดับเลย.......ตามที่ คุณ nid neon บอกเนี้ย ที่อู่ ซ่อม นีออนมี เครื่องมือ ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ หรือเป็น เพราะ ใช้ lpg

23. neon_mp

557
    1
    0
    ถ้าใช้ lpg แล้ว เครื่องสะดุด เวลา เปิดแอร์แล้วบางทีเครื่องดับเลย ถ้าไม่ใช่สายหัวเทียน ก็อยู่การจูนแก็ส แต่ถ้าช่างบอกว่านีออนใช้แก็สแล้วต้องเปลื่ยนท่อไอดีเพราะเป็นพลาสติก บอกได้เลยว่าช่างทำไม่เป็น
    เพราะนีออนคันอื่น ที่ผมทำไปใช้มิกเซอร์ ก่อนมาทำแบ็คก็บ่อย ท่อไอดีก็ไม่เห็นเป็นอะไร ส่วนที่ว่าเช็คแรงดันน้ำมันที่รางหัวฉีดไม่ต้องใช้เครื่องมือก็ได้ครับ ลองสตาร์ทน้ำมันดู เปิดฝาแล้วลองหาอะไรกดดูถ้า
    แรงดันดีน้ำมันจะพุ่งแรงมาก แต่ถ้าแรงดันไม่ดี กดแล้วแรงดันมันจะไม่ค่อยแรงเท่าไร แล้วทำดู

24. pholde

126
    0
    0
    ครับ ลองกด ดูแล้ว น้ำมันพุ่งดีครับ.......สายหัวเทียนพึ่งเปลี่ยนใหม่ๆ เลยครับ....ของผมใช้หัวฉีด...จะลองไปจูนดูก่อนว่าจะดีขึ้นไหม.......

ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้