รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ กำลองจะซื้อ E36 323i ครับ

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย auto08, 11 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. auto08

auto08 New Member Member

7
    0
    0
    สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่มากสำหรับ BMW
    เดิมผมเล่นรถซิ่งมาก่อน ตอนนี้หยุดแล้ว อยากได้รถเดิมๆซักคันไว้ใช้
    เลยมอง E36 323i ไว้น่ะครับ แต่ไม่รู้รายละเอียดอะไรเลย
    กระทั่ง option ของมัน ผมยังไม่รู้เลยว่ามีอะไรมั่ง
    เห็นราคาพอดีงบอะครับ เลยคิดว่าจะเอารุ่นนี้ครับ

-รบกวนแนะนำ ระบบต่างๆในรถว่ามีอะไรมั่งครับ (แนะนำที่ให้ผมหาอ่านก็ได้ครับ)
    -ปัญหาส่วนใหญ่ของรุ่นนี้
    -แหล่งซื้อขายรถรุ่นนี้อะครับว่ามีที่ไหนมั่ง

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ฝากตัวเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ

2. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    323i จะเป็นรถ e36 ตัวปีท้ายๆแล้ว ออพชั่นโดยประมานที่มีมาให้ สังเกตง่ายๆ

ก็จะเป็น แอร์แบคคู่ ออนบอร์ดชุดใหญ่ มีไฟเบรคดวงที่ 3 (ตรงกลางด้านล่างกระจกบานหลัง)

(เท่าที่เห็นตัวใหม่ๆจะมีชุดแต่ง m-euro ติดมาให้ด้วย เครื่องก็จะเป็น M52 สังเกตง่ายๆคอไอดีจะไม่เหมือนตะวพวก M50 ของ 325 )

โดยทั่วไปรถ e36 ก็เป็นรถที่ไม่ค่อยมีปัญหา ราคาอะไหล่อาจจะแพงกว่ารถญี่ปุ่นบ้าง แต่อายุการใช้งาน

ถ้าได้เคยสัมผัสจริงๆ จะรู้สึกได้ว่าอยู่ได่นานกว่า ปัญหาถ้าจะเกิดขึ้นก็จะขึ้นอยู่กับหลักๆเลย เจ้าของเก่าดูแลมาไม่ดี

หรือไม่อู่ที่ดูแลรถคันนั้นทำมาไม่ค่อยดี หรือไม่ถูกจุด ก็อาจจะส่งผลให้ระบบต่างๆ อาจรวนไปจากเดิมได้

อย่างที่ว่า 323 เป็นรถปีใหม่ โดยทั่วไปไม่น่าจะค่อยมีปัญหาอะไร ถ้ามีก็มักจะเป็นอะไรที่ต้องเปลี่ยนตามอายุการใช้งานปกติ

ระบบไฟฟ้าไม่จุกจิก ถ้าจะซื้อจริงๆลองหาช่าง หรือคนู้จักที่มีความรู้เรื่อง e36 ไปช่วยดูก็จะช่วยได้เยอะ

แหล่งซื้อขายจริงๆก็ไม่แน่ไม่นอน ถ้ารถเพื่อนหรือคนรู้จักก็จะได้ตรงที่ว่า พอทราบประวัติรถมา

ถ้ายังไงหารถอยู่ อยากให้ใจเย็นๆ ค่อยๆดูหลายๆคัน แล้วเปรียบเทียบกันดู จนกว่าจะถูกใจ

ถ้ามีอะไรเพิ่มเติม สามารถโพสถามได้เลย ^^

3. auto08

7
    0
    0

ต้องขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับผม
    ถ้ามีอะไรจะมา update ให้เรื่อยๆจนกว่าจะได้รถครับ :D

4. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ขอให้ได้รถดีๆสวยๆน้าา ^^

5. auto08

7
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่

พี่ครับ ผมเห็นจอแสดงผลอะไรซักอย่าง อยู่ใต้ที่ปรับแอร์อะครับ มันคืออะไร ใช้ยังไงอะครับ
    เวลไปดูรถจะได้เล่นเป็น

6. BiZarre@GoDs

1,503
    21
    38
    ส่วนนั้นคือ onboard computer ไว้ดูค่าต่างๆได้ รวมถึงแจ้งระบบบางส่วนที่มีปัญหา
    มีหลายแบบ ถ้าตัวเค็ฒจะเป็น 18 ปุ่ม คร่าวๆก็ ดูอัตราการกินน้ำมัน อุณภูมิภายนอก คำนวนระยะทางกับน้ำมันที่มีอยู่
    ล๊อคกันสต๊าท (ต่้องใส่โค้ด คล้ายๆในหนัง) ความเร็วเฉลี่ย ล๊อคความเร็ว ตั้งคำรวนระยะทางกับเวลา ทามเมอร์
    ตรวจสอบระบบต่างๆในรถ ลองกดดูได้เลย นอกจากนี้ยังมีฟังก์ชั่นอื่นๆ ที่ซับซ้อนอีกมากมายที่สามารถกดดูได้จากตัวนี้

7. auto08

7
    0
    0
    โอ้โห นึกแล้วว่ามันต้องไมธรรมดาครับ
    แล้ว 323i นี่มีทุกตัวมั้ยครับ มันเสียง่ายมั้ยครับ ไอเจ้า onboard computer น่ะครับ

323i นี่มัน port obdII มั้ยครับ

วันนี้ผมเปิดไปเจอ 328i อะครับ
    มันต่างกับ 323i อย่างไรบ้างครับ อันไหนน่าเล่นกว่ากันอะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 เมษายน 2011
  8. BiZarre@GoDs

1,503
    21
    38
    ออนบอร์ดไม่เสียง่ายหรอกนะ ถ้าเสียมักจะเป็นที่หลอดภาพมากกว่า ก้อซื้อมือสองมาเปลี่ยนได้เลย
    ส่วน port obdII อันนี้ไม่แน่ใจว่าต้องใชเอแดปเตอร์แปลงก่อนหรือเปล่า แต่ถ้าจำไม่ผิดต้องใช้แอดปเตอร์ทรงกลมๆแปลงก่อน - -"

328 ก็จะคล้ายๆ 323 แต่เครื่องจะเป็นตัว 2800cc ก็แรงกว่า วิ่งดีกว่า
    แต่ในไทยรถแท้น่าจะหายาก ถ้ารถว่ามาเองก็ต้องเช็คดูดีๆนิดนึงว่าวางมาสมบูรณ์ไหม ^^

9. auto08

7
    0
    0
    อ่อ อย่างงี้นี่เอง งั้นมุ่งหน้าหา 323 ต่อดีกว่าครับ
    มีให้เลือกเยอะๆ

10. auto08

7
    0
    0
    พี่ครับ รบกวนอีกครั้งครับด่วนเลยครับ
    วันนี้ไปดูมาคันนึงครับ สงสัยเรื่องแอร์ครับผม
    เห็นว่ามันมีอุณหภูมิ 2 ฝั่ง มันปับแยกกันได้หรอครับ
    หมายความว่า ฝั่งคนนั่งเอา 25องศา
    ฝั่งคนขับเอา 20 องศา ได้หรอครับ
    ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

11. BiZarre@GoDs

1,503
    21
    38
    ก็แยกเป็นของฝั่งใครฝั่งมันนะ แต่่ใช้จริงๆ ไม่ค่อยแตกต่างอะไรกันมาก
    เพราะมวลมันก้อออกมารวมกันในห้องโดยสารอยู่ดี
    แบบว่าเย็นก็อโอเคแล้ว อิอิ :D

---------- Post added at 10:56:50 ---------- Previous post was at 10:56:45 ----------

ก็แยกเป็นของฝั่งใครฝั่งมันนะ แต่่ใช้จริงๆ ไม่ค่อยแตกต่างอะไรกันมาก
    เพราะมวลมันก้อออกมารวมกันในห้องโดยสารอยู่ดี
    แบบว่าเย็นก็อโอเคแล้ว อิอิ :D

12. auto08

7
    0
    0
    อ่อ สรุปแล้วไม่ต้องเน้นมากใป่ครับ
    แล้วอย่างงี้ bmw มันมีตู้แอร์ 2 ตู้หรอครับ (ตู้ในอะครับ)

เดี๋ยวจะไปดูอีกคันเนี่ยครับ มีไรแนะนำหน่อนมั้ยครับพี่

13. BiZarre@GoDs

1,503
    21
    38
    ตู้แอร์มีตู้เดียวนะ แนะนำคร่าวๆก็ ดูตัวถัง เครื่อง ช่วงล่าง ลองขับดู

ถ้าให้ดีก็พาช่วงหรือคนที่ดูเป็นไปด้วยก็จะคุ้มกว่า ได้ดูได้ละเอียดๆมากขึ้น ^^

14. GujaSaddZz

GujaSaddZz Member Member

387
    4
    18
    เซียนพันแท้ อิอิ ^^

15. lovekodomo

lovekodomo New Member Member

661
    8
    0
    เห็นท่านใส่ code บ่อยๆ นี่น่า ฮ่าๆๆ 555+

16. lovekodomo

lovekodomo New Member Member

661
    8
    0
    รถที่เป็น 328 อาจจะเป็นรถวางมานะ แต่ถ้าวางเนียนๆ ก็ขับสนุกครับ แต่ยังไม่เคยเห็นรถแท้ๆ เลย.. แอร์แบบจอจะแพงกว่าแอร์ลุกบิดธรรมดา อยู๋บ้างนะ แต่ มันเท่กว่ากันเยอะ ภายในนั้งสบายกว่าตัวแรก เคยสังเกตแล้วเบาะมันหนาๆกว่า ไงก็ดูตัวถัง + เครื่อง + เกียร์ ก่อนละกันครับ ส่วนอื่นมันตามเก็บกันได้ทีหลัง

17. neogod

neogod New Member Member

244
    9
    0
    แอบมามองดุ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้