ไขปริศนา Domani + Gemini + Othia

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย zeraph, 27 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0
    Honda Domani หรือ Isuzu Gemini ใช้เครื่องยนต์ D15B,D16A,ZC1600,B18B
    ขายอยู่ที่ญี่ปุ่น แคนาดา ยุโรป และตะวันออกกลาง ถ้าที่แคนาดาจะเรียกว่า Acura 1.6 EL
    ถ้าขายที่ยุโรปจะเป็นตัวแวน 5 ประตู ซึ่งจริงๆแล้วมันก็เป็นพี่น้องกับ Civic EK บ้านเรานี่เอง
    ต่างกันที่หน้าตานิดหน่อย และออฟชั่นภายในบางอย่าง เช่นกรอบแอร์ตรงกลางก็มีหลายแบบให้เลือก
    เรือนไมล์เป็นแบบ 180 กม./ชั่วโมง สีฟ้าแบบของบ้านเราเลย แต่ตัว Civic 96-97 ของบ้านเรา
    จะเป็นแบบ 220 กม./ ชั่วโมง สิ่งที่ฮิตที่สุดในบ้านเราคือฝาท้าย
    สามารถใส่กับ Civic ปี 96-97 ได้เลย ถ้าอยากเป็นด้านหน้าตาตี่ๆ ต้องเปลี่ยนเยอะ
    ไฟหน้า แก้มข้าง ฝากระโปรง กันชน กระจังหน้า

ส่วน Honda Orthia คือรถรุ่นแวน ซึ่งมีขายเฉพาะในญี่ปุ่นเท่านั้น ซึ่งตัวบอดี้ไม่เหมือนกับ Civic EK อย่างสิ้นเชิง

จึงให้นำมาใช้ได้เฉพาะภายในเท่านั้น สิ่งที่ฮิตที่สุดที่นิยมนำมาใช้คือ แผงข้าง มีสามแบบ
    คือสีแดง สีน้ำเงิน และเป็นลายสก๊อต ที่สามารถนำมาใช้ได้กับตัว Civic EK 4 ประตูบ้านเราได้เลย

ส่วนคอนโซลสามารถนำมาใส่ได้เลยเช่นกัน และที่เห็นเป็นออฟชั่นสุดฮิตในบ้านเรา
    คือ ตัวจอเนวิเกเตอร์ ที่น่าจะมาจากรถ Othia และ Domani สองรุ่นนี้ด้วยเช่นกัน

ใช้เครื่องยนต์ D13,D14,D16,B18B,B20B ระบบช่วงล่างเหมือนกัน จึงน่าจะใช้ร่วมกันได้
    ทั้ง Civic EK , Orthia และ Domani
    ระบบเบรกแน่นอนว่ารุ่นที่ใช้เครื่องยนต์ที่แรงกว่าย่อมมีระบบการเบรกที่ดีกว่าเป็นธรรมดา
    ถ้าจะใส่ต้องยกมาทั้งคอม้าเลยจะดีที่สุด ส่วนเรื่องการแปลงระบบเบรกนั้นรอคนอื่นมาอธิบายจะดีกว่า
    เอาเป็นว่าให้ดูที่รหัสคาลิปเปอร์เป็นหลักก็แล้วกัน

ใครอยากแก้ไขหรือเพิ่มเติมตรงไหนก็มาแชร์ข้อมูลกันได้นะครับ เพราะข้อมูลของผมอาจจะขาดไปหรือผิดได้เช่นกัน ผมแค่คนรัก Civic EK คนนึงครับ

2. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ม๊ะยม กูรู ตัวจิง นะเนี่ย

3. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ขอบคุณครับ กระจ่างเลย

4. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ดูกระทู้จั่วหัวด้วย "ไขปริศนา" กรูคิดว่ากำลังอ่านแฮรี่พอตเตอร์ 555 :D

5. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    ขอบคุณคร้าบบบบ;););)

6. Maverick19

Maverick19 New Member Member

134
    1
    0
    ขอบคุณครับ.

7. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ ^.^

8. k_crevice

k_crevice New Member Member

442
    77
    0
    หาของได้จากหลายรุ่นเลยเว้ย อย่างนี้ของก็น่าจะถูกลงมากันกน่อยนะ....5555+

9. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ดีดีเอามาบอกจะคนที่ไม่รู้จะได้รู้เวลาดูของจะได้ไม่โดนพ่อค้าหลอก

10. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ขอบคุณครับ

11. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    สุดยอดครับ งงตั้งนาน อิอิ

12. bigbossit

bigbossit New Member Member

209
    0
    0
    เยี่ยมเลยครับ หามานานละ

13. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    ขอบคุณครับ

14. jubbchaii

jubbchaii New Member Member

37
    0
    0
    ดีมากเลยครับ ขอบคุณครับ

15. sasit

sasit Member Member

140
    1
    18
    รู้แล้วทีนี้....ขอบคุณครับ

16. no.69

no.69 Active Member Member

234
    51
    28
    เจ๊ยม กูรูตัวจิง

17. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    ข้อมูลเยี่ยม....ขอบคุณครับ...จะได้รู้ที่มาที่ไปสะที

18. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    เจ๊ทำในสิ่งที่ถูกต้องแล้ว ขอบคุณคับ

19. tawan2520

tawan2520 New Member Member

7
    0
    0
    แล้วหลังคาซันรูฟ กับประตู ของ domeni ใช้กับ ek96 4ประตูบ้านเราได้เปล่าครับ

20. na ek

na ek New Member Member

1
    0
    0
    :):):)ขอบคุนสำหรับความรู้คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้