PoP เพชรบุรี ปั้น RoVer 623 คันใหม่

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย POP-ROVER (เพชรบุรี), 21 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    ช่วงนี้กำลังทำรถ RoVEr 623 คันใหม่ (เก่าจากคนอื่น...ใหม่สำหรับผมครับ) เอามาลงไว้เป็นข้อมูลครับ...
    - เริ่มจากล้อแม็กใช้ ล้อของ Lenso 8.5x18" ทั้งหน้าและหลัง ลาย GR4 [​IMG]

ใส่ยาง DUNLOP LM703 215/40/18 (มาวางไว้เตรียมใส่เข้าไปกับรถ)

1. มีการแปลงเบรกนิดหน่อย...
    เริ่มจากเบรกหลังครับ...เป็นอะไรที่ยุ่งมาก
    ใช้โช๊ค Ohlins Honda ACC

เปลี่ยนจานเบรกหน้าเป็นขนาด 350" และจานเบรกหลังเป็นขนาด 320" ใช้จานเบรกของ BMW พร้อมเสริม HUB สีแดงทั้งหน้าและหลัง

เบรกหลังสร้างหน้าแปลนใหม่เพื่อยึดคาลิปเปอร์เพิ่ม (เบรกหลังผมมีข้างละ 2 ตัว) 1.เบรกเดิมของ Rover 2.เบรก Skyline R32

อันนี้เบรกหลัง Skyline R32

อันนี้เบรกหลังเดิม RoVEr พ่นสีแดง

แปลงเบรกหลัง พร้อมทั้งแปลงรูล้อ จาก 4/100 เป็น 5/114.3 (โดยสร้างดุมใหม่ไม่แปลงดุมเดิม) ใส่แม็กเรียบร้อย
    ที่ผมใช้เบรกหลังข้างละ 2 ตัวก็เพื่อให้เบรกมือเดิมของรถ RoVEr ใช้งานได้ปกติ เพราะเบรกมือ RoVEr จะอยู่ในคาลิปเปอร์...ครับ

2. GREEN-knot

GREEN-knot New Member Member

19
    0
    0
    โอ้ อเมซิ่ง

รอชมเครื่องครับ

3. GREEN-knot

GREEN-knot New Member Member

19
    0
    0
    โอ้ อเมซิ่ง

รอชมเครื่องครับ

4. เดี๋ยวผมจะเอารูปเครื่องมาลงให้ครับ...ให้คุณ GREEN-knot เลือก

แก้ไขล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2011
  5. มาล้อหน้าบางครับ...

เบรกหน้า brembo e38 (ฺBMW series 7) จานเบรก BMW ขนาด 350"

สายน้ำมันเบรกหน้าเปลี่ยนเป็นสายถัก

ติดตั้งเบรก ทำหน้าแปลนดุมใหม่ เพิ่มสเปเซอร์ล้อ พร้อมใส่ล้อเรียบร้อย

6. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    รอดู อยู่เรื่อยๆน้าคร๊าฟเพ้ป๊อป
    ถามนิดนึงคร๊าฟ แปลงเบรคหลัง r32 แล้ว แล้ว คราวรนี้ เบรค มือเรายังใช้ได้อยุ่มั้ยคับ

พอดี สังเกดเหน คราวนี้ มี คาบิปเปอร์เก่าของเราด้วย อยากรุ้ แตกต่างกันยังไง หรือ เปน ออฟชั่น เสริมให้ แปลงเท่ ขึ้นมาเฉยๆ ห๊ะ

ขอบคุนคร๊าฟ +++

7. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    อย่างงามเลยครับ :D

8. กำลังจะเอารถเข้าดึงโปร่ง และทำชุดแต่งรอบคันครับ...ถ้ามีรูปจะมา UP ไว้เป็นข้อมูล
    สำหรับสมาชิก RoVEr CLuB (คงน่าจะเป็นแบบคันเดิมครับ)
    แต่ก่อนที่จะเอารถเข้าดึงโปร่ง ก็ขอเช็คระบบไฟใหม่ทั้งหมด ก็พบปัญหามากมายจริง...
    (ต้องทำใจครับ...ซื้อรถมือ 3 - 4 ครับ)
    ปัญหาที่พบ คือ 1. ไฟ ABS, SRS ไม่ติด
    2. สัญญาณรีโมทเปิด/ปิดประตูใช้ไม่ได้

9. natsmooth

834
    0
    0
    นัดอยากตัด สัญญาณ รีโมท ประตูมากเลยเพป๊อป !!!

55555 เหลือ รีโมท อยุ่อันเดียว กลัว หาย งานเข้า หนัก หนัก !!!!

10. ของน้องนัดใช่รีโมทที่ติดมากับรถหรือเปล่าครับ...

11. ไฟ ABS / SRS แก้เรียบร้อย
    ที่ไม่ติดเพราะเจ้าของเดิมเอาหลอดไฟตรงหน้าไมล์ออกไป...พอใส่หลอดก็ใช้ได้
    แต่มีปัญหาใหม่คือ SRS โชว์ ตลอด

ต้องขอขอบคุณพีใหญ่ที่ช่วยเซ็ตระบบให้มันทำงานได้ตามปกติและยังช่วยเช็คเปลี่ยนฟิวส์ให้อีกครับ...ขอบคุณครับ :D

สัญญาณรีโมท เปิด/ปิด ประตูใช้ไม่ได้
    ที่มันใช้ไม่ได้เพราะถ่านรีโมทหมด...พอเปลี่ยนถ่านก็ใช้งานได้
    แต่เจอปัญหาใหม่...ประตูล็อก 3 บาน บานฝั่งคนขับไม่ทำงาน :confused:
    ก็ต้องตามแก้ประตูอีก โดยเปลี่ยนมอเตอร์ประตูใหม่ จบ

ตอนนี้ระบบไฟรถปกติทุกอย่างแล้วครับ... :eek:

12. natsmooth

834
    0
    0
    ของนัด รีโมท เดิม ของมันเลย !!!

เปลี่ยน มอเตอร์ ล๊อค ไท่ไรอะคับ !!

13. ถ้าใช้รีโมทเดิมติดรถมา...ก็ติดรีโมทกันขโมยเพิ่มใหม่อีกชุด ราคาประมาณ พันกว่า ๆ บาท
    เดี๋ยวช่างที่ติดกันขโมยใหม่เขาต้องเปลี่ยนมอเตอร์ให้ใหม่อยู่แล้วครับ...
    หรือบางทีกันขโมยก็มาทั้งชุดใหญ่ คือประกอบด้วย 1.มอเตอร์ประคูใหม่ 4 บาน 2.กล่องสัญญาณ 3.รีโมท 4.ลำโพงเสียง
    ถ้าได้ชุดนี้...ก็ OK เลยครับ...
    ได้เปลี่ยนมอเตอร์ประตูใหม่ทั้ง 4 บาน...รีโมทเดิม...มอเตอร์เดิมก็เก็บไว้ครับ ส่วนเรื่องของราคาชุดนี้ไม่แน่ใจครับต้องเช็คอีกที...แต่เท่าที่รู้มาพันกว่า ๆ สองพัน ก็ติดได้นะครับ ลองเช็คดู

ของผมติดมอเตอร์ประตูฝั่งคนขับเพิ่มอีก 1 ตัว เพื่อให้มันดึงตัวที่เสียครับ...ค่าของพร้อมแรง หมดไป 500 บาทครับ

14. เครื่อง H22A รหัส 12.... M/T รหัส M2A4

ได้เครื่อง H22A รหัส12..... ปี 1998 เดือน 12 พร้อมเกียร์ ธรรมดา รหัส M2A4 มาแล้วครับ...
    เครื่อง H22A รหัส 12..... ผลิตปี 1998 เดือน 12 (ใหม่มาก ๆ ครับ) เตรียมเปลี่ยนหลังจากดึงโปร่งเรียบร้อยครับ

เกียร์ธรรมดา รหัส M2A4 และคันเกียร์ พีรูดตัวแรกคันเกียร์สั้นพร้อมสายโยงเกียร์ ได้กระปุกบนมาด้วยครับ...
    และขาเยียบขาคลัชของพีรูด ตัวปี 1998 (หน้ากบ)

15. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
    แรงๆสวยอีกแล้วครับคันนี้
    อัพเดทบ่อยๆนะครับ
    พี่คอยติดตามผลงานอยู่
    คันนี้สีเดียวกับหนูแดงพี่เลย

16. natsmooth

834
    0
    0
    ชุดใหญ่ๆ แล้วว อัพรูปเรื่อยๆน้าคร๊าฟ !!!

จา ตามติดไปเรื่อย ๆ !!!!

17. ตอนนี้รถอยู่ร้านไฟเบอร์ครับ...กำลังปั่นชุดแต่งรอบคันและดึงโปร่งอยู่ครับ
    ถ้ามีรูปจะมาลงไว้เป็นข้อมูลครับ
    :)

18. natsmooth

834
    0
    0
    สรุปว่า เราใช้ แบบเดิม ใช่มั้ยคร๊าฟเพ่ป๊อป !!!

คราวนี้ ขึ้น แบบ หรือ ยังไง ห๊ะ !!! อยากเหน จังเลย อยากให้ รถ เสด ไว ไว !!!

19. natsmooth

834
    0
    0
    ลืมไป จาเข้ามาบอกเรื่อง ค้ำโช๊ค พอ อ่านกรทู้ เลย ตอบอย่างอื่นเฉยเลย !!! 5555

ค้ำ แบบนัด ตอนนี้ ยังม่ายมีน้าคร๊าฟ !!!! ต้องรอนิสๆๆๆ น้า !!!!

20. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    มันบ้าไปแล้ว

21. สรุปใช้แบบเดิมครับ...
    ตอนนี้ยังไม่ได้ขึ้นแบบ...ถ้ามีรูปจะมาลงไว้แน่นอนครับ
    --------- ขอบคุณน้องนัด -----------

22. เอาน่า+++!!! :p ............. ขอหน่อยครับ
    คันที่แล้วก็ไม่น้อยไปกว่านี้หลอกครับ
    จะขออีกสักคันครับ...ให้คันที่แล้วเป็นต้นแบบครับ (เป็นครู)

ก็แค่อยากหล่อแบบรถอังกฤษ...อยากเท่แบบรถญี่ปุ่น อีกสักคันครับพี่ ห้า...ห้า...ห้า....

แก้ไขล่าสุด: 2 มีนาคม 2011
  23. natsmooth

834
    0
    0
    555555

DJM แบบ ยุ่น !!!

24. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    เสาร์นี้ มา กทม.ไหม

25. เสาร์นี้มีนัดกับน้อง BenZ ที่ เพชรบุรี ครับ...
    จะไปเที่ยวทะเลชะอำครับ.....5......5.......5
    อิจฉา.....ดิ

26. epps

epps New Member Member

114
    0
    0
    สวยมากเลยครับพี่ เบรคแปลงเยอะไหมครับ
    โรเวอร์เรามีใครวาง H23 เกียร์ทริปมั่งไหมครับ

27. ประเด็นแรก...แปลงเบรก
    1.เปลี่ยน 4 รู 100 เป็น 5 รู 114.3 โดยสร้างหน้าแปลนใหม่ยึดดุมเดิม
    2.สร้างขายึดคาลิปเปอร์ 4 - 8 ตัว แล้วแต่จะแปลงแบบไหน
    แปลงไม่เยอะ...แต่อุปกรณ์เยอะครับ

ประเด็น 2...วางเครื่อง
    มีครับ RovEr 623 วางเครื่อง H23 ทริป อยู่เกาะสมุยครับ
    ลองดูกระทู้เก่า ๆ ครับ...ผมเปิดดูอยู่ครับ เพราะตอนแรกผมได้เครื่อง H22a ทริป กะจะวางแล้ว
    แต่พอเช็ครายละเอียดได้ก็ต้องยกเลิกครับ
    RovEr623 เราวางเกียร์ทริปไม่ได้จริง ๆ ครับ ถึงวางได้ก็ต้องตามแก้ไม่จบง่าย ๆ ครับ ทั้งเรื่องยางแท่นเเกียร์
    เรื่องเกียร์ทริป เรื่องระบบไฟ เรื่องกล่อง ECU กล่องเกียร์ ไหนจะเรือนไมล์อีกครับ
    แนะนำครับ...ถ้ากำลังสนใจอยู่ลองหารายละเอียดก่อนนะครับ...แต่ผมว่าจบยากจริง ๆ

แก้ไขล่าสุด: 12 มีนาคม 2011
  28. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    สุดๆ เลยนะนาย
    คนก็หล่อ
    รถก็สวย
    เสร็จแล้วอย่าขับเร็วนักล่ะ
    โอกาสไม่ได้มีมากันบ่อยๆ นะ

น้อมรับคำเตือนครับ...พี่
    คงไม่มีโอกาสนั้นอีกแน่เลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้