E36 ลง J Bo OK? และถ้าติดแก๊สพอได้ไหม

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไปarm, 26 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    E36 ลง J Bo OK? และถ้าติดแก๊สพอได้ไหม ผมจะหาซื้อที่ทำมาครบแล้ว อยากรู้ว่า ดีไหม เอาแบบลงเจมาเลย แรงไหม วิ่งออกไหมถ้าเลือกใช้ 1Jbo วิ่งสุดได้เท่าไหร่ไม่รู้ ขอคำแนะนำมือใหม่อยากซิ่งหน่อยครับ หากมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมจากนี้รบกวนทีนะครับ

1. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ขอตอบคร่าวๆน้าา วางเจโบได้นะ แต่ถ้าซื้อเครื่องที่ทำมาแล้ว ถ้าไม่รู้ประวัตมาก่อน ก็ไม่น่าเสี่ยงเท่าไหร่
    เพราะถ้าเราเอามาทำเอง จะรู็ด้วยว่าเปลี่ยนอะไร ทำอะไรไปบ้าง ถ้ามีปันหาจะแก้ไขง่ายกว่า
    เพราะบางทีซื้อเครื่องที่โมมาเยอะ แล้วยกลงมา อาจจะมีปันหาบางอย่างติดมาด้วย อาจจะมีส่วนใดชำรุษ หรือใกล้ชำรุษ
    แต่อันนี้ก้อจะว่างั้นงี้ไม่ได้ เพราะคนที่ยกเครื่องดีๆขายก็มีเยอะ แต่ถ้าไม่รู้ต้นตอ ถ้ากันไว้ก่อนก็จะสบายใจกว่า

ส่วนถ้านำมาใช้แรงแน่นอน ส่วนแรกแบบไหน ขนาดไหน ขึ้นอยู่กับเซ็ตจุดต่างๆ เช่นขนาดเทอร์โบ กล่อง ใส้ใน เฟืองท้าย อื่นๆอีกมากมาย
    วิ่งได้สุดก็ขึ้นอยู่กับเซ็ตปรับแต่งมาเช่นกัน แต่เดิมๆน่าจะได้ราวๆ 220-240 km/h แบบสเตปเดิมๆ

ติดแก๊ส ไม่เคยลองกับตัวเอง แต่เท่าที่เห็นๆก็ใช้กันอยู่เยอะ ไม่น่ามีปันหาอะไร แต่ถ้าระยะยาวนานๆหลายๆปี ไม่แน่ใจคับ

ส่วนถ้าให้แนะนำเลย ไม่ทราบมาก่อนว่าเดิมเคยขับรถระดับไหนมา แต่ถ้าเพิ่งเริ่มมาเล่นกับ 1JZ GTE อยากแนะนำให้ขับเแบบเดิมๆ
    หรือไม่ได้โมมามากก่อน เพราะกลับจะเอาไม่อยู่ แต่ถ้าเคยขับรถระดับนี้มาอยู่แล้วก็โอเคเลย

ที่อยากให้ทำไปด้วยก็คือ ระบบช่วงล่าง ควรใช้สปริงและโช๊คของสเปค 6สูบ แล้วก็ระบบเบรคให้เหมาะสมกับแรงม้า แรงบิด

ส่วนถ้าอนาคตต้องการทำแรงขึ้น ก็อยากแนะนำให้อัพเกรดช่วงล่างตามไปด้วยนะ ^^

ถ้ามีอะไรก็ลองถามๆดูนะ เผื่อจะช่วยได้บ้างไม่มากก็น้อย

2. lovekodomo

lovekodomo New Member Member

661
    8
    0
    ติดได้ครับ ติดระบบหัวฉีดแล้วจูนดีๆ ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ ประหยัดกว่ากันเยอะ เน้นช่วงล่างให้สมบุรณ์ใว้ ก็ขับสนุกแล้วครับ ^ ^
    ปล กระทู้ข้างบนสีอักษรอ่านยากเหลือเกิน ฮ่าๆๆๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้