ความรู้ : น็อต RAYS ของแท้กับของปลอมต่างกันอย่างไร ?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย วงใน...เอนเตอร์เทนเมนท์, 25 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    1. ตัวปั้มบนหัวน็อต RAYS มีละเอียดจะต่างกัน ของแท้(ซ้าย) ที่เส้นตัวหนังสือเล็กขอบบาง ของปลอม(ขวา) ตัวหนังสือหยาบกว่า

ของปลอม

ของแท้

2. หงายน็อตดู น็อตแท้บ่าล่าง จะบางกว่าของปลอม และมีเนื้อหยาบกว่า

ของปลอม

ของแท้

3. สีน็อตปลอมจะเข้มกว่าของแท้

4. บล็อคกันขโมย เบอร์แตกต่างกัน

5. ตัวพิมพ์รหัสข้างน็อต ความชัดเจนแตกต่างกัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 พฤษภาคม 2014
  1. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    เยี่ยมเลยครับ เป็นกระทู้เปรียบเทียบที่ดีมาก

2. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    อย่างเนียนอ่ะ ถ้าวางเดี่ยวจะแยกออกมั๊ยเนี่ย?...ขอบคุณครับ

3. JIRADECH

JIRADECH New Member Member

5
    0
    0
    ให้ความรู้ดีมากครับขอบคุณ

4. Tom EG

Tom EG New Member Member

1,000
    3
    0

5. arttokorat

arttokorat New Member Member

439
    7
    0
    เหมือนกันอย่างกะแพะ...

6. ถ้าวางเดี่ยว แล้วสามารถนำน็อตออกมาดูจากกล่องได้ ก็พอจะดูออกอยู่ครับ แต่ถ้าอยู่ในกล่อง พิจารณาจากตัวปั้มยี่ห้อ อย่างเดียว (เพ่งกัน...ตาแตก)

7. ต๊อกต๋อย

ต๊อกต๋อย New Member Member

200
    2
    0
    ขอบคุณครับ

ขออนุญาตนำไปบอกต่อคับ

8. ต๊อกต๋อย

ต๊อกต๋อย New Member Member

200
    2
    0
    ขอบคุณครับ

ขออนุญาตนำไปบอกต่อคับ

9. much

much New Member Member

239
    1
    0
    แจ่มเลยคับ

10. SAMZA

SAMZA Member Member

45
    1
    8
    อยากรู้เรื่องความแข็งแรงนิดนึงครับ แตกต่างกันมากไหม..............

11. เอาความรู้สึกส่วนตัว ที่ใส่มาทั้งแท้และเทียม นะครับ "ไม่แตกต่างครับ"

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 10:00:00 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:59:15 ----------

ด้วยความยินดีครับ

12. ขอเพิ่มเติมข้อมูลนะครับ

ตอนนี้น็อต Rays ก็อป ที่ราคาถูก หั่นกันลงมา ประสิทธิภาพความแข็งแรงของน็อตแย่ลงกว่าชุดที่นำมาทดสอบ

ผลคือ เกลียวน็อตจะรูด เมื่อขันน็อตให้แน่น (ถ้าใช้ประแจปอนด์ ขันที่ 80-110 Nm ซึ่งถ้าเป็น Rays แท้ ขันถึง 140 Nm ยังไม่รูด)

ปล. ทั้งหมดนี้เป็นสมมุติฐานส่วนตัว ที่ใช้งานด้วยตัวเอง ไม่ได้ผ่านทฤษฎีใดๆ ครับ

ผ่านมา 4 ปี จากวันที่ทำกระทู้นี้ วันนี้ (10 พ.ค.57) ราคาน็อต RAYS ยกกล่อง แข่งขันกันจนเหลือ กล่องละ 500 บาท เรื่องราคาผู้บริโภคได้เปรียบ คนขายเสียเปรียบ แต่ที่น่ากังวล คือ คุณภาพ ที่ผู้บริโภคซื้อไปอาจส่งผลกระทบต่อการดำเนินชีวิตได้ เพื่อนผมเองเพิ่งซื้อน็อตRAYS Copy มาในราคา 1350 บาท ใส่ได้แค่ สองเดือน มีปัญหาเรื่องสีของน็อตที่หลุดร่อน นี่ยังดีแค่สีหลุด ถ้าเกลียวล้มขึ้นมา อันตรายอาจถึงชีวิตได้ เรื่องนี้ "ผู้บริโภคตัดสินใจกันเองนะครับ"

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้