ไฟ ABS มันขึ้นเป็นเพราะอะไรครับ?

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย neenozaa, 26 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. neenozaa

neenozaa New Member Member

19
    0
    1
    ผมขับรถไปสุรินทร์เวลามันสะเทือนมากๆไฟ ABS มันก็ขึ้น มันจะเป็นอะไรหรือปล่าวครับ?มันเป็นเพราะอะไรครับ?พี่ๆที่มีประสบการณ์

ช่วยชี้แนะให้ผมด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^

2. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ส่วนมากมักจะเป็นที่สายที่อยู่ด้านในซุ้มล้อหน้าชำรุด
    หรืออาจจะเป็นที่เซ็นเซอร์ที่อยู่ใกล้ๆกันสกปก ลอกถอดมาเช็คทำความสะอาดดูก่อน
    ถ้าไม่หาย แต่ติดๆดับๆ อาจจะเป็นที่เซ็นเซอร์เสีย เพราะถ้าติดบ้างดับบ้าง
    น่าจะมาจากจุดนี้ ^^

3. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ส่วนมากมักจะเป็นที่สายที่อยู่ด้านในซุ้มล้อหน้าชำรุด
    หรืออาจจะเป็นที่เซ็นเซอร์ที่อยู่ใกล้ๆกันสกปก ลอกถอดมาเช็คทำความสะอาดดูก่อน
    ถ้าไม่หาย แต่ติดๆดับๆ อาจจะเป็นที่เซ็นเซอร์เสีย เพราะถ้าติดบ้างดับบ้าง
    น่าจะมาจากจุดนี้ ^^

4. neenozaa

19
    0
    1
    ขอบคุณ,มากๆครับพี่บิส ^^

5. BiZarre@GoDs

1,503
    21
    38
    ยินดีงับ ถ้ายังไงยังไม่หาย หรือ มีอะไรก็ลองถามๆมาได้เลยนะ ^^

---------- Post added at 13:27:55 ---------- Previous post was at 13:27:38 ----------

ยินดีงับ ถ้ายังไงยังไม่หาย หรือ มีอะไรก็ลองถามๆมาได้เลยนะ ^^

6. GujaSaddZz

GujaSaddZz Member Member

387
    4
    18
    ละถ้าไฟเตือนน้ำมันหมดบ่อยๆนี่เป็นที่ไรอะพี่บิส 555

7. neenozaa

19
    0
    1
    พอดีเลยพี่เทนเปิดประเด็นรถผมเกจวัดนํ้ามันมันขึ้นมั่งไม่ขึ้นมั่งเติมเต็มมันก็ยังแดงอยู่คือไม่กระดิกเลย

พอไปทุบตรงเบาะหลังตรงถังนํ้ามัน 2 3 ทีมันก็เด้งขึ้นพอยกเบาะขึ้นมันจะมีสายไฟผมไปขยับมัน

บางทีก็ขึ้นบางที่ก็ไม่ขึ้นเป็นเพราะลูกลอยค้างหรือปล่าวครับหรือเป็นที่อื่นครับ? ^^

8. BiZarre@GoDs

1,503
    21
    38
    อาจจะเป็นไปได้จากหลายสาเหตุเช่น
    ลูกลอยอาจจะเสื่อม แล้วค้างไม่ลอยขึ้น
    หรืออาจจะ เป็นที่ตรงเกจแถบวัดค่า สึกหรอมาก
    แต่ดูๆแล้วทุบแล้วขึ้น น่าจะเป็นที่ตัวลูกลอยมากกว่า
    อาจจะรั่ว หรือ อาจจะเสื่อม ตามอายุกานใช้งาน
    ลองหาอะไหล่ ไม่ลูกลอย ก้อเสื้อปั้มติ๊กพร้อมลูกลอยมาลองดู
    เพราะถ้าเบิกใหม่ จะขายรวมมากับปั๊มติ๊กเลย ราคาจะค่อนข้าแพง

---------- Post added at 23:26:14 ---------- Previous post was at 23:25:58 ----------

อาจจะเป็นไปได้จากหลายสาเหตุเช่น
    ลูกลอยอาจจะเสื่อม แล้วค้างไม่ลอยขึ้น
    หรืออาจจะ เป็นที่ตรงเกจแถบวัดค่า สึกหรอมาก
    แต่ดูๆแล้วทุบแล้วขึ้น น่าจะเป็นที่ตัวลูกลอยมากกว่า
    อาจจะรั่ว หรือ อาจจะเสื่อม ตามอายุกานใช้งาน
    ลองหาอะไหล่ ไม่ลูกลอย ก้อเสื้อปั้มติ๊กพร้อมลูกลอยมาลองดู
    เพราะถ้าเบิกใหม่ จะขายรวมมากับปั๊มติ๊กเลย ราคาจะค่อนข้าแพง

9. neenozaa

19
    0
    1
    ขอบคุณ2ทีไปเลยครับ ^^

10. GujaSaddZz

GujaSaddZz Member Member

387
    4
    18
    เป็นอยู่เหมือนกันโน่ ความเร็วก้ไม่ขึ้น น้ำมันก้ขึ้นมั้งไม่ขึ้นมั้ง ไม่ต้องทุบด้วย มันอยู่ๆจะขึ้นก้ขึ้น ขึ้นไม่ตรงอีกก

! ! ! ! ! ! ! ! ! ! ! !

11. neenozaa

19
    0
    1
    เหมือนกันครับพี่เท็นเติมไป500วิ่งไปถึงบ้านเข็มนํ้ามันเพิ่งจะขึ้นให้ ก็นึกว่าปั้มมันเติมลมให้

สงสัยผมคงต้องเปิดฝาถังเอาไม้แหย่วัดนํ้ามันดู ไม่ก็เขย่าดูซะแล้ว.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้