รถสั่น เหมือน เจ้าเข้า

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย tuyen, 15 พฤษภาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tuyen

tuyen New Member Member

60
    0
    0
    ตอนนี้ ซ่อม ท่อปั้มติ๊กจบ ท่อตรงกรองเบนซิล รั่วอีกก็เปลี่ยนไปก็จบ ปัญหาใหม่มาอีก

ขับรถประมาณ50kmขึ้นไปรถจะสั่นพอ60-80จะสั่นมาก 90-100จะสั่นเบาลง(อาจเพราะถี่จนรับรู้ว่าน้อยลง) 110-140 สั่นแรงเท่าๆ60-80

มีเสียงด้วย 50 พับๆ 60-80 พับๆๆๆๆ!!! 90 เสียงเบาลง 110-140เสียงดังเท่าๆ 60-80แต่รถสั่นแรงมาก

ตอนแรก
    ถอดล้อไปเช็ค 4 วง ไม่ดุ้ง ปกติดี ตั้งศูนย์ใหม่ น้ำมันเฟืองท้ายเปลี่ยนใหม่
    -ยังไม่หาย.....

เลยสงสัยต่อมาว่าเป็นเพราะ ลูกปืนล้อไหมครับ?? หรือว่าเพลา หลังที่ต่อระหว่าง เฟืองท้ายไปล้อ??

ตอนนี้ไม่กล้าขับไปในไหนขืนใจไป พัทยา มารอบแล้ว ไม่กล้าขืนอีกกัว ซ่อมเสร็จ ชิ้นส่วนในรถดังไม่เลิก:cry:

2. akeuthai

akeuthai New Member Member

1,058
    1
    0
    ผมเคยเปนคับ สรุปยางบวมครับ ลองสับยางดูครับ

3. tuyen

60
    0
    0
    มะเช้าไปลูบๆคลำๆ ล้อหลังซ้ายข้างในแล้วครับ มีลักษณะเป็นคลื่นๆ บูดๆนิดหน่อย ก่อนหน้านี้หลังขวา โดนตะปูตำ (โดนขวาแปลกใจขนาด?)
    จะได้เปลี่ยนสักทีเพราะ ดอกในสึกเยอะมากเหมือนกัน ขอบคุณพี่ Akeuthai ครับที่ช่วยแนะนำ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤษภาคม 2010
  4. boy_3DX

boy_3DX New Member Member

168
    2
    0
    อาการหายรึยังครับลองเปลี่ยนรึยังเอ่ย รถเพื่อนผมก็เป็น

5. tuyen

60
    0
    0
    ซื้อยางมาแล้วครับ พรุ่งนี้ไปใส่
    ล้อ17 120 offset 48 ใส่215ไม่ติดสุ้มหลัง ใส่225จะติดไหมเนิย?? - -''

เดิ๋ยวผลเป็นยังไงจะบอกครับ

6. tuyen

60
    0
    0
    หลังจากเปลี่ยนยางแล้วก็ยังไม่หายครับ
    -พ่อ พี่ชาย ลองแล้วสรุปคาดว่าน่าจะเป็นที่ตัว กากบาทเพลาหลัง พอถอดออกมา ลองขยับ มันกึกกัก หลวมกว่าตัวกลาง ถามอู่BMW แถวบ้าน เค้าแนะนำว่า ต้องตัดต่อหัวเพลา แล้วใส่ของญี่ปุ่นเพราะ มันสามารถเปลี่ยนใหม่ได้เวลาเสียทีหลัง

ถ้าเปลี่ยนเสร็จเดิ๋ยวจะมารายงานผลครับ

7. lovekodomo

lovekodomo New Member Member

661
    8
    0
    ไม่น่าถึงขั้นดัดแปลงขนาดนั้นนะ แต่ก็นึกอาการไม่ออกเช่นกัน ส่วนเรื่องยางหลัง 225 ไม่ติดครับ จริงๆ ถ้าได้ล้อออฟเซทตรงจริงๆมันใส่ได้กว้างกว่านั้นนะ น่าจะ 245-255 รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

8. tuyen

60
    0
    0
    หลังจากเอาเพลากลางไปถอด กากบาทเก่าแล้วกลึงรูใส่กากบาทของ nissan Datsun 620(ช้างเหยียบ) ทั้งกลางและหลัง เปลี่ยนตุ๊กตา แต่ใช้ยอยเดิม
    -รถนิ่งครับ กดไปถึง140-160ก็นิ่งเหมือนเดิมไม่มีอาการเจ้าและ^^ ค่าเสิยหาย ประมาณ 3500-4500 กลึง+กากบาท3500บาท(ร้านเงา แถวบางไผ่) ค่าตุ๊กตาอีก650บาท

ขอบคุณพี่ๆที่แนะนำ ขอบคุณช่างปืน อู่ซ่อมBMW นครปฐม แนะนำร้านกลึงเพลาขึ้นเทพ

^^ เดิ๋ยวมีปัญหาอะไรอีกจะลงไว้ครับ เพื่อพี่ๆเพื่อนๆเป็นกัน

9. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ขอบคุณงับ สำหรับความรู้ดีแลประสบการณ์ดีๆ มีประโยชน์มากๆ ^o^

---------- Post added at 10:28:13 ---------- Previous post was at 10:27:52 ----------

ขอบคุณงับ สำหรับความรู้ดีแลประสบการณ์ดีๆ มีประโยชน์มากๆ ^o^

10. kitsada07

kitsada07 New Member Member

369
    2
    0
    อิอิอิ

11. viper7

viper7 New Member Member

2
    0
    0
    อาการที่เป็นหายแล้ว ดีใจด้วยครับ
    และขอบคุณสำหรับความรู้ และประสบการณ์ที่ให้มาด้วยครับ
    มีประโยชน์เป็นอย่างมาก สำหรับคนรักรถทุกท่าน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้