# กำลังจะซื้อ E36 318i ครับผม อยากขอคำปรึกษา พี่ๆเพื่อนๆคลับ E36 ครับ #

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย kai_ck2, 2 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kai_ck2

kai_ck2 New Member Member

84
    2
    0
    กำลังมองๆ 318i E36 อยู่ครับ เป็นรถปี93 เครื่องเดิม 1800 เกียร์ MT วันก่อนไปดูมาแล้วที่เต้นท์ แต่ยังไม่ได้ลองขับครับ ไปดูพวกภายนอก-ภายในมาก่อน แต่ก็ยังไม่ค่อยรู้จุดที่จะต้องสังเกตเท่าไหร่ ว่าภายนอก-ภายใน ต้องดูจุดไหนเป็นพิเศษหรือเปล่า

เลยอยากขอคำแนะนำ ว่ารถรุ่นนี้ต้องดูตรงจุดไหนบ้าง ที่มักจะเกิดปัญหาบ่อยๆ และเวลาลองขับให้จับจุดตรงไหนบ้างครับ ที่จะต้องดูๆและสังเกตอาการเอาไว้

จากได้ได้คุยกับเจ้าของเต้นท์เบื้องต้น เรื่องเครื่องยนต์ ก็บอกว่าออกจะอืดหน่อยๆ เครื่องตัวนี้กับบอดี้นี้เพราะรถมันออกจะหนัก

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ จะไปลองขับดู เร็วๆนี้คิดว่าจะซื้อแล้ว เพิ่งมาศึกษารถรุ่นนี้ครับปกติขับมิตซูอยู่

ขอบคุณครับผม

## อีกหนึ่งประเด็นครับ ระหว่าง SR20 โบ กับ 1เจโบ กับบอดี้นี้ ขอคำแนะนำหน่อยครับว่า สองเครื่องที่ว่ามาตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน และแต่ละเครื่องจะจบที่งบเท่าไหร่ วางแปลนคร่าวๆครับ ว่าได้มาจะวางสองเครื่องข้างต้นครับ ขอบคุณครับ :)

2. kitsada07

kitsada07 New Member Member

369
    2
    0
    ขอบอกเลย ครับ ว่า M 40 ไม่สมควรเล่น คับ ถ้าจะซื้อทั้งที ควรซื้อที่เป็น m50 หรือ m52เลย คับ

เพราะว่าm40 นี้อืดมากเลย คับ ผมเคยใช้มาแล้ว ช้ำใจมากตอนนั้นไม่รู้เรื่องเครื่อง แต่ถ้า ซื้อมา

แล้ววางเครื่องนะ ครับ ต้องถามตัวเองก่อนว่าดูแล รักษา เครื่องเป็นไหม SR ต้นดี เครื่องเปราะ

ถ้าไม่ดูแลรักษา พัง สถานเดียว

ถ้าเป็นเครื่อง เจ มานจะอึดกว่า มากคับ ราคาเครื่องก็ไม่แตกต่างกันมากคับ ถ้าเป็นผม แนะนำ

วางเจดีกว่าคับ อะไหล่ก็หาง่าย ราคา วางเจเดิมๆ ก้ไม่น่าจะเกิน 60000 คับ

มีไรสงสัยถามได้คับ

3. GujaSaddZz

GujaSaddZz Member Member

387
    4
    18
    เชียเจอีกเสียง

^^

UZ n/a ก้น่าสนนะผมว่า

อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:54:40 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:54:23 ----------

เชียเจอีกเสียง

^^

UZ n/a ก้น่าสนนะผมว่า

อิอิ

4. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ถ้าเอาบ้านสะดวกๆ ก็ใช้เป็น JZ ก็ดูแลง่ายดี ทนมากมาย
    ส่วนการเลือกรถ ก็โดยรวมก็เหมือนรถปกติทั่วไป ดูจุดยึก ตัวถึง
    รอยอาร์ค ปะเก็นและส่วนต่างๆ ว่ามีน้ำมันรั่วซึมไหม แอร์เย็นไหม เครื่องเดินเรียบ?
    รถทำสีมาเป็นอย่างไรบ้าง ราคาเหมาะสมไหม ถ้ามีตัวเปรียบเทียบ
    แล้วก็ดูภายใน ลองขับดูว่าเสียงเครื่อง เกียร์ ภายใน รวมถึงสมดุลตัวรถ ปกติดีไหม
    ถ้ามีอะไรเพิ่มเติม สามารถสอบถามได้ตลอดเวลา
    ขอให้ได้รถดีๆสวยๆนะ ^^

5. kai_ck2

kai_ck2 New Member Member

84
    2
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกท่านสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

6. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ด้วยความยินดี ^^
    ถ้ามีอะไรสงสัยก็สอบถามได้ตลอดเวลาเลยนะ
    อะไรที่พอช่วยได้ก็จะช่วยสุดความสามารถ >.<

7. lovekodomo

lovekodomo New Member Member

661
    8
    0
    เจอีกเสียงฮ่ะ อิอิ แต่ถ้าชอบ sr คงต้องดูแลกันดีๆ อย่าให้มันงอนเชียว อิอิ

8. oner-n16

oner-n16 New Member Member

2
    0
    0
    สองเจ แน่นอนที่สุด อึดทนนาน แรงไม่อายใคร

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้