เจาะทะลุ NV ตอนเดียว วางเบาะ นั่ง 4 คน มาให้ติชมกัน ตามคำเรียกร้อง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย virus_x, 18 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    ตอนแรกว่าจะไม่เจาะผมว่าจะซื้อ van ของคุณนาว แต่ที่บ้านไม่อนุมัติ จะรอหา van คันอื่นก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ และก็ไม่รู้ว่า ซื้อมาแล้วต้องซ่อมบำรุงอีกเท่าไหร่กลัวหนีเสือปะจรเข้ แต่ก็สงสารคนหลังเวลานั่งมันไม่สบาย และเคยเห็นคนในคลับเจาะ ใช้เวลาศึกษาอยู่สักระยะนึง แล้วผมก็เลยตัดสินใจว่าจะไม่คิดขายคันนี้แล้ว ก็ลงมือเจาะเลย ตอนแรกผมเจาะเองไปหน่อย เกิดขี้เกียดทำขึ้นมา เลยลองไปถามอู่ดูว่าราคาทำทั้งหมดเท่าไหร่ ปรากฎว่า 6000 รวมทำสี อืมเลยให้อยู่ทำดีกว่า ก็เริ่มเจาะด้วยแก๊ส ผมแทบจะต้องคุมมันตลอดเลย ไม่งั้นงานไม่เดิน (เบื่อจริงๆช่างแบบนี้) ตอนแรกผมว่าจะทำสีเฉพาะ ส่วนที่ทำแต่ลองคุยกับเจ้าของอู่ ว่าถ้าผมทำสีทั้งหมดเท่าไหร่ ปรากฏว่าเพิ่มอีก 6000 ผมเลยคิดว่าทำทั้งหมดที่เดียวเลยดีกว่า ก็เลยให้เขาทำ ทั้งหมด 12000 ครับ โคตรถูกเลย (รวมหลังคา carry boy และพ่นกันสนิมใต้ท้องด้วย)

เปิดพื้นกะบะ ดูก่อนว่าด้านในเป็นยังไง

หารอยอาร์ค จะอยู่ตรงกลางกระบะโดยประมาณ เพื่อตัดพื้นกะบะออก

เปิดพื้นกระบะออกมาแล้วก็อย่างที่เห็น เหมือนพื้น van เลยครับ ไม่ต้องทำพื้นใหม่

เก็บรายละเอียดด้านข้าง ปิดรอยต่อให้หมด

ด้านบนใต้หลังคา เอาตรงที่สโลปออกหน่อยเดี๋ยวหัวโคก

ด้านล่างเหนือถังน้ำมัน

รูน้ำทิ้ง ก็ปิดมันซะ

จุดยึดเบาะครับ (ใช้เบาะเดิม van ครับ) จุดนี้ผมแปลงขายึดครับเพราะว่าผมไม่มีพลาสติกล็อกแบบ van ครับ

ขาล็อกพนักพิงด้านล่างก็ต้องแปลงครับ เพราะว่ามันลอยเยอะเลย

ขาล็อกพนักพิงด้านบนครับ

2 รูนี้ตัวยึด ตัวล็อกเบาะตรงกลางพนักพิงครับ

ตัวล็อกแม่งแรงผมก็เอาออก จะติดเครื่องเสียง มันเกะกะอะ และผมใช้แต่แม่แรงไฟฟ้าด้วย

ก็เริ่มงานสีครับ โป้วสีตามรอยเชื่อมต่างๆ

เก็บรอยรอบคัน

พ่นสีรองพื้น

แล้วก็พ่นสีจริง

แกะหนังสือพิมพ์ออกซะ

กันชนหน้าตัดดำซะหน่อยเด๋วมันจะเด๋อ

แล้วก็ได้ออกมาอย่างที่เห็น

พ่นสีกันสนิมใต้ท้องใหม่ด้วย (รวมอยู่ใน 12000 ด้วยนะ)

แล้วก็ปูพื้นด้วยแผ่นยางดิบ เหมือนแผ่นแดมป์เลยอะ แถมถูกกว่าอีกต่างหาก แผ่นละ 250 ครับ ขนาด 1 เมตร x 1 เมตร ยาวกว่าอีกด้วย ซื้อตามร้านสีรถยนต์ใหญ่ๆอะครับ

ปูแล้วก็ได้อย่างที่เห็น ปูไปถึงห้องคนคับใช้ไปทั้งหมด 4 แผ่นครับ หมดไป 1000 ครับ เข้ารูปได้เหมือนกันเลย กันความร้อน กันเสียงรบกวน กันรอบขีดข่วนได้

แล้วก็วางเบาะ

พ่นสีทับซะ (อู่พ่นให้ฟรี)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 มีนาคม 2010
  2. [-หนุ่ม-]

[-หนุ่ม-] Member Member

388
    2
    18
  3. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    สุดยอด

4. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    แหล่มโบ๊ะ

:)

5. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    สวยงามครับอยากทำบ้างจังต่อทะเบียนได้ป่าวพี่

6. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    คุณ X ทำที่ไหนครับ ทำไมราคาถูกดีจัง

7. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    X เปลี่ยนเบาะ คู่หน้า เป็น NV VAN ตัว TOP ไปด้วยดิ
    สวยเลย เบาะพับได้ด้วย เผื่อขนของ
    แหล่ม มากมาย

:)

8. ae 80

ae 80 New Member Member

75
    1
    0
    สวยจัง (เห็นแล้วอยาก............)

9. mai#NV

mai#NV New Member Member

88
    0
    0
    สวยงามมากๆครับอยากทำบ้างจัง NV QUEEN CAB ทำได้หรือเปล่าครับ รบกวนฝากถามที่อู่หน่อย

10. akkakit

akkakit New Member Member

210
    1
    0
    แม่เจ้า สวย ลงตัวมากครับ คุ้นๆว่าท่านอยู่แถวๆหนองแขมใช่ไหมครับวันไหนต้องไปทำความรู้จัก และขอคำชี้แนะหน่อยและครับ

11. akkakit

210
    1
    0
    แม่เจ้า สวย ลงตัวมากครับ คุ้นๆว่าท่านอยู่แถวๆหนองแขมใช่ไหมครับวันไหนต้องไปทำความรู้จัก และขอคำชี้แนะหน่อยและครับ

12. virus_x

483
    3
    0
    อนากได้เหมือนกันอะเก่ง แต่ตอนนี้ไม่มีของ และไม่มีตังแล้ว:D

13. virus_x

483
    3
    0
    ต่อได้ครับ ผมจ้างเขาต่อทะเบียนอยู่แล้วไม่เคยเอารถไปเอง เสียเวลา เสียค่าจ้าง 100 บาทต่อคัน

ให้ผมถามช่างเหรอ ผมบอกได้เลยว่าช่างมันไม่รู้ เพราะว่าคันนี้ผมต้องปริ้นรูปไปให้มันดูตัวอย่างแบบ van และต้องไปสั่งนั่นสั่งนี่อยู่ตลอดเลย พูดง่ายๆว่ามันไม่รู้เรื่องห่าอะไรเลย

14. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    อิอิ รูปรถที่บ้านพี่ช่ายมะ เพิ่งรู้ว่าตัดตัวกระบะออก ด้านล่างคล้ายแวนมากๆเลย
    ทำมาสวยเลยนะเนี่ย งานเร็วด้วย
    เบอะ นอกนะมีนะ อิอิ มีมา 1 ชุด แต่ได้ตัวนั้นไปคุ้มแล้วละ อย่าลืมเอาพรมดำยึดด้านหลังด้วยนะแหล่มเลย
    เบอะตัวนั้นดี นะได้ตัว top ปรับเอนได้เลย ครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 11:20:46 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:20:30 ----------

อิอิ รูปรถที่บ้านพี่ช่ายมะ เพิ่งรู้ว่าตัดตัวกระบะออก ด้านล่างคล้ายแวนมากๆเลย
    ทำมาสวยเลยนะเนี่ย งานเร็วด้วย
    เบอะ นอกนะมีนะ อิอิ มีมา 1 ชุด แต่ได้ตัวนั้นไปคุ้มแล้วละ อย่าลืมเอาพรมดำยึดด้านหลังด้วยนะแหล่มเลย
    เบอะตัวนั้นดี นะได้ตัว top ปรับเอนได้เลย ครับ

15. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ขอบคุณ ด้วยที่เอาวิธีทำทุกขั้นตอนมาให้ชม ครับ

16. Takumi9

Takumi9 New Member Member

97
    2
    0
    สุดยอด ขอบคุณครับ

17. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    แจ่มๆเลยคับ

18. NoKt

NoKt Member Member

39
    0
    6
    สุดยอดครับ

19. NV_Pom

NV_Pom New Member Member

52
    0
    0
    สมบูรณ์เมื่อไหร่ มาโชว์ความหล่อด้วยนะครับ

20. ton van

ton van New Member Member

202
    1
    0
    งานออกมาสวยครับมีขั้นตอนการทำด้วยแจ่มเลย

21. ตีโรบาที่กระบะหลัง (แบบถอดประกอบได้) อีกสักชุด แจ่มเลย

22. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    สุดยอด มีวิธีทำทุกขั้นตอนมาให้ชมด้วย แหล่มเลย ยกนิ้วให้เลยครับ

23. U*

U* New Member Member

171
    1
    0
    [/อะโห่.......แจ่มเลยอะ COLOR]

24. U*

U* New Member Member

171
    1
    0
    หาซื้อแผ่นยางดิบ ได้ที่ไหนครับ

25. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    สวยงามเลยครับผม อยากเห็นภาพรถเต็ม ๆ ตอนประกอบเสร็จครับผม ขอบคุณครับ

26. akkakit

210
    1
    0
    ตามไปดูของจริงเลยดีกว่า เอิ๊กๆ

27. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    รอชมต่อ...อิอิ...เด๋วหาอู่ทำมั่ง....ว่าจาทำตั้งนานแล้ว...แต่ยังไม่ได้หาอู่ทำเลย...

28. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ให้ร้านตกแต่งภายในอีกซักหน่อย...ปูพรม บุฟองน้ำ สุดเลย:thumb::thumb:

29. Crazy_m

Crazy_m New Member Member

93
    0
    0
    แหล่ม มาอีกแล้ว หุหุ เจ้าพ่อ diy

30. bannok-man

bannok-man New Member Member

151
    0
    0
    เยี่ยมเลยครับ ทำได้สวยมากไอเดียสุดยอด ได้คำตอบของการต่อทะเบียนเลย
    แต่ถ้าเจอคุณ ตร. ตั้งด่านตรวจ จะเกิดอะไรขึ้นมั๊ยเหนอ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้