ประตูปีกนก D I Y ขำขำ ติชมกัน

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย virus_x, 17 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    ผมเคยเห็น web ต่างประเทศเข้าทำเล่นกัน ด้วยความเซี้ยน ก็เลยลองทำเล่นดู

แบบที่เห็นก็ไม่ได้ลอกใครมา ออกแบบเอง วาดไปวัดไปลองผิดลองถูกอย่างพักหญ่เลย

เอาแบบที่วาดไปสั่งตัดเหล็กซะ

ตัดเสร็จก็ได้อย่างที่เห็น

ลองเอามาช่างกิโลดู น้ำหนักที่เห็นต่อข้างนะครับ รวมสองข้าง ก็ประมาณ 15 โล แล้วผมก็เอาไปจ้างช่างเจาะรูและต๊าบเกลียว(ขี้เกียดทำเองครับ)

มาแกะแก้มออกเพื่อทำการใส่ เจอกับอะไรเนี่ย ขี้ดินและอื่นๆ น้ำหนักราวๆ เกือบโล

แล้วก็เอากระดาษกาวติดที่ประดูเพื่อไม่ให้ประตูหลุด แล้วก็ถอดบานพับประตูออกทั้งตัวบนและตัวล่าง

แล้วก็ใส่บานพับปีกนกซะ

แล้วก็วัดรูยึดกับประตู ด้านบน

พอได้ด้านบนเสร็จ แล้วก็วัดรูยึดกับประตู ด้านล่าง

ได้ครบทุกรูแล้วก็ลองเปิดประตูดูก็พอได้ แต่ยังขาดโช็คอัพ ตอนนี้ยังหาไม่ได้เลยครับ เพราะว่าจะเอาแบบสั้นประมาณ 6-7 นิ้ว และแรงอัดเยอะ ที่คลองถมก็มีแต่แบบยาวๆ

ต้องตัดปีกแก้มด้านในออกหน่อยเพราะติดกับ บานพับ

ตัดอย่างที่เห็น แล้วก็ประกอบเข้ารถเลย

ตอนนี้ยังไม่เสร็จดีครับ ก็อย่างที่บอกว่าขาดโช๊คอัพ เพราะว่าจะเอาแบบสั้นประมาณ 6-7 นิ้ว และแรงอัดเยอะ ที่คลองถมก็มีแต่แบบยาวๆ (หายากจัง)

ค่าเสียหายที่เสียไปแล้ว
    ค่าเหล็ก ค่าตัด = 1500
    ต่าต๊าบเกลียว ค่าเจาะรูสไลด์ = 1000
    ค่าน็อต = 80
    เหลือโช็คอัพ 2 คู่ ก็ไม่เกิน 1000
    ค่าสี 2 กระป๋อง = 80

ส่วนเรื่องปัญหาต่างๆ เช่นเรื่องลมเข้าก็ต้องลองใส่โช๊คอัพให้เสร็จก่อนถึงจะรู้ ส่วนเรื่องประตุตกตัดออกไปเพราะว่าผมทำแบบตั้งได้ครับ

รวมค่าเสียหายทั้งหมด ประมาณ 4000 ครับ ไม่เกินนี้ อันนี้เป็นแค่ต้นแบบนะครับถ้าได้แบบชัวร์ๆแล้วค่อยทำใหม่ครับ

มีข้อเสนอแนะอะไรก็เพิ่มเติมได้นะครับ และที่สำคัญ
    ไม่รับทำนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มีนาคม 2010
  2. sakunpannawors

sakunpannawors New Member Member

206
    0
    0
    ยกนิ้วให้เลยครับ

3. [-หนุ่ม-]

[-หนุ่ม-] Member Member

388
    2
    18
    ...พี่ x ยังสุดยอด d.i.y. เหมือนเดิม...
    ...จารอชมตอนเสร็จสมบูรณ์นะครับ.....สุดยอดชอบๆ....

4. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    สุดยอดเลยครับ ยกให้ 2 นิ้วเลยครับ

5. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    แหม....มีไอเดียแจ่มๆมาให้อึ้งตลอดเลยนะครับ:D:D

6. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    สุดยอดเลยครับอยากทำบ้างจัง

7. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    ผมว่าพี่ X ต้องผลิตรถใช้เองเข้าสักวันแน่ ๆ

8. Mr.Pooh B12

Mr.Pooh B12 New Member Member

78
    3
    0
    สุดยอดเลย ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อน

9. mai#NV

mai#NV New Member Member

88
    0
    0
    โช๊คที่ยกประตูอย่างแพงเลยอะครับ - -

10. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    นับถือ ว่ะ X จากใจจริง

เอิ๊กๆ

ออกมาซะที กะ Project ที่ วางแผนมาตั้งนาน

ไงก็ อย่าลืม ค้ำโช๊ค ผมน้า

ขอมาติดไว้กะรถหน่อย อย่าลืม เซ็นชื่อด้วย

:)

11. virus_x

483
    3
    0
    ผมใช้โช็คอัพ ธรรมดานี่แหละครับ แต่ใช้ข้างละ 2 ตัว ก็ใช้ได้เหมือนกันครับ 2 คู่ไม่เกิน 1000

12. virus_x

483
    3
    0
    ผมใช้โช็คอัพ ธรรมดานี่แหละครับ แต่ใช้ข้างละ 2 ตัว ก็ใช้ได้เหมือนกันครับ 2 คู่ไม่เกิน 1000

13. killerman_47

killerman_47 New Member Member

412
    2
    0
    สุดยอดเลยครับคุณX นับถือๆเสร็จแล้วถ่ายรูปมาโชว์ต่อนะครับรอชม

14. virus_x

483
    3
    0
    แบบนี้ป่าวอะเก่ง (อันนี้ของคุณpopอะ)

15. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ใช่เลย อ่ะ X

เป๊ะ

16. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    ขยันทำจริงงงงงง

17. ton van

ton van New Member Member

202
    1
    0
    สุดยอดเลยครับพี่กล้าคิดกล้าทำใจรักจริงๆ
    สงสัยต้องขอแบบไปศึกษาบ้างแล้ว

18. NV_Pom

NV_Pom New Member Member

52
    0
    0
    ยกนิ้วให้เลยครับ

19. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อย่าลืมโช้คตัวสั้นกะตัวยาวของผมนะพี่เอกซ์

20. nv_lampang

nv_lampang New Member Member

115
    8
    0
    ปูเสื่อรอ ชม รถเทพ อิอิ ขอ ดู เบาะหลังด้วยนะ พี่ X

21. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ยอดมากๆเลยครับ...เอารูปตอนเสร็จ(ตอนเปิดประตู) มาชมด้วยนะครับ...รูปภายในที่เจาะด้วยยิ่งดี...อิอิ

ขอบคุณครับ X

22. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ยกนิ้วให้เลย
    เจ้าพ่อ d.i.y ของแท้

23. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ยอนิ้วโป้งให้เลย x

คนชื่อนี้ เก่งๆกันทู๊กคนเลย.....................อิอิ

24. Terd-nv

Terd-nv New Member Member

45
    1
    0
    สุดยอดกับความคิดดีๆ ที่กล้าทำ ขอชมในความสามารถ

25. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    แน่นอนจริงๆ...:D

26. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    สุดๆครับ

27. sakunpannawors

sakunpannawors New Member Member

206
    0
    0
    เสร็จยังครับ
    รออยู่ครับ

28. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18
    งานนี้ท่านเอ๊ก..ดังแน่ๆ ขอชื่นชมจริงๆไอเดียสุดยอดดดดดดดดดดด

29. SUPER...SUB...!

SUPER...SUB...! New Member Member

571
    13
    0
    มีรูปตอนกางปีกป่าวอยากเห็นนะ ใช้งานเป็นงัยบ้าง น้ำเข้าเหมือนของพี่หนุ่มป่าวน่า.....55

30. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    จัดรูปสยายปีกให้ชมบ้างท่าน X :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้