ถามเรื่องยางยี่ห้อ nexen ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Nithivat, 30 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    คือผมจะเปลี่ยนยางอ่ะครับพอไปที่ร้านเจ้าของร้านเค้าแนะนำยางยี่ห้อ nexen สัญชาติเกาหลีครับ เลยอยากถามเพื่อนๆพี่ๆในบอร์ดหน่อยครับว่ายี่ห้อนี้มันดีหรือไม่ดยังไงอ่ะครับ ผมถามยางเบอร์ 205/45/16 เค้าบอกราคาเส้นละ 2800 ราคามันแพงไปหรือเปล่าครับ :confused:

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ราคาถูก

แต่ อย่าเลย

3. cyu

cyu New Member Member

120
    2
    0
    อย่าเลยครับ
    เล่น made in thailand ดีกว่าครับ เดี๋ยว มันจะใช้ได้ปีเดียวแล้วทิ้งเหมือนพี่ผมครับ ได้ยางมา เป็น made in indonesia ใช้ได้ปีเดียวทิ้งเลย ทิ้งแบบที่ดอกยางยังไม่สึกมากเลยด้วย ยังเหลือลึกมาก แต่เสียงดังมาก ยางมันหมดอายุครับ แข็งมากหยิกไม่เข้าเลย แต่ตอนนี้ใช้ maxxis อยู่ครับ ไม่รู้ว่าสัญชาติอะไรครับ แต่ก็กะว่า ดังแล้วทิ้งครับ หรือไม่ก็ไปใส่คันอื่นที่วิ่งน้อยครับ
    ป,ล. ยางไทยดีที่สุดในโลกครับ แล้วก้อย่าใช้กู๊ดเยียร์นะครับ ดีปีเดียวสมชื่อจริงๆคับ

4. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  5. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    อย่าเลยคับ ยี่ห้อมันแปลกๆไม่เคยได้ยิน

6. musachi

2,336
    264
    0
    ใช้ Goodyear อยุ่ครับ

ไม่เหน มันจะเป็นอย่างที่ ว่ามาเลยครับ

7. Nithivat

345
    2
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ แล้วถ้าเป็น NITTO เบอร์ 205/45/16 ราคาปกติมันตกเส้นละเท่าไหร่อ่ะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 ตุลาคม 2009
  8. cyu

120
    2
    0
    ใช้มากี่ปีแล้วครับ made in indonesia รึป่าวครับ ของผม เป็นแบบนี้ครับ ลองเอาเล็บหยิกดูครับ ถ้ามันยังไม่แข็งก้ไม่ดังครับ ถ้าแข็งก็เริ่มดังครับ

9. musachi

2,336
    264
    0
    ใช้ตัวนี้อยู่ครับ ไม่แน่ใจว่า made in Indonesia รึเปล่า

รบกวนช่วย วิจารณ์ ยางตัวนี้ด้วยครับ กลัวมันจะแข็งเหมือนกัน

195-50 R15

10. cyu

120
    2
    0
    ดูไม่ออกจริงจริงครับ ลองดูที่ด้านข้างยางเลยครับ ที่ต้องดูมีสองอย่างครับ
    1 ปีที่ผลิต จะเป็นเลขชุดครับ จะมีจุดหรืออะไรสักอย่างที่ไม่ค่อยเรียบจะเป็นรอยปั๊มครับ แล้วจะตามด้วย สัปดาในปีที่ผลิต และตามด้วยปีครับ เช่น 2708 อันนี้เป็น สัปดาที่ 27 และปี 08 ครับ
    2 พยายามหมให้ได้ครับ ว่า ผลิตที่ประเทศอะไรครับ พยายามอ่าน ที่ด้านข้างครับ หาให้เจอครับ ถ้าเป็น made in thailand ก็สบายใจใด้ครับ แต่ถ้าเป็นประเทศอื่นก็ทำใจไว้ได้เลยครับ ว่าอีกปีสองปีมันก็ต้องดังแน่นอนครับ

11. musachi

2,336
    264
    0
    อืม ครับๆ

จะรีบไปดู ครับ

กลัว จัง

12. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    เหอๆๆๆ - -*

ตอบเจ้าของกระทู้ละกัน nittoรุ่นตอง 555 ผมซื้อ 205 45 16 ของ nitto เส้นละ 2850 ร้านอยู่รามอินทราอ่ะครับ
    อยู่ตรงข้ามแยก มัยลาภพอดี ชื่อร้านจํามะได้

แต่เดือนที่แล้ว ซื้อร้านแถวบ้านมาเส้นนึง มาเป็นอะไหล่ขายเส้นละ 3400 :S ก็เข้าใจว่าซื้อไม่ได้เป็นคู่แพงกว่า แต่มันต่างกันเกินไป อิอิ

13. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ใช้ Goodyear Eagle F1 อยู่ครับ ยางหน้า made in Germany ใช้ดีไม่หอน ตอนนี้ดอกใกล้หมดแล้ว ได้เวลาเปลี่ยนซะที
    ส่วนยางหลังก็ Goodyear Eagle F1 เหมือนกันแต่ made in Thailand ดอกแทบไม่สึกแต่ทั้งหอนทั้งดังเลย ก็คิดว่าจะเปลี่ยนซะพร้อมกันเลย

ตอบเจ้าของกระทู้ : เรื่องยี่ห้อยางนี้ผมไม่เคยได้ยิน คงเพิ่งเข้ามาทำตลาด ลองหันไปมองยางพวก maxxis ดูบ้าง อย่างน้อยก็มีคนใช้เยอะกว่า แต่สุดท้ายเรื่องบางก็อยากให้มองว่าเป็นส่วนสำคัญซะหน่อย อย่าคิดว่าตอนวิ่งอย่าให้ดัง ให้คิดตอนเบรคด้วย ว่าเบรคดีมั้ย เกาะจิกพื้นถนนดีแค่ไหน เพราะถ้าระยะเบรคสั้นลงมาอาจจะซักเมตรมันก็ถือว่าเยอะมากถ้ามาคิดตอนหลังรถเกิดอุบัติเหตุ

14. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ถ้าจะเล่นยางเกาหลี เล่น Hankook ดีกว่าครับ ชื่อเสียง ประสิทธิภาพยังพอได้ยินบ้าง

ถ้าอยากประหยัดและตัิดเกาหลีออกไป ก็เชียร์ Nitto เลยครับ ยางยุ่น :)

15. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
    น่าจะร้านเกรียงกลการครับ ร้านนี้บางรุ่นถูก บางรุ่นแพงต้องเช็คเทียบร้านอื่นดูด้วยครับ ถ้าเปิดมาแพงก็

เดินข้ามถนนถามร้านตรงข้ามเลยครับ K Auto

ผมเปลี่ยน TOYO T1R 195/55/15 เส้นละ 2750 ครับ

เบอร์ร้านเกรียงครับ 0-2945-4600-1

16. Nithivat

345
    2
    0
    ขอบคุณทุกคนมากครับที่ช่วยวิเคราะห์ แต่ช่วงที่กระทู้เงียบเลยไปสอย nexen มาแล้วครับ ยางก็ไม่แข็งมากนะครับ รู้สึกว่าจะเป็นยางที่เข้ามาได้ประมาณ 2-3 ปีแล้วล่ะมั้งครับ( ถ้าจำไม่ผิดนะ ) ลองขับดูก็ไม่มีเสียง ลองเหยีบซัก 120 ก็นิ่งครับเสียงค่อนข้างเงียบ(หรือว่าเสียงท่อมันกลบหมดก็ไม่รู้ครับ ^^ ) แต่ที่ต้องลองคือการรีดน้ำต้องลองขับผ่านแอ่งน้ำดูอีกทีว่ามีไถลหรือป่าว ถ้าผลเป็นยังไงจะเอามาแบ่งปันนะครับ ส่วนราคาก็ 2800 ครับ

17. cyu

120
    2
    0
    หนับหนุนครับ พี่ผมก็ใช้อยู่ครับ เปลี่ยนจากยางที่ดังแหละครับ พอดังก็ทิ้งเลยไปเล่นmaxxis ราคาถูกหนอย ดังหรือเบื่อก็ทิ้งเลย จะได้ใช้ยางใหม่ตลอดเลยครับ

18. ผมใช้ 255 55 18 อยู่ประทับใจมากนิ่มหนึบเงียบ ดี ครับ

Nexen

Nexen 205 45 16 ใช่อยู่ นุ่มเงียบ เข้าโค้งหนักๆทั้งแห้งและเปียก แบรค เอาอยู่ ok แต่ยังไม่ถึงครึ่งปีเลย ต้องรอดูต่อไป ปีแรกผ่าน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้