สวัสดีค่ะ ขอคำแนะนำ BMW E36 325 อยากได้ค่ะ

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย NongDream, 25 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NongDream

NongDream New Member Member

66
    1
    0
    สวัสดีค่ะ อยากรบกวนสอบถามพี่ๆในบอร์ดที่ใช้รุ่นนี้อยู่ค่ะ
    ตอนนี้ดิฉันเองสนใจ BM 325 ไว้อยู่ค่ะ เห็นราคาไม่แรง
    เริ่มต้นที่สามแสนต้นถึงปลายๆ มองปี95ขึ้นไปค่ะ :D
    อยากขอทราบรายระเอียดกับรถรุ่นนี้ค่ะ รบกวนช่วยแนะนำ
    รายระเอียดของรุ่นนี้ด้วยค่ะ มีข้อดีข้อเสียอะไรบ้าง
    เนื่องจากไม่มีความรู้ในรถรุ่นนี้เลยค่ะ ปัจจุบันนี้ ดิฉันใช้
    นิสสันพรีมีร่าอยู่ค่ะ แต่อยากได้ไว้ใช้อีก1คัน เห็นน่าตาโดนใจค่ะ
    แต่เพื่อนไม่อยากให้เล่นเพราะ BM รุ่นนี้จุกจิกซ่อมไม่จบ
    มีส่วนจริงไหมค่ะ อีกอย่างดูรถก็ไม่เป็นกลัวเต้นท์ฟันหัวแบะ:cry:
    เพราะไม่ทราบรายระเอียดใดๆเลยกับรุ่นนี้ แต่ชอบค่ะ
    กลัวซื้อมาซ่อมค่ะ ช่วยแนะนำให้ความสว่างทีนะคะ
    ขอขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าค่ะ:D:D:D

2. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ขอตอบคร่าวๆก่อนละกันนะ :p
    ข้อดีข้อเสีย อันนี้จะให้พูดรวมๆก็อาจจะบอกยาก เพราะต่างคนอาจจะ
    มองต่างกัน โดยรวมก็อัตราเร่งช่วงต้นอาจจะไม่ดีมาก(ถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่น)
    ราคาอะไหล่บางชิ้นอาจจะสูงกว่ารถญี่ปุ่นหน่อย แต่การใช้งานก็ทนคุ้มค่าอยู่
    แต่ข้อดีที่เห็นได้ชัดก็จะมี ระบบช่วงล่าง การเกาะถนนดีมาก ตัวถังรถก็แข็งแรงดี
    เครื่องไม่มีปันหาจุกจิก ดูแลง่าย รวมทั้งภายในที่ถ้าเทียบกับรถหลัก สิบปี ก็ยังถือว่า
    แข็งแรงดีมากๆ

ส่วนเรื่องซ่อมไม่จบ น่าจะมีสาเหตุมาจากอู่ซ่อมไม่ดี หรือไม่ก็รถที่ได้มาไม่สมบูรณ์ ถ้าจะซื้อจิงๆแนะนำว่าให้ลองดูตัวถังว่ามีชนหนักไหม ตัวเครื่อง ตามจุดต่างๆมีคราบน้ำมันหรือไม่ ถ้าจะให้ดี ควรหาช่างดีๆไว้ใจได้ ไปดูด้วยอีกคน (ถ้าเป็นช่างที่ถนัดเรื่อง BMW จะดีมากๆ เพราะเค้าจะมีเครื่องมือจับค่าเครื่องยนต์และอาการผิดปกติ รวมทั้งรู้จุดตำหนิต่างๆรวมถึง อะไหล่ต่างที่ถูกนำมาประกอบในตัวรถ ว่าของตรงรุ่น หรือยำมาหรือเปล่า:))

ถ้าจะได้ดูรถ หรือมีอะไรเพิ่มเติมก็ลองโพสไว้ได้เลย พี่น้องเราใดีมากมาย ชิมิๆ :p
    ยังไงก็ลองๆดูความมคิดเห็นจากสมาชิกคนอื่นด้วยนะ :p

3. OakarK

OakarK New Member Member

428
    5
    0
    ยินดีต้อนรับล่วงหน้าครับ

ผมว่าถ้าเจออู่ดี ช่างไม่มั่วไม่ชุ่ย ซ่อมยังไงก็จบครับ ถ้าอยากได้อัตราเร่งดี แนะนำ 325i เกียร์ MT ครับ

แต่ถ้าเน้นขับชิวๆ ไม่รีบเร่งก็ 325i AT แต่ถ้างบเหลือเพิ่มเงินไปอีกไปเล่น 323i เลยก็ดีครับ รถปีใหม่สดกว่า

แต่ 325i สภาพดีๆ สดๆ ก็มีเยอะครับ ค่อยๆดู ค่อยๆเลือกครับ ขอให้ได้รถไวๆนะครับ

4. kitsada07

kitsada07 New Member Member

369
    2
    0
    หวัดดี ครับ ขอต้อนรับ ล่วงหน้า ครับ ขอให้ได้รถไวๆนะ ครับ

5. NongDream

66
    1
    0
    แล้วเจ้า 325นี่ มันกี่แรงม้าอ่าค่ะ ถ้าเครื่อง2500 ยังขับอืดก็เครียดเรยค่ะ
    พรีมีร่าที่ใช้อยู่ 130ม้า เครื่อง2000 ก็ขับสนุกใช้ได้เลย แต่ถ้า BM เครื่อง2500
    ขับอืดกว่าพรีมีร่าดิฉันก็เครียดเรย แหะๆ คิดว่าถ้าจะเล่นตัว 325 คงเล่นเครื่องเดิม
    ไม่เอาเปลี่ยนเครื่องแล้ว งบที่มีไม่สามารถอัพเพิ่มได้แร้วค่ะ มีอยู่350เคเอง
    ตอนแรกมอง 318i แต่กลัวอืดอ่ะค่ะ เลยสนใจ325แทน แร้วดิฉันควรเล่นตัวไหนดีนะ
    เป็นคนขับรถเร็วค่ะ ช่วยแนะนำอีกทีนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

GujaSaddZz ถูกใจสิ่งนี้
  6. GujaSaddZz

GujaSaddZz Member Member

387
    4
    18
    ไม่น่าจะถึงกับอืดนะผมว่าา

แต่จะออกแนวไม่พรวดพราด จะมาแบบนุ่มๆ แต่ปลายผมว่าไหลกว่า primera พอสมควรนะครับ

ถ้ากลัวอืดก้อเกียธรรมดาตามพี่ข้างบนว่าเลยครับ

:D:D

7. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ถ้าเทียบกับเจ้า primera คิดว่าอัตรเร่งดีกว่าพอสมควรเลย ยิ่งถ้าชอบซิ่งๆด้วยนิดหน่อยนะ ;p

เพราะส่วนตัวก็เคยมองเจ้าๆ primera อยู่เหมือนกันเมื่อก่อน

แนะนำว่าเล่นตัว 323 ก็ดี รถใหม่กว่า มีอะไรๆเพิ่มมาพอสมควรเลย :D

---------- Post added at 22:20:20 ---------- Previous post was at 22:20:06 ----------

ถ้าเทียบกับเจ้า primera คิดว่าอัตรเร่งดีกว่าพอสมควรเลย ยิ่งถ้าชอบซิ่งๆด้วยนิดหน่อยนะ ;p

เพราะส่วนตัวก็เคยมองเจ้าๆ primera อยู่เหมือนกันเมื่อก่อน

แนะนำว่าเล่นตัว 323 ก็ดี รถใหม่กว่า มีอะไรๆเพิ่มมาพอสมควรเลย :D

8. lovekodomo

lovekodomo New Member Member

661
    8
    0
    ประมาณ 192 แรงม้านะคับถ้าเครื่องสมบุรณ์ๆ อัตรากินน้ำมันไม่น่าจะหนีจาก 318 มากนักเพราะมันน่าจะดูเหมาะสมกับน้ำหนักของรถมากกว่าคับ ถ้าเป็นไปได้หาที่เป็น 323 แล้วก็จะได้ในความสดใหม่และออฟชั่นเพิ่มเติมบางส่วนคับแต่ต้องขึ้นอยู่กับสภาพรถอยู่ดีว่ายังคงสมบุรณ์มากน้อยแค่ไหนหรือว่าโทรมไกล้จะพังแล้ว ยังไงหาบอดี้ที่สวยๆใว้ก่อนดีกว่าครับ
    ยินดีต้อนรับล่วงหน้าและขอให้ได้รถดีๆๆ ฮ่ะ ^^

9. NongDream

66
    1
    0
    323 ราคาเกินเอื้อมอ่าค่ะ แหะๆ มีแต่หลักสี่แสนต้นถึงห้าแสนปลายๆ สู้ไม่ไหวอ่าค่ะ อิอิ
    แล้วเจ้าตัวที่ดิฉันอยากได้มีออฟชั่นลูกเล่นอะไรบ้างค่ะพี่
    มีจุดเด่นจุดด้อยตรงไหนบ้างค่ะ สมัยที่ยังวัยสะรุ่นเคยนั่งรถของคุณลุง
    E34 ก็นิ่มดี เข้าโค้งแรงๆไม่ค่อยหวาดเสียวเหมือนรถยี่ปุ่น
    เห็นลุงบอกว่ารถดีแต่ซ่อมแพง ช่วงล่างอ่อนแอ ขับลุยกระโดดคอสะพานไม่ได้
    ขับโหดๆได้เปลี่ยนช่วงล่างกระเป๋าแบน
    แต่หน้าตามันไม่โดนใจเรยไม่ได้สนใจเหมือนเจ้า 325 อ่าค่ะ

10. DearM3-330i

DearM3-330i New Member Member

18
    1
    0
    ถ้าจะม่ะให้ อืดก็ M us ครับ 6 สูบ เหมือนกัน เครื่อง3000cc. ครับ ออิอิ

11. mdlove

mdlove New Member Member

35
    0
    0
    เป็นข้อมูลที่ดีครับ ผมกำลังมองหาที่วางเครื่อง 1j แล้ว และเข้าไฟแนนท์เอา แหะ ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้