D.I.Y. อ่านว่า ดู อิท ยัวร์ เซลซ์ จ้า

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย tha79, 8 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    อยากให้ผู้ดูแล ช่วยเพิ่มกระทู้ ดู อิท ยัวร์ เซลซ์ เพื่อนำเสนอสิ่งประดิษฐ์จ๊าบๆ เป็นแนวทางให้เพื่อนๆ นำไปใช้เพื่อความสวยงาม ยืดอายุการใช้งาน หรือเพื่อการบำรุงรักษา
    ขอบคุณครับ

PLEASE

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กันยายน 2009
  2. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    แบบนี้พอไหวมัยครับ:eek:

3. tha79

737
    0
    0
    ดันต่อ
    ใครมีสิ่งประดิษฐ์อะไร เอามาโชว์กันหน่อย

4. Poon133

Poon133 New Member Member

132
    0
    0
    เข้ามาแอบดู

5. tha79

737
    0
    0
    ขอเป็นกำลังใจให้กับนักประดิษฐ์ทุกคน และขอขอบคุณผู้แล(น้องปิ่น) ที่นำกระทู้นี้มาติดหมุด

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กันยายน 2009
  6. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    กระทู้ DIY ใครมีไอเดียเจ๋งๆดีๆที่ดูแล้วสามารถทำได้ด้วยตัวเองเอามาลงกันได้ ส่วนกระทู้้ขายของ ที่ไม่ใช่กระทู้ DIY ผมเห็นด้วยกับน้องๆ ข้างบนนะคับ เข้าใจคับ ไม่มีอะไรได้มาฟรีๆ ไม่เป็นไร ผิดพลาดแก้ไขกันได้คับ พี่น้องกันทั้งนั้น

7. Poon133

Poon133 New Member Member

132
    0
    0
    ส.บ.ม. ส.บ.ม กันดีกว่า

ส.บ.ม. ส่งเบอร์มา....ช้าโดนคนอื่นตัดหน้า 555+

8. tha79

737
    0
    0
    ตาอยู่เอาไปกินซะแล้น

9. asamal

asamal New Member Member

20
    0
    0
    ช่องแอร์ ล้ม ซ่อมเองง่ายนิดเดียว

เห็นว่าเป็นวีธีที่ได้ประโยชน์และราคาถูกครับเลยเอามาแนะนำเพื่อนๆๆ

สิ่งของที่ต้องใช้ครับ
    1 กระดาษกาว+ดินสอ
    2 เข้มขัดรัดสายไฟ
    3 สว่าน+ดอกเจาะ (เดี๋ยวมาบอกเบอร์อีกที่ จำไม่ได้ อะ)

นำกระดาษกาวมาติดตรงช่องแอร์ที่แตกตรงตำแหน่ง ด้านบนหรือด้านล่างก็ได้ครับ
    เพื่อ Mark รูเจาะครับ
    นำดินสอมาระบายลงบนกระดาษกาวครับจะเกิดรูกลมสำหรับเจาะครับ (เหมือนกับการลอกเลขตัวถังเลยครับ)
    นำกระดาษกาวที่ได้มาติดลงบน เข้มขัดรัดสายไฟ แล้วทำการเจาะรูตามตำแหน่ง
    นำเข็มขัดรัดสายที่ได้มาตัดให้พอดีกับช่องแอร์ แล้วนำมาใส่แทนที่อันเดิมที่หักครับ

ส่วนช่องแอร์ด้านข้างมี กิ๊บล็อกแบบนี้ครับเวลาแงะจะได้ไม่แตกครับ

ด้านบนครับ

ด้านล่างครับ

ป.ล. ใช้วีธีการนี้ในการซ่อมได้ทั้งช่องแอร์ตรงกลางและด้านข้างเลยครับ
    สนใจโทรสอบถามได้ครับ :)

10. tha79

737
    0
    0
    แทงยูคับพี่

11. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
  12. winwin

winwin New Member Member

25
    0
    0
    ของ BOAT ละรูปไฟทำยังไง รอ COPY อยู่

13. tonayuthaya

tonayuthaya New Member Member

1
    0
    0
    แก้เสียงลมเข้ารถ (จาก Ae racing club)

วิธีทำก็ง่ายและประหยัดตังค์มากๆเริ่มด้วย
    1.ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดทำความสะอาดขอบยางประตูให้ทั่วจนสะอาดและรอให้แห้ง
    2.นำผ้าผืนใหม่ที่สะอาดชุบน้ำมันเครื่องที่ยังไม่ได้ใช้งาน (ห้ามใช้น้ำมันเครื่องที่ใช้แล้ว)เช็ดบางๆไปที่ขอบยางให้ทั่ว นำมันเครื่องจะช่วยทำให้ขอบยางที่แข็งอยู่นิ่มลง เท่านี้ก็เรียบร้อย
    ขอบคุณข้อมูลดีดีจากรายการ ค.คนรักรถเมื่อคืนคับ คงจะเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆและทุกๆท่านนะครับ

14. shogun3000

shogun3000 New Member Member

51
    2
    0
    กระจังหน้า VIP

สืบเนื่องมาจาก เวลาล้างรถทีไร ต้องเสียเวลากับการทำความสะอาดกระจังหน้า JZS133 ซึ่งมีซี่แนวตั้งถี่ยิบ
    และช่องก็เล็กจนต้องใช้แปรงสีฟันแยงทีละช่อง กว่าจะเสร็จแต่ละครั้ง นาน น น น มาก....

อย่ากระนั้นเลย เรามาลดจำนวนซี่ลงดีกว่า ช่องจะได้กว้างขึ้นด้วย จะได้ทำความสะอาดง่ายๆหน่อย
    จัดการเอาจิ๊กซอว์ เลาะฟันออกไปช่วงละ 4 ซี่ เบ็ดเสร็จทั้งหมด 240 ซี่ แล้วใช้กระดาษทรายขัดแต่งให้เรียบ
    เอากระดาษกาวปิดในส่วนที่ไม่อยากให้เลอะสี แล้วก็พ่นสีดำเงาซะเลย (ของเดิมซี่สีเทา)

เสร็จเรียบร้อย ใช้เวลาไป 2 วัน ได้กระจังหน้า VIP มาใช้ หล่อขึ้นเป็นกอง ล้างง่ายกว่าเดิมเยอะเลย...:teeth:

15. vorapon

vorapon New Member Member

16
    1
    3
    รอดูของประดิษใหม่ๆครับ

16. Nopcrown

Nopcrown New Member Member

104
    1
    0
    ปีกนกบน Jzs145 ระบบถุงลม เป็นเหล็กหล่อนำมาใส่ในคราวน์ S13 ได้ครับ

17. เคลือบรักษาขอบยางและทำความสะอาดล้อแม๊กซ์ครับ

1. น้ำยาปรับผ้านุ่มก็ช่วยรักษาและยืดอายุการใช้งานของขอบยางรถยนต์ มีกลิ่นหอมและไม่เลอะเทอะด้วยครับ
    2. ยาสีฟันช่วยทำความสะอาดล้อแม๊กซ์ และเคลือบด้วยเนยมาการีน

เอามาจากรายการ sponge ฉลาดล้ำโลกครับ

18. mooh

mooh Member Member

65
    0
    6
    ผมพึ่งจัดไปเมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาครับ ms133
    ปะผุซุ้มล้อหลังแบบคนไม่มีงบครับ หุหุ
    เรื่องของเรื่องคือ ผมไปรื้อพรมในกระโปรงหลังออกมาดู ถึงกับตกใจ โอโห ดินมาจากไหนมากมาย เลยค่อยๆเช็ดไล่ๆไป ก็ถึงกับอ๋อ
    ก็ซุ้มล้อหลังซ้ายมันผุเป็นรูใหญ่ขนาดให้หนูวิ่งเข้าไปได้เลยครับ ผมไม่รอช้า ทำการเช็ด ล้าง ขัด ถูก จนดินหายให้หมด
    หลังจากนั้น เอ๋ เอาไงดีหว่า ปล่อยไว้เฉยๆไม่ได้แน่ครับ เลยเอาของเท่าที่มีในบ้านมาโม ปะไปด้วย สก๊อตเทปครับ ปะปะปะ เข้าไปทั้งในและนอก
    ผมก็คิดว่า โหยอยู่ได้ไม่นานแน่เจอน้ำคงหลุดหมดละ คิดไปคิดมา เรามีแผ่นแดมป์ เหลืออยู่นี่นา ผมไม่รอช้าทำการตัดแผ่นแดมป์ ขนาดประมาณ 5x8 นิ้วเห็นจะได้ครับ
    แปะๆๆๆ กดๆๆๆ มันลงไปให้แน่ๆๆ มาดูแล้วก็พอน่าจะอยู่ได้ไปซักพักครับ ผมกะว่ารอมีตังค่อยไปปะผุทั้งคันอีกที
    พอดีวันนั้น ร้อนๆ มือกะเลอะ เลยไม่ได้ถ่าบรูปมาเลยครับ
    อ่อ อีกหน่อยครับ ตอนผมแกะมา แถวมุมซ้ายในกระโปรงหลัง อยู่ระดับเดียวกับกันชนหลัง เหมือนจะเจอกล่องอะไรไม่รู้ครับ ดำๆ แลดูแล้วลักษณะคล้ายตู้แอร์รึเปล่า แล้วแถวๆนั้นก็มีสายยางเล็กๆ มีน้ำหยดออกมาด้วย มันคือสายแอร์รึเปล่าครับ มันคืออะไรกันแน่ครับ ใครทรายช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้