วาง1J เกียร์ธรรมดา ต้องใส่เฟืองท้าย?

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย JoE_BmDanGJ@ZZ, 8 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JoE_BmDanGJ@ZZ

JoE_BmDanGJ@ZZ New Member Member

19
    1
    0
    ใช้ของอะไรดีครับทีเดียวจบ ยกทั้งแพ เอาต้น จัดๆ งบประมาณ

2. Manky black

Manky black New Member Member

202
    2
    0
    เอาจัดก็4.3พ่วง LSD มาด้วยเลยเอาของcusco tomaiก็แจ๋ว ประมาณ หมื่นหน่อยๆคับ(ค่าของนะ) จาให้ดีก็เปลี่ยนเพลาข้างของskyไปทีเดียวเลย ใช้ข้างสั้นทั้ง2ข้าง หาอู่ที่มีประสบการณ์ทำก็ดีคับ สู้ๆ

3. JoE_BmDanGJ@ZZ

JoE_BmDanGJ@ZZ New Member Member

19
    1
    0
    +++ต้องยกแพเลยป่าวครับ หรือว่า ทำแค่เฟืองท้าย กับเพลาขับอ่ะครับ+++

4. nv_turbo

nv_turbo New Member Member

39
    3
    0
    ผมมีเฟืองท้าย 4.1 e36 ทั้งแพไม่ต้องแปลงยกใส่ได้เลย เหมาะสำหรับเครือง J แต่ไม่มี LSD นะครับ ขาย 9500 สนใจติดต่อ 085-6080345

5. pombo

pombo New Member Member

104
    2
    0
    sky เอาแค่ เฟืองท้าย และก็เพลาข้าง มาก็ได้ครับ ไม่ต้องยกทั้งแพ
    4.3 ก็ต้นจัดแต่หมดไวเกิน
    4.1 น่าจะเหมาะที่สุดนะครับ ยิ่งเกรียร์ธรรมดาด้วย เวิกร์ มาก
    ถ้าเป็น ลิมิเต็จ โรงงาน ราคาลุกล่ะไม่เกิน 3500 เพลาข้าง คู่ล่ะไม่น่าเกิน 2000 แต่ต้องซื้อข้างสั้น อ่ะดิ 2 ข้าง

6. JoE_BmDanGJ@ZZ

19
    1
    0
    ขอบคุณท่านท่านที่ให้คำแนะนำครับ

ท่าน pombo พอจะแนะนำอู่ทำให้ได้ป่าวครับ

7. GujaSaddZz

GujaSaddZz Member Member

387
    4
    18
    ของผมเกียออโต้ใส่ sky 4.3 ครับ ต้นจัดตี ปลายเฉื่อยๆนิดหน่อย แต่ก้โอเคครับบ

4.1 น่าจะลงตัวกว่าา

8. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ถ้าชอบต้นมันๆใส่ JZ GTE แต่ว่าปลายๆความเร็วสูงๆ รอบจะสูงมากๆ ถ้าเอากำลังดีก็ 4.1

แต่ถ้าเอาต้นจิงๆแนะนำ 4.3 LSD 2ways อย่างที่พี่แบ้งว่า

ราคาตัวเฟืองท้ายจะสูงหน่อย แต่อยู่ทนนาน ใข้งานดี แต่เวลาเลี้ยวจะมีเสียง

นิดหน่อย เพราะ LSD ทำงาน แรกๆอาจจะขับยาก แต่ถ้าชินแล้ว จะรู้สึกได้ว่า

รถคุมง่ายขึ้นได้ดั่งใจจริงๆ

ส่วนเพลาข้าง ถ้ามีโอกาส เปลี่ยนเป็นสกายไปเลยก็ดี เพราะว่าเพลาข้างเดิมถ้าขับ

แบบเน้นๆแล้ว จะอยู่กับเราได้ไม่นานเท่าไหร่

ส่วนอะไหล่ต่างๆไม่แนะนำให้ซื้อทั้งแพ เพราะเฟืองท้ายจะมีสองแบบ

ใช้ได้แบบเดียว ถ้าจำไม่ผิดเป็นตัวกะโหลกเล็ก

(เนื่องจากไม่ได้ใช้ JZมานานพอสมควร จึงไม่แน่ใจ ยังให้รบกวนพี่แบ้งคอนเฟิร์มอีกที)

ส่วนเพลาข้างถ้าเปลงให้ง่ายต้องใช้ข้างสั้นสองข้าง (ถ้าซื้อมาทั้งแพจะสั้นข้าง ยาวข้าง)

ทั้งนี้ถ้าตรงไหน ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วย

9. JoE_BmDanGJ@ZZ

19
    1
    0
    ขอบคุณมากครับผม
    ***1.แล้วเพลาข้างฝั่งที่ติดกับดุมเดิมBM ต้องแปลงอะไรป่าวครับ รึว่าใส้ได้เลย***

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กรกฎาคม 2009
  10. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    เพลาข้างที่ติดดุม ก็ต้องแปลงตรงดุม ถ้าจำไม่ผิดนะ

แต่ของเราเปลี่ยนใส่ดุมสกายไปเลย เพราว่าใส่ล้อ 5/114 พอดี

แต่รถพีใช้ดุมเป็นบีเอ็มอยู่ ถ้าจำไม่ผิด ลูกปินล้อจะมีข้างนึงเป็นสกาย

ข้างนึงเป็น e36 ในล้อหนึ่งข้าง ยังไงๆเด่วลองให้ผู้ที่ใช้อยู่ลองเข้ามาคอนเฟิร์มอีดทีก็ดีนะ ^^"

---------- Post added at 23:44:06 ---------- Previous post was at 23:43:55 ----------

เพลาข้างที่ติดดุม ก็ต้องแปลงตรงดุม ถ้าจำไม่ผิดนะ

แต่ของเราเปลี่ยนใส่ดุมสกายไปเลย เพราว่าใส่ล้อ 5/114 พอดี

แต่รถพีใช้ดุมเป็นบีเอ็มอยู่ ถ้าจำไม่ผิด ลูกปินล้อจะมีข้างนึงเป็นสกาย

ข้างนึงเป็น e36 ในล้อหนึ่งข้าง ยังไงๆเด่วลองให้ผู้ที่ใช้อยู่ลองเข้ามาคอนเฟิร์มอีดทีก็ดีนะ ^^"

11. JoE_BmDanGJ@ZZ

19
    1
    0

ขอบคุณครับๆๆๆ

หลักๆ คือต้องซื้อ 1.เฟืองท้ายsky R32,R33 ใช้5-6รู
    2.เพลงข้างสั้น 2 ข้าง
    3.ดุมsky ผมใส่ส้อ5/114
    4.ค่าแปลง ประมาณเท่าไรคับ-+

12. BiZarre@GoDs

1,503
    21
    38
    ค่าแปลงไม่แน่ใจเลยเพราะว่าตอนทำทำพร้อมเครื่องกับอื่นๆมากมาย

แต่คิดว่าไม่น่าแพงมาก ถ้าให้ดีให้เค้าดามจุดยึดแพท้ายด้วยก็ดี

13. DIN GTR

DIN GTR New Member Member

36
    1
    0
    พอจะมีวิธีขั้นตอนการทำโดยใช้เพลาสกายไหมครับ ใช้เพลาสั้นของสกายทั้งสองข้าง ใช้เฟืองท้ายสกายทั้งลุก ด้านที่ติดเฟืองท้ายก็ใส่ได้เลย แล้วด้านที่ติดดุมทำยังไงครับ แปลงยังไง กำลงทำอยู่งงมาก หาข้อมมูลอยู่ครับ

14. pombo

pombo New Member Member

104
    2
    0
    ก็ใช้ ดุมสกาย เลยไงครับ ใช้อยู่เหมือนกัน

15. otto19821982

otto19821982 New Member Member

1
    0
    0
    อยากทราบว่า E36 วาง J bo ใส่หม้อน้ำอะไรครับถึงไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน ช่วยแนะนำด้วยครับ

16. kitsada07

kitsada07 New Member Member

369
    2
    0
    หม้อน้ำเจเลย ครับ ใช้ได้เหมือนกัน แต่ ถ้าอยากได้สวยๆก็ หม้อน้ำมิเนียม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้