มีร้านทำยางขอบประตูมาแนะนำครับ

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย kiamboi, 5 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kiamboi

kiamboi New Member Member

50
    0
    0
    ผมอยากเปลี่ยนยางขอบประตูครับ เนื่องจากอยากให้รถดูดีสัหน่อย เห็นราคาศูนย์แล้วจะเป็นลม ลองเซิร์สดูเจอกระทู้นี้เข้าเลยเอามาแบ่งบันกันครับ

ก๊อบมาหมดเลยให้ เพราะจะให้ เครดิตเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

คงมีประโยชน์บ้างนะครับ

2. kiamboi

50
    0
    0
    คำตอบที่ 2
    คือผมได้ซื้อ Peugeot 306 จากเว็ปตลาดรถ มาประมาณ 3 ปีได้ครับ ใช้ดีมากครับ เรื่องซ่อมจุกจิก ก็มีบ้างเป็นบ้างครั้งตามสภาพอายุของรถ ถือว่าคุ้มค่ามาก ๆ ครับ กับราคาที่ซื้อมา เจ้าของเก่าเขาถนอมมาก ๆ

ที่นี้เมื่อประมาณ ปีกว่า ๆ ที่ผ่านมา กาวที่ติดยางขอบประตู กับส่วนที่เป็นกระดูกงูเริ่มเสื่อม......(ปกติแล้วผมก็ไม่ค่อยประสาเรื่องรถ สักเท่าไร ใช้เป็นอย่างเดียว หากมีปัญหาก็ให้ช่างเขาดูทุกที) มันเริ่มหลุดลอกออก จากที่ประตูด้านคนขับก่อน ก็เลยเอากาว 3K มาติดเข้าไป ปรากฏว่า มันก็ใช้ได้สักระยะ ต่อมาก็เริ่มลามไปประตูบานอื่น
    ผมก็เลยชักรำคาญ.....โทร.ไปคุยกับเพื่อน มันก็บอกว่า ยางขอบประตู.....รู้มาว่ามันแพงมาก เส้นหนึ่ง (สำหรับ 1 บาน)หลายพัน.....แม้แต่ของเทียม เพื่อนมันก็บอกว่าแพงอยู่เหมือนกัน ถูกกว่าของแท้ ไม่เท่าไร.....ส่วนตัวผมเองก็เชื่ออย่างนั้นมาตลอด ไม่เคยสอบถามไปที่ ศูนย์ฯ แต่จะเปลี่ยน ก็คิดว่ามันใช่ที่อยู่ รู้สึกว่าแพง แบบถูกเอาเปรียบ....แค่ยางธรรมดา ไม่ได้มีอะไร กลไกซับซ้อน
    จนกระทั่ง มันถึงจุดที่ทนไม่ไหวแล้ว คือยางมันเริ่มหมดสภาพ คือเปื่อยมาก ๆ ครับ ออกแรงดึงไม่เท่าไร ก็ ขาด ก็เลยขาดเป็นช่วง ๆ ทีนี้เสียงรบกวนเวลาขับรถ มันก็มาก ขึ้นตามไปด้วย เมื่อ 3-4 วันก่อนนี้เอง ผมก็เลย โทร.เช็คราคาทีศูนย์ ปรากฏว่า ด้านหน้า ประมาณ 1900 กว่า ๆ ด้านหลัง ประมาณ 2000 ต้น ๆ รวม ทั้งคัน ก็ร่วม หมื่นบาท
    แพงแฮะ.....ผมจึง Search จาก Google "ยางขอบประตู" , "ยางขอบประตูรถยนต์" , "ยางขอบประตู รถยนต์".....เพื่อที่จะดูว่าของเทียมที่ว่านั้น มันมีอยู่ที่ไหนอย่างไรบ้าง จะลองเทียบราคาดู

ผลจากการ Search ปรากฏว่า ได้คำตอบที่ต้องตะลึงครับ ผมเข้าไปอ่านในหลาย ๆ Link ที่เกี่ยวข้อง ก็ได้ข้อสรุปมาว่า
    1. มันมีขายเป็น เมตร ๆ ละประมาณ 50-60 บาท (พร้อมกระดูกงู) รอบคัน ประมาณ 14-16 เมตร แถมยังเปลี่ยนเองได้...ไม่ได้มีอะไรเลย แค่ดึงแล้วเสียบเข้าไปใหม่ ให้ไปดูแถว วรจักร หากที่วรจักรไม่มี ก็ไม่ต้องไปหาที่อื่นแล้ว ราคาทั้งคัน ไม่ถึง 1000 บาท
    2. มีร้านรับทำถูก ๆ แถว ๆ วงศ์สว่าง ผมโทรไปถามเขาแล้วบอกว่า รวมค่าติดตั้ง ทั้งคัน 1600 บาท (ก็ OK ไม่ต้องไปเสียเวลา...หาซื้อ)
    3. มีแนะนำให้โทร. ไปที่ร้านอะหลั่ย ผมก็โทรไปหลาย ๆ ร้าน บางที่ก็บอกไม่มี ต้องเบิกศูนย์ บางที่ ก็บอกแนะนำให้ไปดูแถวบรรทัดทอง

วันรุ่งขึ้นก็คือเมื่อวานซืน ปกติผมทำงานทุกวัน หยุด วันอาทิตย์วันเดียว พอดีว่าวันที่ไปแฟนผม มีธุระ กับราชการแถว ๆ สาธร เลยลาหยุด 1 วัน
    .........ผมก็เลยไปที่ วงศ์สว่าง เนื่องจากผมอยู่แถว ๆ ปทุมธานี เลยแวะที่นี่ก่อน ถึงร้านประมาณ 10 โมง ช่างเขากำลังทำรถให้อีกคัน หากรอ ผมถามว่า บ่ายโมง เสร็จเปล่า เขาบอกว่าไม่เสร็จ หากจะทำให้ทิ้งรถไว้.....หากมาบ่าย ๆ ก็ไม่รู้ว่าจะทำให้ได้เปล่า คือว่า งานมันเยอะ สรุป หากไม่ได้มาเป็นคนแรกของร้าน ก็คงต้องทิ้งรถไว้ เย็น ๆ มารับ ประมาณนั้น...ก็เลย ไม่ OK ในใจคิดว่าเดี๋ยวแวะไปดูแถว ๆ บรรทัดทองก็ได้
    ..........พอไปถึงบรรทัดทอง ผมตัดเข้ามาจาก ถ.เพชรบุรี ผ่าน สี่แยกเจริญผล ก็เห็นร้านที่มี ยี่ห้อ เปอร์โยต์อยู่ 2-3 ร้านก็แวะถาม ปรากฏว่าไม่มี เขาก็แนะนำว่า ใกล้ 4 แยกเจริญผล ซึ่งขับรถเลย มาแล้ว ให้ย้อนกลับไปน่าจะมีร้านรับทำ ลองไปถามดู...ผมก็ขี้เกียจกลับรถ เพราะเห็นแถว ซ.สวนหลวง มันมี พวกอู่ + ร้านเยอะ....ก็เลยเลี้ยวซ้ายเข้าซอย ไปทางสวนหลวง วนอยู่ 2 ครั้งเจอ อยู่ร้านหนึ่ง ถามราคา เขาบอกว่า 2500 (ในใจ...โอ้ ! แพงกว่าเมื่อเช้าตั้ง 900 บาท) ก็เลยไม่ตกลง คิดว่าเดี๋ยวไปวรจักร มั่นใจว่ามีขาย
    ......ก็เข้าไปส่งแฟน ทำธุระ ที่สาธร ส่วนผมก็ว่าจะไปดูยางขอบประตู แถววรจักร ....โบก Taxi ไป รถผมก็จอดไว้ที่นั่นเลย เพราะขืนขับออกไปเข้ามาอีกที่ มันหาที่จอดยากกกกกมากกกก ๆ .... พอไปถึงวรจักร.....ผมเดินมันทุกร้านเลยครับ ไม่มี !!! สักร้าน บอกว่ารุ่นนี้ต้องเบิกศูนย์ แต่ราคาถูกว่าศูนย์ เส้นละประมาณ 200-300 บาท มันก็ยังแพงอยู่ดี สำหรับผม ก็เลยเดินเลาะเข้าไปในคลองถม พอไอ้ของเทียมที่เจอ มันก็ใส่กันไม่ได้ (เทียบจากหน้ากว้างของยาง เวลาประตูมันปิด มันเล็กกว่ากันเยอะครับ หากมีกว้างกว่าไม่เป็นไร แต่มันไม่มีเลยนี่สิครับ).......สรุปทั้ง วรจักร + คลองถม มันมีของเทียม แบบที่ว่าเมตร 50-60 บาท มีให้เลือกอยู่ไม่ถึง 8 แบบ

เฮ้อ....เหนื่อย มาก ๆ ครับ เฉพาะ วรจักร คลองถม เดินอยู่ 3 ชั่วโมง แดดร้อนมาก ๆ เหงื่อออกท่วมตัว เผอิญผมใส่เชิ๊ตดำ ก็เลยขี้เกลือขึ้นทั้งตัวเลย........ก็ถอดใจแล้วละครับ ทีแรกว่าจะซื้อของแท้ให้มันรู้แล้วรู้รอด
    ก็เลยคิดถึงร้านที่สวนหลวง ผมเลยกลับไปเอารถที่สาธร แล้วขับเข้าไปที่สวนหลวง ร้านที่ถามไว้ตอนเช้า เข้าไปตอนประมาณ 4 โมงเย็นกว่า ๆ พอถึงร้าน ก่อนอื่นผมก็ขอดูยางที่เขาจะใช้เปลี่ยนให้ กลัวเอาของ แบบที่วรจักร หน้ายางมันแคบเกินใช้ไม่ได้ มาเปลี่ยนให้ เดี๋ยวจะเสียตางค์ฟรี ปรากฏว่า ขนาดมันใหญ่กว่าเดิมเล็กน้อย ก็ OK เลย ......แต่ เขาบอกไม่รับทำแล้ว พรุ่งนี้ให้มาใหม่.....ผมก็บอกว่าอยู่ไกล อยู่ปทุมนู่น....เขาก็บอกให้มาวันอื่น วันเสาร์ก็ได้ (ผมสงสัย ว่าคงหมั่นไส้ผม ตอนเช้าที่ถามแล้วไม่ทำ) บอกว่ามันใช้เวลาทำนาน ประมาณ 2 ชั่วโมง อ้างว่าต้องตั้งประตูให้ด้วย (ผมก็งง เอต้องตั้งประตูด้วยเหรอเนี่ยะ.....เห็นในเว็ปก่อนหน้านี้ เขาเปลี่ยน ยางขอบ BMW ใช้ของเทียมเหมือนกัน ไม่เห็นต้องตั้ง) แต่ก็ไม่ละความพยายาม ตื้อให้ทำ....แต่ก็ถูกปฏิเสธ (คงจะเอาสะใจ...เอาคืน)...........สรุปว่า ผมก็ผิดหวัง + แค้นเล็กน้อย ก็เลยขับรถออกมาว่าจะกลับ คิดว่าจะลองไปดูแถว หลักสี่บางเขน วันอาทิตย์ เพราะรู้จากในเว็ปว่ามีอีกที่หนึ่ง
    พอดีนึกขึ้นได้ว่า ตรงใกล้ สี่แยกเจริญผล มีร้านรับทำ แต่ยังไม่ได้ไปถาม ก็เลยลองไปดู (ที่พึ่งสุดท้าย แล้วของวันนี้) ขับรถไปตามถนน บรรทัดทองฝั่งซ้ายมือ ใกล้ ๆ จะถึง สี่แยก ร้านที่ว่ารับทำ เปลี่ยนยางประตู เผอิญผมเหลือบเห็นร้านขายพวกยาง ไม่รู้อะไร แต่เห็นห้อยเป็นพวง ๆ เยอะมาก ๆ (ไม่ใช่ร้านซ่อมกลอนประตู) เลยแวะเข้าไปดู...........

ปรากฏว่า ......โอ้โห !!!.........มันมีเยอะมาก ๆ (ไหนมีคนบอกว่า หากวรจักร ไม่มี ในประเทศนี้ก็หาไม่ได้แล้ว) วรจักร นี่เทียบไม่ติดเลยครับ ก็เลยเอาตัวอย่างให้ เจ๊ เจ้าของร้านดู แกก็บริการอย่างดี หาให้จนเอาแบบว่าใกล้เคียงกับของเดิมมาก ....อ้อ ตัวที่ได้มาแบบติดกระดูกงู มันเป็นชั้นเดียว ซึ่งของแท้มันเป็น 2 ชัน แต่หากเอาแบบ 2 ชั้นก็มี แต่เป็นยางอย่างเดียว ไม่มีกระดูกงูติด ต้องเลาะเอาของเดิมออก แล้วติดเข้าไปใหม่ ลืมบอกอีกอย่าง ของเทียมมันจะไม่มีปีกขอบ (ไม่ใช่ปัญหา คือไม่สวยเท่าของเก่า มันจะเห็นร่องประตูหน่อย) แต่ผมขี้เกียจแล้วครับ ก็เลยเอาแบบติดกระดูกงู ดีใจมาก ๆ เลยครับ ที่เจอร้านนี้มันเยอะจริง ๆ นะครับ......ผมก็เลยถามเจ๊แกว่า ทำไมไม่โพสโฆษณา ในอินเทอร์เน็ต แกก็บอกว่า น้องสาวแกเคยทำโฆษณาไว้นานแล้ว ซึ่งไม่ได้เน้นขาย ยางขอบประตู แต่แกบอกว่าขายของ แปลง (ผมก็ไม่เข้าใจคำนี้)....แต่ ผมไม่เคยเห็นว่าจะมีร้านนี้ขึ้น จากการ Search ก็เลยบอกแกว่าเดี๋ยวจะเอามาโพสให้ ก็เลยมาโพสนี่แหละครับ......

ซื้อมาเผื่อ 16 เมตร (เอาเชือกฟาง วัดที่ร้านได้ 14 เมตร) เผื่อขาดครับ เหลือดีกว่า พึ่งเปลี่ยนไปเมื่อวาน ใช้เวลา 4 บาน ประมาณ 30 นาทีเองครับ แถมเมื่อคืนเอาไปลองวิ่งมา....เงียบมาก ๆ เลยครับ ดีกว่าของเดิมตั้งเยอะ (อ้อ....ผมเก็บกระดูกงูตัวเก่า-ของแท้ ไว้ครับ เผื่อวันหลัง ไอ้ตัวนี้มีปัญหา หรือขายรถต่อ จะได้ซื้อแค่ยาง แล้วเอากาวมาทาติดเอง จะได้มีปีกนกปิดร่องประตู)

สนใจ ยางขอบประตูรถยนต์ มีให้เลือกมากมายหลายแบบ ลองแวะไปดู ที่ร้านนี้ได้นะครับ

ร้าน ช.เรืองอะไหล่ เบอร์โทร. 0-2214-2166 หรือ 0-2215-9144

......ไม่ได้โฆษณา ร้านให้นะครับ เจตนาเพื่อว่าเวลา Search จะได้เจอร้านนี้อีก 1 ร้าน + ประสบการณ์ ในการหาซื้อยางของผมนะครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ที่อุตสาห์อ่านนะครับ มันยาว ๆ มากกกกกก หน่อยนะครับ

จาก อะไร ๆ ก็มือสอง 124.121.184.115 จันทร์, 11/6/2550 เวลา : 02:13

3. kiamboi

50
    0
    0
  4. kiamboi

50
    0
    0
    ถ้ามีเสียงลมเข้า ลองดูวิธีนี้ดูนะครับ

ขออนุญาติแปะลิงค์เพื่อให้เครดิตเจ้าของกระทู้จ้า

http://vwthai.tripod.com/Tips/28DoorSeal/DoorSeal.htm

5. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่.....

6. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    แจ๋วเลย...

7. mooh

mooh Member Member

65
    0
    6
    ของผมลมเข้าด้านขวา ไม่แน่ใจว่าขวาหน้าหรือว่าขวาหลัง ลอง ดูยางขอบประตูแล้ว ไม่มีขาดหายครับ ยังนิ่มปกติ
    ยังไงขอเก็บไปศึกษาหน่อยครับ
    ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้