ขอสอบถามผู้รู้หน่อยคับเรื่องแอมป์

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย thaweesak, 31 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. thaweesak

thaweesak New Member Moderator

724
    0
    0
    ขอสอบถามผู้รู้หน่อยคับเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์ คือพอดีว่า ปีที่แล้วผมได้ไปติดตั้งเครื่องเสียงชุดเล็กมาประกอบด้วย วิทยุซีดี+ปรีแอมป์+แอมป์4แชนนอน 1ตัว แต่แอมป์ตัวนี้ 300 วัตต์ มาขับลำโพง6.5นิ้ว คู่หน้าและหลัง ในแชนนอนที่1และ2 ส่วนแชนนอนที่3และ4นั้นได้นำมาขับซับเบส10นิ้ว1คู่ พอเวลาเปิดเสียงดังหน่อยแอมป์มันจะตัดไปเอง

ผมก็เลยอยากจะไปหาซื้อแอมป์2แชนนอนมาสำหรับขับซับ10นิ้วไปเลยจะได้แยกออกจากแอมป์4แชนนอน
    ถ้าหากว่าเราจะต่อเองมันจะยุ่งยากไหมคับ คืออยากจะลองทำดูเองบ้าง ใครพอมีความรู้ก็ช่วยอธิบายให้ผมด้วยนะคับ ขออย่างละเอียดหน่อยนะคับ

ขอบคุณมากคับ

2. noappear

noappear New Member Member

63
    0
    0
    ถ้ามีความถนัดงานไม้ คิดว่าทำเองได้ก็ไม่ยากครับ การติดตั้ง ไม่ยาก เดินสายไฟไม่ยาก แต่สำหรับผม คือที่ยากคือการเก็บงานให้เรียบร้อย ให้รู้ว่านี่คือรถ ไม่ใช่ที่กองเก็บเครื่องเสียง นั่นละคัรบที่ยาก ฉะนั้นถ้าคุณหุ้มหนังเป็น งานไฟเบอร์เป็น หล่อเสาเป็น อะไรๆ ก็ทำได้ครับ

3. blue PSU

blue PSU New Member Member

26
    0
    0
    ขอเพิ่มเติมสักเล็กน้อย งานอดิเรกวันหยุดยาววว วววว

ทำเองได้ไม่ยากเกินไปครับ เข้าใจว่าต้องการวางแอมป์เพิ่มอีก 1 ตัว
    สิ่งที่ต้องซื้อหามาเพิ่ม สายไฟสักเบอร์4 สาย Remote (ไฟติ๊ก) และ สาย Ground เบอร์ 4 ลงไป(ยิ่งใหญ่ยิ่งดี)
    กระบอกฟิวส์ หัวขั้วแบต 2 หัว

แรกเลยคือศึกษาคู่มือ Amp. ให้ละเอียด ขนาดของสายที่แนะนำให้ใช้ ขั้ว + - ทั้งลำโพง กราวน์ และไฟ เครื่องมือที่จำเป็นต้องใช้ให้พร้อม

แนะนำเพิ่มเติม ต่อสายไฟจากขั้วแบตโดยตรงและต่อฟิวส์ห่างจากขั้วเบตไม่เกิน 1 เมตร ใช้ สายรัดให้แน่น(cable tie)
    ประมาณว่าใช้ไปกระเทือนก็ไม่หลุด หรือส่ายไปมา สาย Remote ต่อพ่วงจาก Front มาที่แอมป์ ยึด Ground กับตัวถังให้แน่นควรขูดสีออกเพื่อให้ลง Ground สะดวก มีผลกับเสียงหวีด สาย Ground ไม่ควรยาวเกิน 1 เมตร

เสร็จแล้วควรต่อสาย Ground (-) เข้ากับแอมป์ก่อน ตามด้วย Remote และไฟ(+12V) RCA ลำโพง ต่อทุกอย่างเรียบร้อยตรวจสอบจนมั่นใจว่าต่อถูกขั้ว ทั้งไฟ กราวน์ มื่อมั่นใจจึงเปิดสวิทซ์ และ Front

ท่านใดมีขอแนะนำเพิ่มเติมช่วยชี้แนะด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 เมษายน 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้