อยากจะไปทำเครื่องเสียง แต่ไม่มีความรู้แนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย oatzaa, 7 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oatzaa

oatzaa New Member Member

136
    0
    0
    ตอนนี้รถเดิมๆฟรอนiwa เทปครับลำโพงแยกชิ้น 6.51คู่
    คือมีงบชื้อฟรอด 4000 ครับ อยากได้cd/mp3 พอ ขออะไรไม่เกิน4พันดีครับ ชอบฟังเพลงpoprock
    แล้วก็งบ ลำโพงกะอุปกรต่างๆอีก10000 บาทครับ ไม่รู้จะได้อะไรบ้าง พอจะตี่ตู้หลังได้หรือป่าวครับ
    ขอบคุณครับ

2. pk-non

pk-non New Member Member

8
    0
    0
    วิทยุมี่หลายยี่ห้อนะราคานี้ทั้ง pioneer รุ่น 2150 และ jvc รุ่น KD-G395/396 นะ

แต่อุปกรณ์อื่นงบ 10,000 บาท ไม่รู้จะจัดให้ยังไงเลยครับแทบไม่ได้อะไรเลย

3. byprince_interlude

byprince_interlude New Member Member

2
    0
    0
    ดูจากงบประมาณแล้วก็พอได้อยู่นะคับ

ถ้าคิดจะเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าคู่กลางด้วย

แล้วก็ในเรื่องของซับก็พอได้อยู่คับ

แต่จะได้อุปกรณ์แต่ละชิ้น ในคลาสที่แย่ๆ แบบแย่สุดๆเลยนะคับ

แต่ขอบอกเลยคับ ว่าเสียงไม่ดี เผลอๆเสียงแย่มากกกก

ส่วนเรื่องตีตู้ ราคาเริ่มต้นถ้าเป็นตู้ไม้นะคับ อย่างต่ำๆเลย

ก็ตกอยู่ประมาณ 3พันแล้วอ่าคับ เป็นไม้หุ้มด้วยหนัง หรือพรม

ถ้าจะให้เวิคนะคับ พวกอุปกรณ์น่าจะมีซักประมาณ 30000-35000 คับ กำลังสวย

ค่าสายไฟ ค่าลำโพง อุปกรณ์ต่างๆ ค่าตู้ ค่าแรง ฯลฯ

ผมว่าหมื่นเดียวไม่น่าจะพอแน่คับ สำหรับบางร้าน

แต่ยังไงก็ ลองดูล่ะกันคับ

4. Shino_Asuji

Shino_Asuji New Member Member

15
    0
    0
    ฟรอนต์ งบ 4000 มีตัวเดียว แนะนำครับ Pioneer DEH-3150UB

5. ^_^PreluDe_H22A^_^

^_^PreluDe_H22A^_^ New Member Member

27
    0
    0
    ขออนุญาตแนะนำให้ลองถามตัวเองก่อนครับ ว่าจากใจจริงๆต้องการติดเครื่องเสียงไปเพื่ออะไร

หากอยากได้เสียงดี และเผื่อวันหน้ามีงบมาขยายระบบเพิ่ม ให้ซื้อฟร้อนท์ที่ดีๆไว้ก่อนครับ ยิ่งพวกมีไทม์อไลน์เม้นท์ในตัวได้ยิ่งดี ซึ่งอาจจะพอดีกับงบทั้งหมดที่มีอยู่ตอนนี้ 14K แต่ได้ฟร้อนท์มาตัวเดียว
    เอามาขับลำโพงเดิมฟังไปก่อน

แต่ถ้าเอาธรรมดา และไม่กะจะขยายระบบเพิ่มในอนาคต พร้อมกับให้มีเสียงครบทุกช่วง
    ก้อตามความเห็นอื่นๆที่ลงไว้ก่อนหน้านี้ครับ เยอะชิ้น มีเสียงครบ แต่ไม่รู้ว่าเสียงที่ออกมาจะไพเราะรึเปล่า

ปล.หากอยากให้เสียงดี ลำโพงและฟร้อนท์มาก่อนครับ เป็นปัจจัยที่ลงเงินแล้วเห็นผลกว่าเสียงดี

6. geng_noppadol

geng_noppadol New Member Member

14
    1
    0
    เห็นด้วยที่ว่า ซื้อฟร้อนก่อน และเอาที่ดีๆมียี่ห้อด้วย เพราะว่าเป็นต้นทางของเสียง ลองดู(เป็นความคิดส่วนตัวน่ะ)
    ผมซื้อฟร้อนมาตัวหนึ่งเป็น Pioneer DEH P5850MPH เมื่อตอนที่ออกมาใหม่ๆฐ(ระมาณ 3-4 ปีแล้ว)ราคาก็อยู่ราวๆ 8000 บาท เล่น CD,MP3 และมีปรีเอาท์ด้วย เอามาขับลำโพงเดิมฟังไปก่อน และก็เริ่มเก็บตังค์เพิ่มปรี พาวเวอร์ ลำโพงเสียงกลาง ซัป จนทุกวันนี้เปลี่ยนมาหมดทุกอย่างยกเว้นฟร้อนเพราะคุณภาพเสียงดีมากและเล่นแผ่นไม่เคยสะดุด(ยกเว้นแผ่นที่เป็นรอยมากๆ)
    เอาเป็นว่าค่อยๆทำ เพราะตังค์ไม่ค่อยมี กว่าผมจะทำได้ครบระบบก็ใช้เวลา 4 ปีกว่าแน่ะ
    ไม่อยากทำเอง.....เก็บตังค์เพิ่มอีกนิด
    อยากทำเองเอาประสบการณ์ อะไรที่พอทำได้ ทำ แต่ถ้าสุดความสามารถและเครื่องมือ ไปจ้างเขาทำ

สรุป...
    ควรเลือกซื้อฟร้อนที่คุณภาพดีๆเพราะนอกจากคุณภาพเสียงที่ดีแล้วจะใช้ได้นาน
    ส่วนอุปกรณ์ตัวอื่นๆไม่จำเป็นต้องใช้ของยี่ห้อดังๆเสมอไป อยู่ที่งบประมาณและความชอบเดี๋ยวนี้
    ของดีราคาถูกมีเยอะไป
    เรื่องความชอบนี่สำคัญเลย ลำโพงคู่ละ20,000 กับคู่ละ2,000 มันต่างกันตรงใหน 2,000 ก็ฟังได้
    ก็ชอบเสียงแล้วนี่(ถ้าหลับตาฟังแล้วบอกได้ว่าลำโพงที่เปิดอยู่ยี่ห้ออะไรค่อยว่ากันอีกที)
    " เอาเป็นว่าขับรถเปิดเพลงฟังแล้วมีความสุขถือว่าประสบความสำเร็จอย่างสูงเลยครับ" อย่าไปแคร์
    ว่ายี่ห้ออะไร
    สู้ต่อไป......

7. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    เล่นตามงบครับ ให้น้อยชิ้นและอยู่ใน ระดับกลาง ๆ ไว้
    ภายหน้า หูพัฒนาขึ้น จะได้เจ็บตัวน้อยหน่อย กรณีเทินร์ขาย
    ออกไป เปลี่ยนใหม่ครับ

ผมเริ่มจากชุด ละ2 หมื่น แล้วขายทิ้ง มาจบที่ 8 หมื่น
    แต่ก็ คัน ๆ เมื่อ ประสบการณ์ ถึงจุด จุด นึง ต้องคอยบอก
    ตนเองว่า พอ พอ ซะที ไม่งั้น ก็อยากอัฟ อยู่เรื่อย ๆ ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้