คุณภาพของcap

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย DIN GTR, 19 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DIN GTR

DIN GTR New Member Member

36
    1
    0
    capที่มีขายทั่วไปตามร้านเครื่องเสียง มันต่างกันอย่างไรนอกจากยี่ห้อ ลูกเล่น(วัดโวล) ยกตัวอย่าง prism 2.0F กับstatus 2.0F เช่นกันทำไมราคาต่างกันครึ่งๆ ใส่แล้วคุณภาพเหมือนกันไหม

2. noappear

noappear New Member Member

63
    0
    0
    พื้นฐานดูที่ความไวของการจ่ายกระแสเป็นหลักครับ พวกแพงๆ มันจ่ายกระแสไวๆ สังเกตได้จากคำว่า low esr หรือ super low esr เป็นหลักครับ ความต้านทานต่ำ ความนำไฟฟ้าสูง จ่ายกระแสไว ไฟเลยไม่ตก โดยส่วนตัวมองว่ารุ่นที่มีตัววัด volt นั้นเป็นตัว drop ค่าความนำครับ ถ้าไม่เน้นสวย เอาแต่เสียงดีอย่างเดียว เน้นว่าเอาแบบไม่มีไฟ หรือมิเตอร์ดีกว่า หรือถ้าให้ดูใจก็ลองทำ cap farm เลยครับ เสียงดีกว่า cap ลูกๆ หลายตัวครับ cap ลูกเล็กๆ ต่อขนานกันหลายๆ ลูกนั้น กระแสจ่ายได้ไวชนิดลูกโตๆ 1 ลูก อายครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้