แอมร้อนเสียงชอบหายเป็นไรไม่รู้

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย ปลายฟ้า, 9 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ปลายฟ้า

ปลายฟ้า New Member Member

1
    0
    0
    อยากรู้ว่าเวลาเปิดเครื่องเสียงอัดไม่ถึงครึ่งเลยแอมขับกลางแหลมมันร้อนแล้วเสียงมันจะหายไป ไม่รู้ว่าเป็นที่สาเหตุใดใครรู้ช่วยทีครับ

2. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    แอมป์มัน PROTECT รึป่าว ตอนมันเงียบไปแอมป์ร้อนรึป่าวคับ ถ้าร้อนลองหาพัดลมมาช่วยระบายความร้อนดูครับหรือลองเอาพัดลมบ้านเป่าดูถ้าหายก้อซื้อพัดลมมาใส่ได้เลยครับ:D

3. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    เปิดฝาหลังออกเอาพัดลมติดระบายความร้อนครับช่วยได้ส่วนหนึ่ง แต่ถ้าเปิดอัดมากเกินกำลังเป็นเพราะแอมป์โหลดมากไปขับไม่ไหวครับ......ลองดู

4. ks104

ks104 New Member Member

10
    0
    0
    พี่ต่อจั้มกี่ตัว กลางกี่ตัวครับ ถ้าจั๊มมาก ๆ น่าจะมีปัญหาที่ช่องขับเสียงกลางมันไม่พอ ระบบก็เลยโอเวอโหลด ทำให้เสียงหาย ลองเทสที่ลำโพงว่า 4 โอมทุกตัวไหม ลองต่อให้เหลือ 2โอม แต่ต้องดู spec power ด้วยนะครับว่าโหลดต่ำอยู่ที่เท่าไหร่ เด๋วพังไปดื้อ ๆ ผมก็ต่อโมโนซับ มานานไม่รู้หลอกว่าลำโพงมัน 8 โอม ดีนะที่ไม่พัง ไม่งั้นและ ตายครับ พาวเวอร์เก่ามันหายากของดี ๆ ๆ นะครับ ลองดูๆ ละกันครับ

5. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    ขับพ่วงหลายตัวไปหรือป่าว แอมป์ขับกลางแหลมควรใช้พวก4ch คู่หล้าชุด-หลังชุด ก็ดังแล้วไม่ร้อนด้วย

6. CONFUSE_NO.007

CONFUSE_NO.007 New Member Member

2
    0
    0
    เค้าเรียกว่า ว่าแอมตัดคราฟฟปกติเมือแอมใช้ในกำลังมากหรืออัดในการเปิดมักจะเป็นในแอมที่ตัวที่เล็กจริงไหม:)

7. noappear

noappear New Member Member

63
    0
    0
    แอมป์ตัด สาเหตุได้หลายอย่างตั้งแต่ ไฟไม่พอ ไฟช๊อต ไฟรั่ว เร่งแอมป์มากไปทำให้แอมป์ร้อน ลำโพงกินวัตต์เกิน ร้อยแปดปัญหาครับ

8. byprince_interlude

byprince_interlude New Member Member

2
    0
    0
    ลองเช็คดูคับ ว่าถ้าเปิดเครื่องเสียงได้ไม่นาน

แล้วแอมร้อนมาก แสดงว่าไฟรั่วคับของผมเป็นอยู่ ทำซับวอยซ์ไหม้เลยคับ ส่งซ่อมไปแล้ว

ถ้าวิทยุหรือว่าอย่างอื่นไม่ดับ ก้อลองเช็คฟิวส์ที่ตัวแอมดูด้วยนะคับ

9. dewdew_Un resemble

dewdew_Un resemble New Member Member

12
    0
    0
    รถผมก้อเคยเป็น

อัดนานๆ มันก้อจะร้อน แล้วแอมป์ก้อจะตัด เป็นการป้องกัน

แต่ปล่อยนานเข้า ฟิวส์ขาดเลย ละลายเลย เสียตังเลย!!โชคช่วยอยู่ในประกัน

แก้โดยเพิ่มแอมป์อีกตัว ไม่มีปัญหา ใช้ CLASS ดีๆหน่อย

ขนาดย้ายมาไว้หลังเบาะ อัดนานๆก้อไม่มีปัญหา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้