รวมพล คนเปลี่ยนเครื่อง

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย hengsak, 7 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hengsak

hengsak New Member Member

101
    0
    0
    อยากให้เพื่อนๆที่เปลี่ยนเครื่องไปแล้ว แจ้งรายละเอียดให้หน่อยครับ ว่า
    - เปลี่ยนเป็นเครื่องรุ่นไฟน
    - ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ
    - ปัญหาที่พบ เกี่ยวกับการติดตั้งเครื่องใหม่และการแก้ปัญหา เช่น ต้องขยายห้องเครื่อง, ไมล์ใช้ได้ไม่ครบ, เกียร์โอเวอร์ไดรฟ์ของนีออนไม่มี แต่ของเกียร์ใหม่มีมาด้วย ทำยังไง?? อื่นๆ
    - ปัญหาเรื่องการใช้งาน หลังจากติดตั้งเครื่องใหม่แล้ว เช่น กินซ้าย-ขวา จากน้ำหนักเครื่องไม่บาลานซ์, ฯลฯ
    - อัตราการบริโภคน้ำมัน/แก๊ส ของเครื่องใหม่

เพื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนที่มีปัญหากับเครื่องตัวเดิมได้ตัดสินใจครับ :)

2. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ยังไม่ได้เปลี่ยนอ่ะ กลัวมีปัญหา เพราะเป็นรถขับหน้าด้วย ซ่อมเครื่องเดิมใช้ดีกว่า

3. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    รอฟังครับใครมีประสบการณ์บอกด้วยเด้อ กะจะขับนีออนอีก 20 ปี คิดว่ายังงัยมันก็ไม่มีนีออนเวอร์ชั่นใหม่บนถนนบ้านเราให้เราต้องเปลี่ยนตาม
    นีออนบ้านเรามีรุ่นเดียวแบบเดียวจริงๆ

4. hengsak

101
    0
    0
    แง แง ไม่มีเลยหรอ :D :D :D

5. jit95

382
    0
    0
    คงต้องรอต่อไป

6. hengsak

101
    0
    0
    ยังรอ ยังรอ ยังรอเธออยู่ ทุกลมหายใจ(เพลงเก่าไปมั๊ยเนี่ย) :D :D :D

7. chock

chock New Member Member

72
    0
    0
    เป็น 7 เ อ เครื่อง 20000 วาง 22000 ไม่มีโอเวอรได วางพอดี ความร้อนหน้าปัดใช้ไม่ได้ ส่วนบาลานซ์ผมว่าพอดีนะ(อยู่ที่ช่างวางเครื่องมากกว่าจะเนียนแค่ไหน)ยังไม่แน่นอนเรื่องนฎ้มัน ยังไม่ได้ไปใหนไกลๆเลยแต่ช่างว่า 11-13/1ลิตร

8. hengsak

101
    0
    0
    ขอดูรูปหน่อยได้หรือเปล่าครับ ส่งทางเมล์ก็ได้ครับ [email protected] ขอบคุณครับ :)

9. zafira9

zafira9 New Member Member

2
    0
    0
  10. mandalin

mandalin New Member Member

27
    0
    0
    พอดีผมซื้อ รถ เต๊นท์มาอ่ะครับ เค้า ลงเครื่องมาให้แล้ว เป็นเครื่อง โตโยต้า 1498 CC. ไม่รุ้ของรุ่นไหน

11. ekk@5852

525
    0
    0
    ขอดูรูปได้เปล่าคับ 1498cc. ก็ 1500 นั่นแหละ แต่มันอืดมั้ยคับ ยังไงขอชมผลงานหน่อย แล้วหน้าปัทม์ใช้ได้หมดมั้ย

12. jit95

382
    0
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับ

มันอืดมั้ยครับ

13. @466

@466 New Member Member

10
    0
    0
    ผมว่าง 7A-FE twin coil 1800 ของโตโยต้า มาได้เกือบ ๆ ปีแล้ว หลังว่างมาลองคับก็ไม่อืดมากนักแต่ถ้าจะเทียบกับเครื่องเดิมตอนป้ายแดงคงไม่ดีเท่าเครื่อง2.0ของนีออน ปัญหาที่พบช่วงแรก ๆ คือรอบเครื่องมันไม่นิ่งเวลาแอร์ทำงานหรือตัดจนมีอาการเบาดับ เลยไปวายริ่งสายไฟใหม่กับอู่ที่เค้าวางเครื่อง 7A บ่อย ปัญหาเบาดับก็หายไป เครื่อง7A ปกติรอบเดินเบามันอยุ่ประมาณ650(ผู้รู้บอกมา) ส่วนหน้าเกย์วัดต่าง ๆ ก็ใช้งานได้ปกตินะ 7A auto จะมีโอเวอร์ไดฟ์ และ โหมดของเกียร์2โหมด ต้องต้องให้ครบ
    ตอนนี้รถก็ยังมัปัญหาเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็ค่อย ๆ แก้ไปแต่คิดว่าไม่ค่อยเกี่ยวกับเครื่องแล้ว เส้นทางที่ขับเร็วบ่อย ๆ ก็วงแหวนอุตสาหกรรม ขาขึ้นได้สูงสุดประมาณ150 ถ้าขาลง 170 ก็ยกคันเร่งแล้วคิดว่าไปได้อีกแต่ไม่กล้าเพราะช่วงล่างเดิม ๆ เรื่องการกินน้ำมันที่ผมขับประมาณ8โลลิตรแต่เหยียบทุกวัน เรื่องค่าใช้จ่ายจำไม่ได้เพราะแก้ไปเลื่อย ๆ (ถามผู้รู้เกี่ยวกับเกียร์หน่อย ตอนนี้คือรถผมไม่สามารถจอดขวางคัยได้เพราะถ้าเกียร์ไม่อยุ่ที่ตำแหน่ง P มันจะถอดกุญแจไม่ได้ช่างที่วางเครื่องบอกว่าที่เกียร์มีลวดอารายก็ไม่รู้ไม่กล้าตัดออกลวดที่น่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ถอดกุญแจแล้วไม่สามารถเปลี่ยนตำแหน่งเกียร์ได้ ถ้ามีผู้รู้ผ่านมาอ่านตอบให้ทีนะคับ ขอบคุณคับ )

14. hengsak

101
    0
    0
    ขอบคุณครับ ที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์
    ผมว่าอัตราเร่งของนีออนก็ไม่ได้ดีมากนัก อาจจะเป็นเพราะมีแค่ 3 เกียร์ ไม่ทราบว่าของ 7A-FE ที่ได้มามีกี่เกียร์ครับ ถ้าเป็นแบบ 3 เกียร์ + overdrive ด้วย น่าจะพอๆกับเครื่องเดิมหรือเปล่าครับ

สำหรับเรื่องจอดรถ จำได้ว่ารุ่นใหม่ๆจะต้องเอากุญแจเสียบไปที่รูบริเวณแท่นเกียร์ เพื่อปลดล๊อกแล้วจะเลื่อนคันเกียร์มาเกียร์ว่างได้ ไม่ทราบใช้คันเกียร์เดิมของนีออนหรือว่าแปลงใส่ของติดเกียร์มาครับ

15. mizutar1979

mizutar1979 New Member Member

177
    0
    0
    ถ้าไม่มีความจำเป็น อย่าคิดริเปลี่ยนเครื่องให้เสียเงิน ของผมเกียร์กระปุก เครื่องยนต์เดิม ติดโบหอย 1 ลูก แล้วจะไปทำ กรองเปลือยต่อ อัตราเร่ง ดี ครับ ออกตัวเยี่ยม แต่เปลี่ยนท่อใหม่ ด้วยนะครับ ขับทำงานไป กลับ ปิ่นเกล้า-สมุทรสาคร 100 กว่าโล อัตราสิ้นเปลืองที่ 13 กิโล ต่อ ลิตร (โซฮอล95)เติมเต็มถัง สัปดาห์ละ ครั้ง

16. @466

@466 New Member Member

10
    0
    0
    7A น่าจะมี4เกียร์นะ(ไม่แน่ใจ) อัตราเร่งเทียบความรู้สึกตอนนีออนใหม่ๆ ตีนต้นเครื่องเดิมน่าจะดีกว่าไม่มากแต่กลางซัก120-160 ผมว่า7A ดีกว่า ปลายก็คงพอ ๆ กัน โหมดของเกียร์อันแรกรู้สึกมันจะเปลี่ยนเกียร์แบบนุ่มนวล อีกโหมดมันจะกระชากกว่าหน่อย(ใช้โหมดนี้ตลอด) ส่วนเกียร์ก็ใช้ของเดิมของนีออนคับ คือว่าการว่างเครื่องเน้นให้ใช้ของเดิมมากที่สุด

17. hengsak

101
    0
    0
    ขอดูรูปห้องเครื่องหน่อยได้หรือเปล่าครับ คุณ mizutar 1979
    ถ้าวันมีทติ้งว่าง เรียนเชิญด้วยครับ อยากเห็นรถจริงๆกับเจ้าของ ดูท่าว่าจะทำไปไม่น้อยเหมือนกัน

คุณ @466 ด้าม+แป้นเกียร์ใช้ของเดิมแต่เกียร์เป็นของติดเครื่องมาใช่หรือเปล่าครับ

18. mandalin

27
    0
    0
    อีก 4-5 วัน ผม จะถ่ายรูปมา ลงให้ดูละกันนะครับ ต้องไป ต่างจังหวัดอีกแล้ว ช่วงนี้งานเยอะไม่ว่างอ่ะครับ

19. mandalin

27
    0
    0
    เอามาให้ดูแล้วครับ ดูสกปรกหน่อย พอดียังไม่ได้ล้างรถเลยวิ่งไป ตจว. มา

20. mandalin

27
    0
    0
    หน้า ปัทไมล์ขึ้นหมด ครับผม วิ่งไม่อึด เหยียบกระจายครับ

21. hengsak

101
    0
    0
    ขอบคุณครับ อยู่แถวไหนครับเนี่ย
    ถ้าเป็นเครื่องโตโยต้าตัวนี้ ตัวเครื่องราคาไม่แพง
    เห็นว่าเครื่อง 1500 น่าจะอืดนะครับ เกียร์ธรรมดาหรือออโต้ครับ

22. hengsak

101
    0
    0
    ขอบคุณครับ อยู่แถวไหนครับเนี่ย
    ถ้าเป็นเครื่องโตโยต้าตัวนี้ ตัวเครื่องราคาไม่แพง
    เห็นว่าเครื่อง 1500 น่าจะอืดนะครับ เกียร์ธรรมดาหรือออโต้ครับ

23. mandalin

27
    0
    0

24. ekk@5852

525
    0
    0
    น่าจะเป็นของ toyota 111 ครับ ก็โอเค เพราะน้ำหนักรถ 2 รุ่นนี้ ใกล้เคียงกันตามที่ดูน้ำหนักในคู่มือนะคับ

25. indeedrock

indeedrock New Member Member

40
    0
    0
    แง่ม ๆ ใกล้เวลาลงเครื่องเป็น EVO 8 แล้วครับ กลางเดือนมีนา ไว้จะถ่ายรูปมาให้ยลโฉมกันนะครับ :D ตอนนี้ ดูภายนอกไปก่อนนะครับ คันขาว ฝากระโปรงดำ ล้อ Prodrive 17 นิ้ว 5 รู/100 ครับ :D

26. mandalin

27
    0
    0
    ไหนล่ะครับรูป- - อยากดู รอดูอยู่นะครับ

27. indeedrock

indeedrock New Member Member

40
    0
    0
  28. ekk@5852

525
    0
    0
    นึกว่าของใคร 555

29. mandalin

27
    0
    0
    อยากได้ โลโก้ Dodge มั้งอ่า หาได้ที่ไหนครับ - ราคาประมาณเท่าไหร่

30. chock

chock New Member Member

72
    0
    0
    วาง 7 a เหมือนกันครับ ไปขอนแก่นมา ใช้น้ำมันขาไปเกือบถัง กดได้ 180 พอดีโช๊คหน้าไม่ดี ความรู้สึกยังกดได้อีกครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้