ขอแนวทางในการแก้ไขปัญหาเสียงหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย korakit, 15 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. korakit

korakit New Member Member

15
    0
    0
    พอดีผมเพิ่งเอารถไปติดเครื่องเสียงมาครับ รถ Proton savvy นะครับ ไปเปลี่ยนตัวลำโพงคู่หน้าและหลังมา คู่หน้าเป็น ลำโพง Stage SPL Coaxial 6.2C ครับ ส่วนคู่หลังเป็น และ SPL Coaxial 5.2C ครับ ด้านหน้าใส่ลำโพงเสียงแหลมเพิ่มไปอีกหนึ่งคู่ แต่จำยี่ห้อไม่ได้ครับ ตัวเครื่องเสียงเป็น Zulex 2 din เป็น DVD และทีวีในตัว ผลที่ได้คือ เสียงที่ออกมามันไม่ใสเลยครับ อุดอู้อยู่ตรงกลาง เบสไม่นุ่มกระแทกอักๆ อย่างเดียว แบบนี้ควรทำยังไงดีครับ

พอดีไปปรึกษาเพื่อนมาครับ เค้าแนะนำว่าให้เอา 6.2C มาไว้เป็นคู่หลังแทน แล้วเอาคู่หลังเดิมออกไป ส่วนคู่หน้าให้เปลี่ยนเป็น SPL JUPITER 2-WAY 6.5" แยกชิ้น ครับ แล้วให้ใส่ Amp ของ CK4 (50 Watts X 4Ch) ครับ

ถ้าผมเปลี่ยนตามที่เพื่อนว่าจะแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นได้ไม๊ครับ หรือว่ามีแนวทางอื่นอีกหรือไม่ครับ รบกวนช่วยหน่อยนะครับ กำลังเซ็งมากเสียเงินไปแต่เสียงไม่ได้ดังใจเลย ผมมีงบประมาณ 10000 นะครับ บวก ลบ 5000 ครับ แต่ถ้าให้ดีก็ขอไม่เกินที่ว่านะครับ อยากให้เสียงสูงมันใสและชัดเจนขึ้น และเบศฟังนุ่มขึ้นครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :confused:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 ตุลาคม 2008
  2. Cjs

Cjs New Member Member

51
    4
    0
    ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ

1. ฟร้อน zulex ที่ผมฟังๆมาเสียงมันก็เป็นเเบบนี้อ่ะครับ อับๆทึบๆ ไม่ค่อยมีมิติ เเทบทุกตัวทั้ง 1 หรือ 2 din

2. ยิ่งใช้ coaxial คู่หน้าด้วยอีก มิติยิ่งไม่ได้ ทำไมถึงใช้ coaxial เเล้วเพิ่ม ทวิตเตอร์ล่ะครับ ทำไมไม่ใช้ เเยกชิ้นเเต่เเรกทีเดียว
    เปลี่ยนคู่หน้าให้เป็นเเบบเเยกชิ้น เอาทวิตเตอร์หล่อไว้ที่หูกระจกมองข้าง หรือ เสา A จะได้มิติเสียงเเหลมที่เพิ่มขึ้นไม่อับทึบ
    ลำโพง woofer หน้าตอนติดควรรองให้หน้า woofer หงายขึ้นเล็กน้อยให้เวทีเสียงยกขึ้น

ส่วนเเอมป์เสียงดีๆราคาย่อมๆ เเนะนำ MA ดีกว่าครับ ลำโพง stage หรือ hertz ก็โอครับ รายละเอียดดี ราคาไม่เเพง

3. korakit

15
    0
    0
    เพื่อนผมก็บอกว่าถ้าเปลี่ยนเป็นแยกชิ้นแต่แรกก็จบไปแล้วครับ คือตอนไปติดไม่ได้ปรึกษาใครน่ะครับ เลยทั้งโดนหลอก โดนฟันเลือดอาบกลับมาเลยครับ เพื่อนว่าร้านมันเอาของเก่าที่ขายไม่ออกมาติดให้ ถามเพิ่มอีกนิดนะครับ ถ้าเปลี่ยนตามที่เพื่อนว่าจะจบไม๊ครับ แล้วถ้ายังไม่ไปติด sub เพิ่มใส่แต่ amp เสียงจะดีขึ้นกว่าเดิมมากไม๊ครับ แล้วถ้าเปลี่ยนแต่ลำโพงหน้าเป็นแยกชิ้น แต่ยังไม่ติด amp เสียงจะเป็นไงบ้างครับ อีกนิดนะครับ amp ของ MA นี่เสียงต่างกับ CK4 ยังไงครับ ตัว M483ix กับ CK4 ตัวไหนเสียงดีกว่ากันครับ ตอนนี้เหลืองบไม่มากแล้วครับ โดนฟันมาราคาเท่าตัวอ่วมเลยครับ

4. Cjs

51
    4
    0
    คนเล่นเครื่องเสียงจบ ยาก ครับ เเล้วเเต่เจ้าของมากกว่า แหลมมากไป เบสน้อยไป เปลี่ยนนู่นนิด เปลี่ยนนี่หน่อย
    จบหรือไม่อยู่ที่ความพอใจของเจ้าของล้วนๆเลยครับ ใส่แอมป์เพิ่ม จะได้ความอิ่มของเสียงกลางเเหลมมากขึ้น
    เสียงหลุดลอยออกมาจากลำโพงมากขึ้นไม่อู้อยู่ล่างๆ เเละถ้าจูนดีๆเบสก็ไม่น้อยนะครับ
    กลางเเหลมเเยกชิ้น spl เสียงดีกว่า รวมชิ้น เเน่นอนครับ ไม่ใส่แอมป์ ก็ยังดีกว่า

CK4 เนี่ยลองฟังบ้างหรือยังครับ ถ้าถูกใจในคุณภาพเสียง เเละ เหมาะสมกับราคา ก็จัดได้ครับ
    เเต่ราคาขายต่อคงสู้ MA
    ไม่ได้

5. korakit

15
    0
    0
    ขอบคุณมากๆเลยครับคุณ Cjs ที่ช่วยตอบกระตู้ผมครับ ช่วยให้ผมตัดสินใจได้ง่ายขึ้นมากเลยครับ แต่ผมแค้นใจร้านที่เอาไปติดมามากๆเลยครับ พอโทรไปถามว่าทำไมเสียงออกมาแบบนี้ขอเปลี่ยนลำโพงเป็นแยกชิ้นได้ไม๊ ก็พูดจาออกเสียงดูถูกมากเลย ประมาณว่าเปลี่ยนลำโพงไปก็เท่านั้น ตัว Jupiter เสียงก็เหมือนลำโพงบ้านหม้อ ตัวแกนรวมที่ใส่ให้น่ะดีอยู่แล้ว ถ้าตัว เครื่องเล่นยังไม่เปลี่ยน หรือตราบใดที่คุณยังไม่เปลี่ยนไปใช้ลำโพง 2-3 หมื่น ถ้าจะเปลี่ยนลำโพงราคาแค่ 6 - 7 พัน คุณเล่นลำโพงจีนแดงไปเลยก็ได้แค่ 1000 กว่าๆเอง แถมบอกว่าเพื่อนที่คุณปรึกษาน่ะแข่งประกวดเครื่องเสียงได้รางวัลเหมือนผมรึเปล่า คิดดูดิครับ ฟันค่าลำโพงผมเท่าตัวยังมาดูถูกลูกค้าอีกสุดยอดเลย บอกชื่อร้านไปเลยครับ ฉัฐชั...ซาวโปรเจคครับ พุทธมณฑลสาย 4 ครับ แค้นมากๆเลย :mad:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ตุลาคม 2008
  6. korakit

15
    0
    0
    ผมเปลี่ยนลำโพงใหม่เรียบร้อยแล้วครับ ใช้ Jupiter แยกชิ้น หลังใช้คู่เดิมล้วใส่แอมป์ PDS ของ SPL เข้าใจ เสียงใสเด่นชัดเจนขึ้นมาก เบสนุ่มขึ้นไม่กระแทกเหมือนเดิม แต่ยังไม่ได้ใส่ sub เพิ่มเพราะงบไม่พอเนื่องจากโดนร้าน ฉัฐชั.. ฟันไปหมดก่อน เสียงที่ได้โดนใจเลยครับคราวนี้ เสียค่าใช้จ่ายไป 11000 โดยเทิร์นลำโพง 6" ตัวเก่าไปในราคา 1000 บาท แต่ตอนติดโดนฟันมา 4500 บาท เดือนหน้าว่าจะไปติด sub เพิ่ม ถ้าไงขอคำแนะนำเรื่อง sub หน่อยนะครับว่าควรใช้ยี่ห้อๆไหน และแบบไหนดี ขอแบบเบสนุ่มๆ ไม่ต้องกระแทกมากนักนะครับ ขอบคุณมากครับ (ปล สติ๊กเกอร์หลังรถของร้านฉัฐชั... ผมติดคำว่าไอ้ขี้โกงเพิ่มเข้าไปเพื่อเวลาวิ่งจะได้ประจานไปในตัวเพื่อความสะใจครับ )

7. Cjs

51
    4
    0
    ดีใจด้วยน่ะครับ :):):) คนเล่นเครื่องเสียงต้องโดนฟันมาทั้งนั้นครับ ผมก็เคยโดน :D:D:D

ซับนุ่มๆก้อพวก focal 11 นิ้ว หรือ ไม่ก็ JL ครับ ตู้ปิดซักใบ จูนเนียนๆ ก็จบสวยเเล้วครับ

ปล.ชอบ idea เรื่องสติกเกอร์ฮ่ะ อยากชมจัง :D:D:D ขับผ่านร้านเค้าบ่อยๆด้วยน่ะฮ๋ะ ให้เฮียมันเห็น :D:D

8. korakit

15
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ Cjs อีกครั้งครับ เดี๋ยวเดือนหน้าจะไปติด sub ให้จบเรื่องเครื่องเสียงซะที ตอนนี้ฟังมีความสุขขึ้นเยอะเลยครับ ถ้าใส่ sub อีกตัวคงน่าจะปิดงานได้ซะที ขอบคุณอีกครั้งครับ

ปล ขับผ่านหน้าร้านไอ้ขี้โกงฉัฐชั... บ่อยๆกลัวมันไล่ยิงเอาครับ ฮ่าๆๆๆ

9. Cjs

51
    4
    0
    รอ burn in amp กับลำโพงอีกซัก 50ชม.+ น่าจะถูกใจมากขึ้นอีกครับ

10. korakit

15
    0
    0
    การ burn in นี่มีเทคนิคอะไรพิเศษไม๊ครับ หรือว่าแค่เปิดฟังเพลงไปเรื่อยๆจนครบระยะเวลาของมันเอง แล้วอุปกรณือิเลคโทนิคต่างๆนี่ จำเป็นต้อง burn ทั้งหมดเลยรึเปล่าครับ พอดีผมไปเจอไฟล์ที่เค้าโพสต์ในเวปเค้าบอกว่าช่วยล้างกระแสแม่เหล็กที่ค้างอยู่ จะช่วยให้เสียงดีขึ้น และช่วยในการ burn ผมเลยสงสัยว่ามันช่วยได้จริงๆเหรอครับ แล้วเสียงหลังจาก burn แล้วมันดีขึ้นขนาดไหนครับ รบกวนขอความกระจ่างนิดนึงนะครับ พอดีเป็นความรู้ใหม่เลยนะครับเรื่องนี้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

11. Cjs

51
    4
    0
    เรื่อง burn เนี่ยผมก็ไม่ทราบจริงๆว่าต้องทำกันจริงจังเหมือนกัน เเต่ร้านที่ผมติดตั้ง
    บอกให้ลองเปิดเพลงหลายๆเเนว ทั้งออดิโอไฟร ฮิปฮอบ หรือเพลงทั่วๆไปน่ะครับ
    ให้เสียงออกครบทุกย่านความถี่

เเต่พอครบ 50 ชม.เเล้วเสียงจะดีขึ้นเรื่อยๆครับ ผมใช้ hertz hsk ตอนลองฟัง
    ในห้องลองเนี่ยชอบมากกก ครับ เเต่อติดรถจริงๆ เสียงเเรกที่ได้ยิน
    ทำไมเสียงมันเป็นเป็ด งี้ฟร่ะ เต่ที่ร้านบอกให้เบอร์นซักพัก พอครบ 50 ชม.
    เสียงถึงออกมาดั่งใจครับซัก 80% ของที่ฟังในห้องลองเสียงได้

เเต่เสียงที่ออกมายังไงก็เทียบไม่ได้กับในห้องลองเเน่นอนครับ เพราะห้องลอง
    ตีตู้ ทั้งความสงัด ทั้งอคุสติคถูกจัดวางมาเป็นอย่างดี ไม่เหมือนในรถยนต์

12. korakit

15
    0
    0
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณที่ช่วยตอบให้ทุกครั้งนะครับ คุณ Cjs พอดีผมลองเอาตัวไฟล์ช่วย Burn ไปลองเปิดดูแล้วครับ มันจะไล่เสียงตั้งแต่ต่ำสุดไปจนสูงทะลุเพดานเลยครับ ฟังแล้วประสาทจะกิน หลังจากลองเปิดวนไป 5 รอบๆละ 1 นาที ลองไปฟังดูเสียงต่างขึ้นจากเดิมพอสมควรครับ รู้สึกว่าเสียงที่ออกมาใสขึ้น เบสนุ่มขึ้นครับ แต่เพื่อนผมเค้าแนะนำว่าให้ทำครั้งนี้ครั้งเดียวพอแล้ว ทำบ่อยๆลำโพงจะโทรมครับ ส่วน amp เค้าบอกว่าให้เปิดฟังไปเรื่อยๆครับเพราะตัวที่โหลดมาใช้ burn ลำโพงอย่างเดียว เลยลองเอาไปทำกับลำโพงคอมพ์ดูครับ ใช้ได้เหมือนกันครับเสียงโอขึ้นพอควร เป็นเพราะคุณ Cjs เลยครับถึงทำให้ผมรู้เรื่องนี้ ถ้ามีอะไรดีๆก็ช่วยแนะนำเพิ่มด้วยนะครับ เพิ่มเติมอีกนิดครับผมจะติด sub ตัวนี้ครับ Stage SPL : Hybrid 10 (วอยค์คู่ - 200w RMS) มีความเห็นว่าไงมั่งครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ :)

13. Cjs

51
    4
    0
    ไม่เปนไรครับ พอดีรู้เรื่องที่คุณถาม เรยพอจะตอบได้บ้างน่ะครับ

ซับเล่นยี่ห้อเดียวกันกับลำโพงก้อดีครับ เสียงจะได้ไปในทางเดียวกัน เเต่ผมไม่เคยฟังซับ stage
    น่ะครับ เคยฟังเเต่กลางเเหลม เสียงหวาน ละมุน ใช้ได้เรยอ่ะ

เรื่องซับถ้าจะเอา PHD มาขับต้องดูวัตต์ด้วยนะครับ เเละดูด้วยว่าโหลดที่ ๒ โอห์ม ได้หรือเปล่า
    เดี๋ยวจะขับไม่ออก ถ้าซัก ๘๐ คูณ ๔ ก็ต่อ chanel ละ วอยจะได้ไม่โหดร้ายกับเเอมป์มากครับ

14. korakit

15
    0
    0
    เราจะรู้ได้ไงครับว่ามันโหลดที่ ๒ โอห์ม ได้หรือเปล่า ดูไงอะครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เลยอะครับ แล้วถ้าเราไปตีตู้นี่ ตู้ไม้กับตู้อะครีลิค แบบไหนดีกว่ากันครับ เสียงที่ได้ต่างกันยังไง แล้วค่าตีตู้อยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ

15. Cjs

51
    4
    0
    ดูที่สเปคข้างกล่องครับ ของผมจะเขียนประมาณนี้อ่ะ

100 * 4 watt ที่ 4 โอห์ม
    180 * 4 watt ที่ 2 โอห์ม

ส่วนมากตู้ไม้ หน้า อคริลิคครับ อคริลิคทั้งใบเเพงมาก จะได้ความสวยงาม เล่นเเสง สีได้เยอะ เเต่ต้องหาร้านทำฝีมือดีๆ
    ไม่งั้นส่วนมากจะออกลิเก ส่วนร้านที่ทำสวยๆ ก็มักแพงครับ เสียงที่ได้ไม่หนีกันเท่าไหร่ แพงโดยใช่เหตุ
    ตู้ไม้หุ้มหนัง หรือ หุ้มพรม เนียนๆก็สวยไปอีกเเบบครับ ดูเรียบๆ ผมชอบดูเรียบๆเรยหุ้มพรมเเบบเดียวกับท้ายรถ
    เปิดมา แฟนยังดูไม่ค่อยออกเรยครับ เเค่มีหน้าจานข้าววางอยู่ใบ กะกล่องเหล็กกล่องนึง :)

ค่าใช้จ่ายการตีตู้ตีตู้เหลี่ยมๆธรรมดาๆ ไม่เข้ารูป ไม่สวยงามนักอยู่ราวๆ 2000-3000 เกินกว่านี้ถือว่าเเพงครับ
    ถ้าตีเต็มท้าย โชว์หน้าซับ + แอมป์ เเบบเข้ารูปเรยนะครับประมาณ 6-10 พันเเล้วเเต่วัสดุ หุ้มพรม หนัง หรืองานสี
    เเต่ถ้าชอบโชว์ก้อเล่นหน้าอคิริคครับ งบประมาณ เเพงขึ้นประมาณเท่าตัว

16. korakit

15
    0
    0
    สเปคมันตามนี้เลยครับ

PDS 4075
    SPECIFICATIONS : POWERAMP. 4 CH X 75 W.
    2ohm Stable amplifier
    MOS-FET Stable Power supply
    Gold plated RCA input jack
    Gold plated Power and Speaker termingl
    Thermal and short protection
    Power output at 4 ohm 200W x 2Ch / 100W x 4Ch
    at 2 ohm 300W x 2Ch / 150W x 4Ch
    Bridged power at 4 ohm 250W x 2Ch / 250W x 2Ch
    Adiustable Input sensitivity 150mV – 5V
    Variable HPF Frequency 40 – 250Hz
    Variable LPF Frequency 35 – 200Hz
    Powerful Bass boost 12 dB at 45Hz
    Frequency response at +/-1dB 10 - 20 KHz
    T.H.D 0.05%
    Signal / Noise Radio 90dB
    Separation 60dB
    Input impedance 10K

สเปคนี้สามารถใส่ได้ไม๊ครับ เห็นมันมีเขียน 2 โอมป์ด้วย เลยคิดว่าน่าจะได้ แล้วไอ้ Bridged power นี่มันคืออะไรครับ เขียนมาเยอะเลยงง ถ้าเป็นเรื่องคอมพ์นี่ร้องอ๋อไปแล้วครับ เจอเรื่องเครื่องเสียงมึนอย่างเดียวครับ แหะๆ รบกวนดูให้นึดนึงนะครับคุณ Cjs ขอบคุณครับ

17. Cjs

51
    4
    0
    ต่อได้ครับสบายๆเรย

ต่อ chanel ละวอยที่ 4โอห์ม กำลังวัตต์จะได้ 200w
    ต่อ bridge ที่ 4 โอห์ม จะได้ 250w
    ต่อ bridge ที่ 2 โอห์ม จะได้ 300w

18. korakit

15
    0
    0
    ขอบคุณครับ จะได้สบายใจไม่ต้องซื้อ amp เพิ่ม แต่ว่าสงสัยนิดนึงครับว่า ถ้าต่อ amp เพิ่มอีกตัวนี่เสียงจะต่างกันยังไงเหรอครับ แล้ว ซับเนี่ย ใส่กี่ดอกดีครับ รถผมมันรถเล็กๆเลยกะว่าจะใส่ดอกเดียวพอ แต่สงสัยเฉยๆว่า ถ้าใส่สองดอกเสียงจะต่างกันยังไงครับ

19. Cjs

51
    4
    0
    ใส่เพิ่มก็ดีครับ แอมป์สำหรับขับซับ เเต่สำหรับชุดเล็กๆไม่เน้นเสียงดัง ไม่เผื่อเเผ่คนรอบข้าง
    ฟังมันส์ๆในรถ ดอกเดียวก็พอครับ ใช้เจ้าเเอมป์ตัวนี้เเร่ะขับ Ch1-2 ขับคู่หน้า Ch 3-4 ต่อบริดขับซับ

ถ้ายังรู้สึกเสียงเบสไม่พอ ก็ค่อยเพิ่มเป็น 2 ดอก กับ เเอมป์ขับซับอีก 1ตัว ใส่ซับ 2 ตัว ก็ได้พลังเบสมากกว่า
    1ดอกอีก 1 เท่า

ใส่แอมป์ขับซับเพิ่มอีกตัว ไม่ได้ให้เสียงที่ต่างครับ เเค่มันสามารถขับซับเพิ่มได้อีก เป็น 2 ตัวเท่านั้นเอง

20. korakit

15
    0
    0
    เข้าใจแจ่มแจ้งแล้วครับทีนี้ สรุปคือถ้าผมเน้นฟังเอามันส์คนเดียวในรถ ก็แค่ใส่ซับดอกเดียว แล้วใช้แอมป์เดิมขับซับที่ใส่ ยกเว้นอยากให้ดังเผื่อแผ่ไปถึงคนนอกรถก็ใส่เพิ่มเข้าไปอย่างละหนึ่ง ถูกต้องนะครับที่ผมเข้าใจแบบนี้ ขอบคุณ คุณ Cjs นะครับที่ช่วยให้กระจ่างเสียที เดี๋ยวเสาร์หน้าผมจะเอารถไปติดซะที อ้อ เกือบลืมเลย สงสัยอันสุดท้ายแล้วครับ ตอนที่ผมเอารถไปเปลี่ยนลำโพงหน้ามา ลำโพงคู่หน้า ทวิสเตอร์ตัวเสียงแหลม ตอนติดเสร็จร้านเอากาวแปะหงายหน้าลำโพงขึ้นเพดาน แบบนี้มันติดถูกรึเปล่าครับ ผมถามเพื่อนดูเค้าบอกว่ามันต้องติดให้หันหน้าเข้าหาคนขับ และทำมุมตัดกันถึงจะถูกต้อง ผมเลยโทรไปหาร้าน ร้านมันบอกว่าต้องทำหล่อติดข้างละ 800 บาท สรุปคือผมต้องเอาไปแก้ตัว ทวิสเตอร์ใหม่ใช่ไม๊ครับ ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ ถามบ่อยๆเกรงใจจัง

21. Cjs

51
    4
    0
    เข้าใจถูกต้องเเล้วครับ :)

ทวิตเตอร์หล่อขึ้นที่เสาA หรือ กรอบกระจกมองข้างก็ได้ครับเเต่ควรจะทำมุมให้มันตัดกันเเถวกระจกมองหลังมากกว่า
    สำหรับ ลำโพงที่เสียงค่อนข้างจะจัด เช่น Stage ของ คุณKorakit เเละของผมHertz ก็เช่นเดียวกันครับ

ตอนเเรกของผมหล่อที่ กรอบกระจกมองข้าง ยิงเข้าหาคนขับ เสียงแหลมมันจัดไปนิดๆ เรยต้องลดเสียงเเหลมที่ พาสซีฟลงนิดนึง
    ตอนนี้แก้ยิงขึ้นตัดที่กระจกมองหลัง ก็ฟังสบายขึ้นครับ มิติดีขึ้น

ตอนนี้ยังไม่ได้หล่อ ก็ลองเลือกเอาไปวางดูครับ ว่าชอบเสียงตรงไหน เสา A หรือ กระจกมองข้าง มากกว่า
    หรือยิงตัดที่กระจกมองหลัง หรือ ยิงเข้าหูมากกว่า เเล้วค่อยเอาไปหล่อจริงๆ ครับ

ไว้เส็ดสมบูรณ์ ต้องขอลองฟังบ้างเเล้ว 55

22. korakit

15
    0
    0
    ขอบคุณครับคุณ Cjs เดี๋ยวผมจะลองแกะมาวางตัดกันตามมุมต่างๆดูครับ แต่ว่าเสาA ที่ว่านี่มันตรงไหนครับ กลัวเข้าใจผิดวางไม่ถูกที่ แล้วถ้าเราหล่อเสร็จแล้วนี่มันสามารถย้ายจุดได้ด้วยเหรอครับ ถ้างั้นเดี๋ยวลองวางให้ได้จุดโดนใจก่อนแล้วค่อยไปหล่อดีกว่า ถ้าติดเสร็จแล้วถ้าคุณ Cjs ว่างๆจะชวนขับซิ่งชวนไปนวดแผนโบราณด้วยกันดีไม๊ครับ อิๆๆๆ ขอบคุณมากๆเลยนะครับคุณ Cjs ว่าแต่คุณ Cjs ชื่อเล่นจริงๆว่าอะไรเหรอครับ เผื่อได้รู้จักไว้เป็นเพื่อนกัน ผมชื่อ อาร์ม นะครับ

23. Cjs

51
    4
    0
    เสา A คือ เสากระจกหน้ารถครับผม

หล่อเส็ดสามารถเเก้ได้ครับ เบิกเสาหรือ กรอบกระจกมองข้างใหม่เรยครับ :D:D:D เรยเเนะนำให้ลองวางดูก่อน
    เเต่ถ้าแก้เล็กๆน้อยๆ เช่นปรับมุมใหม่นั้นสามารถทำได้ครับ เเต่ถ้าย้ายมาจุดใหม่คงต้องเบิกใหม่เรยฮ่ะ

ปล.ผมไม่ชอบเเผนโบราณครับ ชอบอาไรๆที่มันปัจจุบันๆครับ :D:D:D:D

ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณอาร์ม ผมณัฐ ครับ

24. korakit

15
    0
    0
    ถ้างั้นเดี๋ยวผมลองหามุม จัดมุมให้มันโอเคก่อนดีกว่า ไม่งั้นท่าจะไม่จบแน่งานนี้ ขอบคุณนะครับ คุณณัฐ ที่ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจแม้จะถามมากไปหน่อยตามประสาคนไม่รู้กลัวโดนฟันซ้ำ ฮ่าๆๆ ถ้าไงติดเสร็จเรียบร้อยแล้วเดี๋ยวผมจะมารายงานให้ทราบอีกทีครับ แต่แหม เสียดายที่ไม่ชอบแผนโบราณ ไม่งั้นได้ไปร้านเดียวกัน ฮ่าๆๆ ผมชอบไปแผนโบราณแล้วใช้คารมให้กลายเป็นปัจจุบันน่ะครับมันตื่นเต้นดี อิๆๆๆ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ ชอบมีเพื่อนเยอะๆครับเวลาไม่มีตังค์ได้มีให้ยืมหลายๆคน ฮ่าๆๆ ล้อเล่นนะครับ ว่างๆก็แอดมาคุยเอ็มกันครับ ขอบคุณนะครับที่ช่วยตอบคำถามทุกครั้ง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤศจิกายน 2008
  25. korakit

15
    0
    0
    ไปใส่ Sub มาเรียบร้อยแล้วครับ คุณณัฐ ใส่ stage hybrid 10" ต่อเข้าแอมป์เดิม ช่อง 3-4 ครับ ส่วนลำโพงคู่หลังต่อเข้ากับเครื่องเล่นแทน ตีตู้แบบปิดที่ร้าน ประสิทธิ์ซาวน์ครับ ร้านเค้าตีตู้เข้ารูปให้พอดีเลยงานเนียนมากเลยครับ พูดจาดีแถมเก็บรายละเอียดที่ร้านเดิมทำให้ไม่เรียบร้อยร้อยเพิ่มให้ด้วย เสียค่าตีตู้ไปทั้งหมด 4400 เสียงมีมิติขึ้นมาก แต่ซับยังแข็งๆอยู่คงต้อง burn ไปซักพักนึงน่าจะโอเคขึ้น ตอนนี้เพราะแค่แก้ทวิสเตอร์ด้านหน้าแค่นั้นก็น่าจะจบแล้วครับ คิดว่าคงไม่น่าทำอะไรเพิ่มแล้ว (ในตอนนี้ครับเพราะหมดไปสามหมื่นแล้ว กระเป๋าแห้งเลยครับ) สรุปตอนนี้ค่อนข้างพอใจเสียงแล้วครับ แต่เสียงคู่หลังมันไม่ค่อยดีเท่าไหร่เสียงอู้ไปหน่อย แต่ไม่ค่อยซีเรียสเพราะไม่ค่อยมีใครนั่งครับ ในอนาคตอาจติดแอมป์เพิ่มอีกตัวแล้วอาจเปลี่ยนคู่หลังเป็นแยกชิ้นครับ ขอบคุณ คุณณัฐ มากนะครับที่ให้คำแนะนำ ถ้ามีอะไรสงสัยอีกจะมารบกวนใหม่นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้