แนะนำ Power Amp ให้หน่อยครับ กับ Bass Box

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Vitty, 12 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ตอนนี้ผมใช้ รถ EK ติด Pioneer 5050ub คู่หน้า DLS b6a คู่หลัง Cutting Edge 6x9

มีแผนคือ ว่าจะติด

1. Bass Box
    2. Power Amp

โดยเอา 1 ก่อน แล้วมีเงินค่อย 2 จะดีไหมครับ หรือตัด 1 ไปเลย

เผอิญติดแก๊ส น่ะครับ ที่ก็ไม่มี

เอาว่า แนะนำ amp ให้หน่อยครับ ในระดับ 5000-6000 หน่อยครับ
    มีหรือป่าวครับ เน้น ฟังเพลงชิวๆ ไม่เปิดอัด ครับ เปิดพวก pop jazz พริ้วๆ ครับ

ส่วน bass box ของอะไรดี ครับ จะให้มันลงลึกๆ กระชากใจ ได้บ้างครับ

2. buddyfram

buddyfram New Member Member

1
    0
    0
    Bass Box มีamp ในตัวก็มีครั้งเดียวจบครับ4000-6500

3. Cjs

Cjs New Member Member

51
    4
    0
    เป็นผม ผมจะติด power ก่อนครับเพราะส่วนตัว เบสบอก มันไปได้เเค่จุดๆนึง ไม่ได้ลงลึกเเละเเรง
    เท่าซับ 10 นิ้วตีตู้ ถ้าเผื่ออนาคตติดซับ เเบบประหยัดก็ลองมองไปที่แอมป์ 5 ch ก็ดีครับ ตัวเดียวจะได้จบ
    มีตังค์ก็ค่อยเพิ่มซับกับตีตู้

ติดพาวเวอร์ ช่วยให้กลางเเหลม มี impact กับ dynamic ที่ดีขึ้นเเบบเห็นได้ชัดครับ

แอมป์ราคาประมาณนี้ ก็พวก MA ,M-dimension ,DR ,ACZON

4. ^_^PreluDe_H22A^_^

^_^PreluDe_H22A^_^ New Member Member

27
    0
    0
    http://www.mercedesmania.com/forum/index.php/topic,25244.0.html

พอดีผมติดแก็ส และมีปัญหาเรื่องที่สำหรับติดตั้งซับครับ

เลยใส่ซับบ๊อกมา รายละเอียดตามลิ้งค์ครับ เผื่อเปนแนวทาง หุหุ

5. kabu

kabu Member VIP

46
    0
    6
    ตอนแรกพมตีตู้ซับ10คู่นึง แต่หนักรถเลยขายแ-กไปคับ ไปเดินดูเบสบ็อกมาตอนซักประมาณ8เดือนที่แล้วยังไม่ค่อยมีกี่รุ่น เห็นปริซึมกะยี่ห้อไม่คุ้นหูอีก3-4ตัว อยากได้ปริซึมเหลือแต่ราคารับไม่ได้ ไม่รู้จะแพงไรนักหนา เลยถามพี่คนที่ขายของที่ร้าน ขอเถ้าความก่อนคับร้านนี่ที่พมติดใจไปซื้อเพราะเค้าเป็นคนที่บอกอะไรตรงๆมากคับไม่อยากจะเชื่อไม่มีพูดเชียร์ให้ซื้อโน่นนี่ ถามอะไรบอกตรงหมดเลย ราคาก้อถูกกว่าร้านแถวๆนั้นคอนข้างเยอะ อย่างพมบอกชอบฟังแบบฟร้อนสเตจ์เพาระรถพมมันเล็ก ขอลำโพงหน้าเน้นเสียงกลางๆ เสียงร้อง เสียงกีต้า ของซานตาน่า แก่ก้อบอกคู่นี้ แถมบอกอีกว่าโรงงานเดียวกะโมเลล คนออกแบบวงจรพาสซีบเป็นอาจาร์ยคนไทยสอนไรไม่รู้จำชื่อไม่ได้เป็นคนออกแบบให้ทางเมืองนอก ตอนนั่นเพิ่งไปครั้งแรก เอาก้อเอาว่ะ คู่2พันกว่าบาท มาติดแทน msdอันเก่า เบริ์นอินซักพักก้อ นึกถึงหน้าคนขายว่าแม่งโคดใจแบบนี้ล่ะที่กรูต้องการ บ้านอยู่ลาดพร้าว ร้านอยู่ปทุมแต่ที่ไปเพราะจะไปดูอะไหล่มอไซค์เดินผ่านร้านแกเพราะจะไปกดตังเลยหยุดดูเลยต้องกดมาเพื่อค่าลำโพงด้วย หลังจากนั้นพาพี่ไปซื้อฟร้อนไฟโอเนียตัวใหม่ เพื่อนพี่เค้าซื้อร้านที่คิดว่าถูกแล้ว ร้านใหญ่ๆชื่อดังๆแถวๆเนี้ยะ 22000 ไปร้านพี่แก่ถามมีไหมรุ่นนี้ พมพาพี่มาซื้อไกลมากขอราคาพิเศษนะคับ คนขายบอก19000 พมมองหน้าพี่เงียบไม่ต่ออีกเลย แล้วก้อซื้อปรีซื้ออะไรอีกจิปาถะ หลังจากนั้นพมก้อไปซื้ออะไหล่มอไซค์อีก กะจะไปเอา เบสบ็อก ตอนนั้นมี ปริซึมแล้วก้อยี่ห้อห่วยๆอีก2-3กล่อง ก้อคิดในใจว่าเอาว่าเอาอันถูกๆก้อได้ตามสภาบเศษกิจ พี่คนขายก้อบอกแล้วว่าเสียงคนละเรื่อง ไปๆมาๆ แกนึกได้ว่ามีอันนึงเพิ่งมายังได้โชว์พมเห็นแว่บแรกมันเหมือนยี่ห้อดังที่เคยเห็นในหนังสือเห็นลงราคาเกือบ6พัน ก้อถามแกว่าพมคิดถูกไหมเค้าก้อยิ้ม แล้วบอกว่าวันนั้นมีคนเอาไอ้ตัวในหนังสือมาส่งแกแกยุ่งอยู่พอมาเห็นวิ่งกับไม่คืนเซลล์เกือบไม่ทัน พอมาลองติดตั้ง เปิดฟังไม่ผิดหวังจริง เบสจะไม่กระแทก ไม่เหมาะกับ พวกรถที่ เปิดกระจกแล้วเปิดเพลงแนวรถบัมพ์ รู้สึกตัวนี้จะมีเพสในตัวด้วย เวลาฟังปกติ เปิดโวลุ่มจากสวิสแยกที่มีมาให้ตะหาก เปิดแค่เบอร์1 แต่ถ้าวันไหนคึก ฟังอันเดอร์กรานว์ หรือทรานซ์ ก้อยังหันไปบอกคนข้างๆว่าไม่น่าเชื่อไอ้กล่องที่มีลำโพงเบสบางๆข้างในนี้มันเสียงจะดีกว่าไอ้ตู้ไม่ข้างที่ยกออกไปอีก รู้สึกว่าจะเอาสายจากวิทยุมาเข้าที่นี่1แชแนลแล้วในตัวมันจะตัดความถี่เพื่อให็โยงไปพ่วงลำโพงทั้ง2คู่ได้เลย ลองดูก่อนคับยังไม่ต้องเสียตังซื้อเพาว์แอม ถ้าวิยุดีๆหน่อยคุนคงจบเท่านี้ ข้อเสียของเบสบ็อกแบบบางๆคือจะขาดมิดเบสไปหน่อยคับ เฉพาะนั้นถ้ามีลำโพงคู่หลัง เน้นชูมิดเบสหน่อยคับ คู่หน้าตามสไตล์ชอบ ถ้าไม่พอใจลองไล่ไปเรื่อยๆคับ เอาลองเอายัดใต้เบาะซัก2อันได้คับถ้ายังไม่พอให้ ตูดจะได้เด้งที่คู่ ยยังนี้จากประสบการ์ณ+สมองอันน้อยนิดของพมคนเดียวนะคับคิดเอาเองติดเอาแบบงูๆปาลๆแต่อยากซื่อว่าคนขายของที่ยังมีจันยาบรรณก้อมีในโลก ขอโทษทีคับไม่ได้อ่อนกะทู้ด้านบน จริงอย่างที่พี่เค้าว่าคับ แล้วแต่งบคับ ลองปริซึมดูคับถ้าไม่จำกัดงบ ถ้าลองแล้วเบสยังลึกไม่พอพมขอซื้อต่อคับ เพราะรถพมมันคนเล็กของก้อรถเลยไม่เลือกเบสบ็อกซ์อ่ะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้