B20B เกียร์ธรรมดา

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย salmon drag, 10 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    B20B อยากได้เกียร์ธรรมดา
    ต้องเอาเกียร์ อะไรมาชนครับ แล้วต้องแปลงอะไรไหมครับ

เพราะโดยทั่วไปจะมีแต่เกียร์ ออโต้ ไม่เอาแบบประกบ นะครับ
    อยากได้แบบเครื่องเดิมๆ แต่ เกียร์ธรรมดา

หรือว่า จะวาง B16A เกียร์ธรรมดา ดีกว่าครับ ขอความรู้ด้วยครับ

:confused:

2. birdsum

birdsum Active Member Member

420
    36
    28
    เกียร์b16 ชนได้ครับ

3. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    ลำพังชั่งโมงนี้ B20B ออโต้(ORTHIA) ก็หายากอยู่แล้วคับ แล้วยิ่งต้องการเกียร์ธรรมดา ยิ่งกว่ายากคับ
    ครั้นจะหาเกียร์ของพวกB16/18 มาชนมันก็ชนกันได้สบายๆ ว่าแต่จะหาพวกอุปกรณส่วนควบ ของระบบเกียร์ธรรมดามาได้ครบหรือเปล่า แบ็คเก็ตหลัง ฟลายวีล หีว ผ้า และอะไรอีกเยอะแยะ มันปวดใจคับถ้า กำเงินอยู่ในมือเป็นเดือนแต่หาที่ซื้อไม่ได้
    หา B16A เลข 58/59/60 มาวางดีกว่าคับ ถ้าต้องการGธรรมดา เพราะมันไม่บานปลาย จบง่ายที่ดซู้ดดดดด..........

4. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0

กระจ่าง ขอบคุณครับ

5. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เกียร์ธรรมดาคงจะหายากหน่อยนะครับ เพราะในญี่ปุ่นส่วนใหญ่ก็ใช้เกียร์ออโต้กัน เอาเกียร์ธรรมดาของ b18b มาชนก็ได้ครับ อัตราทดเท่ากับ B20 แต่ก็หายากพอกัน แต่ก็จะถูกว่าของ B16A ,B18C เพราะอัตราทดไม่จัด ใช้รอบไม่เยอะ วิ่งทางยาวๆ ประหยัดกว่า เฟืองท้ายแค่ 4.266 เมื่อเทียบกับของ vtec จะอยู่ที่ 4.4 และ 4.785

อุปกรณ์ส่วนควบต้องเตรียมไว้อีกประมาณ หมื่นละครับ พวกปั๊มคลัชท์ ฟลายวีล กระบองเกียร์ ด้ามเกียร์...
    ราคาเกียร์ น่าจะอยู่แถวๆ 15,000-20,000 ถ้าเป็นของ วีเทค ส่วนใหญ่จะสองหมื่นขึ้นไป

6. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    ความรุ้ทั้งนั้นเลยครับ

B20b เกียร์ธรรมดากับเกียร์ออโต วิ่งทางใกลเกียร์ไหนประหยัดน้ำมันกว่ากันครับ AT/MT กำลังจะวางและเลือกเกียร์ครับ ช่างบอกเกียร์ MT ต้องเพิ่มอีก 2,000 ครับ วิ่ง 120 เกียร์ธรรมดารอบขึ้นเท่าไหร่เกยร์ออโตขึ้นเท่าไหร ใครเคยขับช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้