มีปัญหาเกี่ยวกับเครื่อง

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย Psychosis777, 30 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Psychosis777

Psychosis777 New Member Member

47
    0
    0
    รถ 505 2.0 เครื่องSR เกียร์ออโต้ ตอนนี้มันเป็นอะไรไม่รู้ครับ

เวลาขับนานๆๆๆๆ เวลาเยียบเบรด รอบเครื่องมันจะเร่งขึ้นเองครับ(บ้างครั้งก็เป็นบ้างครั้งก็ไม่เป็น)

คนนั้งหลังถึงกับหัวทิ้มเลยครับ ตอนไปถามช่าง ช่างบอกให้ลองล้างลิ้นปีกดู อาการมมันก็ไม่หาย

กุ้มใจมากๆๆๆเลยครับจะทำอย่างไรดีครับ พี่ๆๆๆๆช่วยด้วยครับ:cry::cry::cry:

2. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    อันนี้ต้องรอเพื่อนๆที่ใช้ SR มาตอบแล้วอ่ะคับเป้...

3. te_uan

te_uan Member VIP

708
    25
    18
    ลองดูแอร์โฟลว์รึยังครับ

ถ้ามานสกปรกก็มีสิทรวนได้อ่าครับ........ลองล้างดูอ่าครับ

มานง่ายกว่าล้างลิ้นปีกเยอะอ่าครับ

4. tump

tump New Member Member

230
    3
    0
    หม้อลมรั่วครับ มันเลยทำให้อากาศ ใหลเข้าท่อไอดีมากขึ้น เครื่องเลยเร่งเครื่องขึ้นเองครับ ทดสอบเบื้องต้นดวยการดูดท่อหม้อลมดูครับ

5. Psychosis777

Psychosis777 New Member Member

47
    0
    0
    ขอคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับถ้าได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบครับ

6. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ตอบกานได้รวดเร็วมากคับ...เพ่น้องงง....5555+

7. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    ชาวรถซิ่งเค้าก็มีปัญหามาถามตอบกานเน๊อะ..รถ N/A อย่างเร...เซ็ง....อะไหล่แท้เท่านั้น...เฮ้อ..

8. Psychosis777

47
    0
    0

พี่ครับ หม้อลมไม่รั่วครับแต่ที่รั่วมันคือตัวกระจายแรงเบรคครับเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วแต่อาการมันก็ไม่หายครับทำอย่างไรดี

ลองดูแอร์โฟลว์รึยังครับ

ถ้ามานสกปรกก็มีสิทรวนได้อ่าครับ........ลองล้างดูอ่าครับ

มานง่ายกว่าล้างลิ้นปีกเยอะอ่าครับ

แอร์โฟลว์เลี้ยงแล้วก็ไม่หายครับ

มันจะเป็นที่ท่อยางระหว่างหม้อลมเบรคไปเครื่องได้หรือเปล่าครับ

อีกข้อหนึ่งครับ ผมจะไปเจาะดุ้มล้อให้เป็น 5 รู 114.3ครับแล้วใส่แม็ก GTR หน้ากว้าง 8นิ้ว

มันจะติดซุ้มล้อไหมครับ เห็น Off เดิมมัน -30 แต่GTR มัน Off 30 ครับ:sad::sad:

9. God level

1,028
    14
    38
    ..ข้ออื่นไม่ทราบอ่ะคับ...ต้องรอเพื่อนๆชาวSR มาตอบอ่ะคับ

..แต่ข้อนี้ขอตอบให้แล้วกัน...

อีกข้อหนึ่งครับ ผมจะไปเจาะดุ้มล้อให้เป็น 5 รู 114.3ครับแล้วใส่แม็ก GTR หน้ากว้าง 8นิ้ว

มันจะติดซุ้มล้อไหมครับ เห็น Off เดิมมัน -30 แต่GTR มัน Off 30 ครับ

...ตอบคับ....ไม่ติดซุ้มแน่นอนคับ...........แต่....ล้อมันจะซุกเข้าไปด้านในอ่ะคับ....ล้อหลังไม่น่ามีปัญหาอารายคับ....ล้อหน้า...ระวังล้อจะติดโช๊คนะคับ.......ทางที่ดี...ถ้าจะเจาะดุมเป็น5/114.3แล้ว....ก้อทำสเปเซอร์เป็น...5/114.3 ออก 5/114.3 หนาออกมาอีกสัก 1 นิ้ว...ทำทั้ง4ล้อเลยคับ....รับรองว่า...ไม่สั่น...(ถ้าทำเซ็นเตอร์บอลไว้รับกันนะคับ)...แล้วล้อก้อออกมาเต็มซุ้มด้วย....หล่อแน่นอนคับเป้....

10. tump

tump New Member Member

230
    3
    0
    ถ้าบอกว่าเบรคแล้วรอบเครื่องเร่งขึ้น แต่คนนั่งหลังหัวทิ่มแสดงว่า เวลากดเบรคเมื่อความเร็วตกลงระยะหนึ่งกล่องควบคุมเกียร์ให้ลดลงต่ำลงเลยเกิดอาการที่เรียกว่า Engine Brake หรือ ที่เรียกกันตืดปากว่าโหลดเกียร์ อากรนี้เลยทำให้หัวทิ่ม ถ้าหากเป็นอย่างผมว่านี้ ก็แสดงว่าระบบเกียร์มีปัญหา อาจจะเป็นระบบกลไกข้างในหรือว่าจะเป็นระบบบไฟฟ้าอันนี้คงต้องให้ช่างตรวจสอบดูครับ ถ้าความคิดผมผมว่าน่าจะเป็นระบบครัชที่อยู่ด้านใน หรือ ตัวทอร์กคอนเวอร์เตอร์ครับ ขอให้หายไวๆนะครับ ก่อนมิตติง อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้