เซียนฮุนไดเข้ามาชี้แนะหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย f_dos, 4 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. f_dos

f_dos New Member Member

46
    1
    0
    ตอนนี้ขับฮุนได อีเลนตร้าอยู่
    เครื่องพัง มีปัญหา
    อยากเปลี่ยนเครื่องทำไงดี
    ***ไปตามร้านบ้างคนให้วาง4g63 แต่ผมว่าเครื่องราคาแพงไป
    ***บางคนว่าsr20ฝาแดง แต่บางคนบอกว่า ใชมีปัญหาบ่อยไม่จบ
    **แล้วบางคนว่าว่างมิตซุอัลติม่า2000เทอโบ ผมไม่เหงคัยเค้าวางกัน

*****ผมก้อเลยงงมากคับไม่รู้จะลงเครื่องตัวไหนดีคับ*********

ช่วยตอบปัญหาผมที่นะคับ

เน้นขับซิ่ง สนุกด้วยคับ

แล้งงบจะจบสักเท่าไหร่ได้คับ..

chai import ถูกใจสิ่งนี้
  2. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ถ้าชอบขับสนุก ๆ แบบ NA แนะนำ 4G93 DOHC M/T
    ราคาเครื่องประมาณ 25000-30000
    ค่าวางอีกไม่เกินหมื่นคับ

แต่ถ้าชอบ Turbo แนะนำ 4G93T
    ราคาเครื่องประมาณ 30000
    ค่าวางพร้อมทำขับสองไม่น่าเกิน 15000
    ลองเลือกดูคับ

3. babyck2

babyck2 New Member Member

20
    4
    0
    elentra มันมีตัวใหม่ตัวเก่า

ตัวเก่า หน้าจะใช้ มิตซูหันซ้าย มีหลายตัว 4G93 4G63T VR4 RVR ให้เลือกเยอะ เครื่องราคาไม่ค่อยแพง

ถ้าตัวใหม่หน่อย ไฟปีศาจ น่าจะหันขวา เครื่องราคา แพงกว่า อยู่พอประมาณ

มี 4G93T 4G63T RVR ถ้าจะลองแปลกหน่อย ก็ บล๊อก 6 สูบ 6A11 หรือ 6A12 หันขวา ราคากว่าพอประมาณ

chai import ถูกใจสิ่งนี้
  4. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    ส่วนใหญ่ที่เคยเห็น ก็ 63 อะคับ น่าจะจบง่ายที่สุด แต่ก็เคยเห็นมีวาง EJ20 นะคับ

5. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ตามข้างบนเลยครับ ชัวแน่นอน

6. BNR 34 GTR

BNR 34 GTR New Member Member

25
    0
    0
    ถ้าเป็นตัวปี 93 ผมเองก็ใช้อยู่คับ

เครื่องที่น่าสนใจแล้วจบง่ายๆก็ 4G93T คับ

เป็นโปรเจคที่ผมจำทำในอณาคตเหมือนกันคับ

7. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    เคยเห็น sonata วาง63turbo คับ

8. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    อย่างแรกต้องดูที่รถของคุณว่าเป็นปีไหน ถ้าเป็นปีเก่า หมายถึงรุ่นเก่าไฟ
    ออกเหลี่ยมๆสามารถวางเครื่องมิตซูที่อยู่ในบอดี้ อีคาร์ได้ทุกตัว ราคาเครื่อง
    ไม่ค่อยแรงเท่าไร แต่เครื่องที่ได้มาต้องสด สายไฟและแอร์โฟร์ต้องดี ช่าง
    วายริ่งต้องเก่ง โดยเฉพาะเครื่องVR4 ที่แอร์โฟร์เป็นรุ่นเก่า ส่วนเครื่องแรง
    ไม่ว่าจะเป็น 93T,63T ต้องดูเรื่องเกียร์ด้วยว่าจะล็อตขับ2 หรือ จะชนเกียร์
    ขับ2 ตัว เครื่อง 93T ชนเกียร์ไมเวค ขันสนุกแต่จะมีปัญหากับระบบคลัทช์
    นิดหน่อย ต้องหาหวีและผ้าดีๆ ไม่งั้นเอาไม่อยู่

ส่วนบอดี้ที่เรียกว่าตาปีศาจหรือตาเหยี่ยว ไฟออกเรียวๆโค้งๆ ตัวเครื่อง
    จะหันไปอีกทาง คือหันไปทางซีเค ดังนั้นเครื่องก็ต้องไปแนวเดียวกันกับ
    พวกเครื่องตัวใหม่ๆของมิตซู ไม่ว่าจะเป็น 4G63T ที่อยู่ในอีโว 4 ขึ้นไป,
    เครื่อง FTO (6A12 mivec),เครื่อง 4Gต่างๆที่เป็นตัวรุ่นใหม่ หรือแม้กระทั้ง
    เครื่องซีเดียที่อยู่ในบ้านเราก็สามารถวางได้อ่ะครับแต่ราคาเครื่องค่อนข้างสูง
    โดยเฉพาะตัวที่อยู่ในอีโว จะมีปัญหากับระบบเกียร์ขับ 4 ที่หนักและใหญ่โต
    ต้องล็อกให้เป็นขับ 2 อย่างเดียว เพราะไม่มีเกียร์ธรรมดาที่จะเอามาชนได้
    (ความจริงมีเกียร์ธรรมดาที่เอามาชนได้ แต่เมืองไทยหายาก เท่าที่ทราบมา
    มีอยู่ 5 ตัวเท่านั้น อยู่ในกลุ่มของรถแรลลี กับรถบ้านๆที่มีแฟนเป็นดาราอีก1คัน )

เครื่องตัวอื่นที่สามารถลงได้ในบอดี้ไฟตาเหยี่ยว ก็น่าจะเป็นเครื่องตระกูล
    โตโยต้า ถ้าอยากแรงก็ต้องพวก 3Sgte หาเกียร์ชนเป็นขับ 2 ได้ง่าย เครื่อง
    ถูกกว่าบาน อะไหล่ก็ถูกกว่าบานเช่นกัน ลงได้แปลงไม่เยอะเท่าไร ในคลับ
    วางในบอดี้ทิบูรอนกันหลายคัน (อีแลนต้ากับทิบี้ห้องเครื่อง + ช่วงล่างเหมือน
    กัน ต่างกันที่กระดองแค่นั้นเอง)

SR20 ก็วางได้แต่แคร้งน้ำมันเครื่องจะอยู่ต่ำใกล้ชิดพื้นถนนมาก แต่วางแล้ว
    จะดูโล่งๆไม่อึดอัดเพราะเครื่องแคบแต่สูง และเครื่อง SR เทอร์โบเดียวนี้
    หายาก ตัวแรงๆก็ต้องรุ่น 4 ลิ้นแต่จะหาสภาพดีๆครบๆได้หรือเปล่าไม่รู้อ่ะ
    แถมเกียร์เป็นขับ 4 ด้วยลำบากเข้าไปอีกต้องหาเกียร์ธรรมดามาชน

EJ20 ไม่แน่ะนำ เพราะเท่าที่ดูรถเพื่อนมา ต้องทำค่อนข้างเยอะ ต้องเลาะ
    แท่นเครื่องเดิมออกหมดแล้วต้องสร้างแท่นเครื่องมารับเครื่อง EJ ขึ้นมา
    ใหม่ คล้ายๆกับการวางเครื่องขับหลัง เครื่องจะอยู่ระหว่างแชสซี ซึ่งแคบ
    มาก รู้สึกว่าจะต้องยกคานด้านหน้า ปีกนก แร็คของอิมมาใส่ทั้งดุม ปัญหา
    ที่ตามมาก็คือระบบแร็คพวงมาลัยที่ต้องต่อให้ยาวออกไปอีกเป็นคืบ แถม
    เกียร์อิม เป็นลักษณะของเกียร์ขับหลัง ต้องทุบเจาะ เว้า ผนังห้องเครื่องเพื่อ
    ให้เกียร์มุดลงไปได้ จะกระทบกับระบบแอร์ ต้องแปลงระบบแอร์พวกตู้แอร์
    อีกอ่ะครับ

เครื่อง 6 สูบ ตระกูลมิตซู ก็ไม่แน่ะนำ ถามว่าวางได้ไหม วางได้คับ ผมวาง
    ไปแล้วตอนนั้นเป็นเครื่อง 6A12 mivec เกียร์ทริปโทนิค สมัยนู้นบ้านเรายัง
    ไม่มีเกียร์ประเภทนี้ใช้กันในรถบ้านเลย ปัญหาที่ตามมาแน่ๆคือ ท่อไอดีจะติด
    กับปั้มเบรค ต้องเปลี่ยนปั้มหรือหม้อลมเบรคใหม่ให้ปั้มเบรคสั้นกว่าเดิม เครื่อง
    อยู่ชิดหม้อน้ำมาก ทำให้ระบายความร้อนไม่ดีจะมีปัญหากับระบบแอร์ที่ไม่ค่อย
    จะเย็น แต่ปัญหานี้สามารถแก้ได้โดย เปลี่ยนหม้อน้ำให้ใหญ่ขึ้น เปลี่ยนแผงแอร์
    ให้เล็กลง หาพัดลมบอส 12 นิ้ว 2 ตัวมาวางแปะหน้าแผงแอร์แล้วจะให้ดีเจาะ
    ฝากระโปรงช่วง ระบายความร้อนช่วยอีกแรง ช่วงล่างต้องทำใหม่หมด เพราะ
    เครื่องหนัก เบรค โช้ค สปริงเดิมๆเอาไม่อยู่แน่นอน

งานข้ามพันธุ์ฮุนได ความยุ่งยากไม่ต่างกับการวางข้ามพันธุ์รถยี่ห้ออื่นๆ แต่
    ปัญหาก็คือระบบไฟ ระบบอีเล็กทรอนิกส์ของฮุนไดมีค่อนข้างเยอะ ต้องวายริ่ง
    สายไฟดีๆไม่งั้นระบบอื่นๆจะเพี้ยนอ่ะครับ เช่นระบบเปิดปิดช่องลมแอร์เวลา
    ดับเครื่องและติดเครื่อง,ระบบควบคุมที่ปัดน้ำฝนที่จะมีกล่องคุมจังหวะข้างคอน
    โซลวิทยุ,ระบบดักไอเบนซิน,ระบบแอร์ที่ใช้เพรชเชอร์ควบคุมแรงดันมาตัดต่อ
    ระบบแอร์ ไม่ใช่เทอร์โมสตรัทแบบรถทั่วไป(แต่แปลงไปใช้ก็ได้) ระบบแอร์อุ่น
    และระบบของหน้าปัทม์ พวกวัดรอบ กับเข็มไมล์ อาจจะขึ้นไม่ตรง
    (แต่รถผมขึ้นและก็ตรงนะอิอิ)

9. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ความรู้แน่นๆเลยค้าบบบบ

10. f_dos

f_dos New Member Member

46
    1
    0
    ขอคุณทุกๆๆคนมากคับ

11. tam

tam New Member Member

1
    0
    0
    รบกวนสอบถามเรื่องเกียร์ครับ

คือตอนนี้ผมใช้ฮุนไดอีลันทร้าปี97ครับเป็นรุ่นตาปีศาจ เป็นเครื่อง1800 เกียร์ออโต้ ตอนนี้อยาดทำเกียร์ธรรมดา อยากทราบว่าจะเอาเกียร์รุ่นอะไรมาใส่ดี หรือวางเครื่องใหม่ดี หรือมีข้อแนะนำอื่นๆ รบกวนผู้รู้กรุณาไขข้อสงใสอ้วนะครับ ขอบคถุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้