สังสัยเรื่องเฟื่องท้ายครับ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย Psychosis777, 3 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Psychosis777

Psychosis777 New Member Member

47
    0
    0
    เปอร์โย 505 มีเฟื่องท้ายกี่รุ่นครับ
    มีข้อสังเกตยังไงครับ ว่าแต่ละรุ่นอัตราทดเฟื่องท้ายเท่าไรครับ(ถ้าไม่ถอดเฟื่องมานับ)
    505 รุ่น 2.0 มีรุ่น 4 เกียร์ไหมครับ ถ้ามี เฟื่องท้ายจะเท่ากับรุ่น 5เกียร์ไหมครับ:eek::eek::eek:

2. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ผมตอบตามนี้แล้วกันนะคับเต้

เปอร์โย 505 มีเฟื่องท้ายกี่รุ่นครับ

...ตอบคับ...ถ้า 505 ที่ใช้ในเมืองไทยจิงๆ มีแค่ 2 รุ่นอ่ะคับ...ไม่นับของนอกนะคับ พวก V6 , GTI (ว่ากันว่า....เฟืองท้าย V6 ..มีอัตราทดอยู่ที่ 4.11 คับ...มีลิมิเต็ดด้วย....เคยได้ยินมาจากคุณลุงผู้การแบงศ์ทหารไทยที่แกเล่น 505 เหมือนกันอ่ะคับ...แต่ไม่เคยเห็นตัวเป็นๆซะที...คงหายากโคตรอ่ะคับ)....

มีข้อสังเกตยังไงครับ ว่าแต่ละรุ่นอัตราทดเฟื่องท้ายเท่าไรครับ(ถ้าไม่ถอดเฟื่องมานับ)

...ตอบคับ...โดยส่วนตัว ผมจะดูที่...เดือยเฟืองท้ายอ่ะคับ...(ด้านที่เอาเพลากลางสวมกับเฟืองท้ายนั่นแหละคับ)....มันจะตีอัตราทดบอกไว้อยู่คับผม....ถ้าเป็นเฟืองท้ายของ รุ่น 4 เกียร์ จะตีไว้ว่า 12 x 43 ....แต่ถ้าเป็นรุ่น 5 เกียร์ จะตีไว้ว่า 9 x 35 คับผม... ส่วนวิธีการคำนวณ อัตราทดก้อคือ....เอา ตัวเลขมากมาหารตัวเลขน้อยอ่ะคับ...ก้อจะออกมาเป็นอัตราทดคับ....

..เพิ่มเติมนิดนึงคับ...แต่ถ้าอยากจะได้อัตราทดที่ต้นจัดๆหน่อยก้อ เอาเฟืองท้ายของ 504 กระบะใส่แทนได้คับแก้ไขนิดนึง...(หมายถึงไส้มันมันนะ)...จะเป็นเบอร์ 8 x 39 คับผม...ก้อเท่ากับ 4.8 กว่าๆคับ....อิอิอิ

505 รุ่น 2.0 มีรุ่น 4 เกียร์ไหมครับ ถ้ามี เฟื่องท้ายจะเท่ากับรุ่น 5เกียร์ไหมครับ

...ตอบคับ.....ถ้าเต้หมายถึงว่า รุ่น 2.0 คือรุ่นที่เต้ใช้อยู่อ่ะคับ....รุ่นนั้นไม่มี 4 เกียร์ คับ...(ถ้ามีก้อเป็นเกียร์ออโต้คับ..อิอิอิ..)

...ปล...ตูดเป็ดใส่ยังอ่ะคับ...ใส่แล้วเอารูปมาโชว์บ้างนะเต้....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กันยายน 2008
  3. Psychosis777

Psychosis777 New Member Member

47
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ

ตูดเป็ดใส่เรียบร้อยแล้วครับ ว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ:eek::eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้