ถามเกี่ยวกับรถป๊อป

การสนทนาใน 'Minibike Society' เริ่มโดย Ea"RT"h, 1 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    คือว่ามีคนให้รถป๊อปมาอะครับ

แต่อยากรู้ว่ารถป๊อปต้องต่อทะเบียนไหม เวลาขับต้องพกใบขับขี่หรือป่าว

เห็นเค้าบอกกันว่าขับออกถนนใหญ่ไม่ได้ นี่มันจริงหรือป่าวครับ

2. OoTooNoO

OoTooNoO New Member Member

265
    11
    0
    ก็ขับออกถนนใหญ่ได้คับแล้วแต่พื้นที่อ่ะคับแต่ตามกฏหมายแล้วขับออกถนนใหญ่ไม่ได้ครับผิดกฏหมายครับโดยออกกฏหมายมาว่ารถป๊อบไม่สามารถขับได้เร็วเกิน50-60Km/h(รถเดิมๆนะคับ)เค้าจึงออกมาว่ามันจะเป็นการกีดขวางจราจรและอาจจะเกิดอันตรายได้ง่ายกว่ามอไซด์ส่วนใหญ่คับผมแต่ขับโดยพกใบขับขี่ด้วยก็ดีคับเพราะจะได้ไม่มีปัญหาภายหลังคับ
    ส่วนรถป๊อบต่อทะเบียนไม่ได้นะคับผมเพราะความจุกระบอกสูบน้อยเกินที่กฏหมายกำหนด
    จึงไม่สามารถต่อทะเบียนได้ครับแต่มีบางคันที่ต่อทะเบียนได้อันนั้นเค้าต่อทะเบียนไว้ก่อนที่กฏหมายจะกำหนดความจุกระบอกสูบของเครื่องยนต์ในการต่อทะเบียนคับ(น่าจะซัก10-15ปีที่แล้วมั้งครับอันนี้ไม่แน่ใจ)

3. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ผมได้มาคันนึง เป็นของ Honda แต่ไม่รู้ว่าเป็นรุ่นอะไร
    เดี๋ยววันหลังผมลงรูปแล้วช่วยบอกให้หน่อยนะครับว่าเป็นรุ่นอะไร

4. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
  5. OoTooNoO

265
    11
    0
    รุ่น DJ1ครับผม อะไหล่ก้อยังพอหาได้อยู่คับ
    แต่ในเวบ KSR มีคันนึงใส่เครื่องมีโอคับยังไงลองเข้าไปดูก้อได้ครับผม

6. OoTooNoO

265
    11
    0
  7. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

แล้วร้านอะไหล่หาซื้อได้แถวไหนครับ เพราะมันมีเสียหลายจุดเลย

และพี่รู้จักร้านที่ซ่อมรถป๊อบโดยเฉพาะไหมครับ ใน กทม

ผมไปร้านมอไซค์ธรรมดามาหลายร้านแล้ว เค้าบอกซ่อมไม่ได้อะ

8. OoTooNoO

265
    11
    0
    ลองเข้าไปดูในเวป www.minibike-club-thailand.com ดูครับ
    แต่ส่วนมากร้านซ่อมทั่วๆไปซ่อมได้ครับ(มันเป็นพื้นฐานของพวกมีโอ ฟีโน่นะจะซ่อมไม่ได้เลยเชียวหรือ)
    แค่บางร้านเค้าไม่มีอะไหล่ไว้ให้ซ่อมรถประเภทนี้อ่ะคับผม
    ยังไงก้อหาไปเรื่อยๆคับลองถามร้านดูเลยครับว่าถ้าเราเอาอะไหล่ไปให้ซ่อมหน่ะได้มั้ย(ผมว่าได้นะ)แล้วให้เค้าบอกว่ามันเสียจุดไหนบ้างแล้วเราค่อยไปหาอะไหล่มาให้ร้านเปลี่ยนก้อได้นะคับ
    ลองดูครับลองดู............

9. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

ใช่แล้วครับที่เค้าซ่อมไม่ได้ เพราะมันไม่มีอะไหล่เปลี่ยน

แต่คือว่า

ผมไม่รู้เรื่องร้านที่มันขายอะไหล่รถป๊อปมันอยู่ที่ไหน เคยไปถามร้านอะไหล่มอไซค์ธรรมดามามันก็ไม่มี

10. OoTooNoO

265
    11
    0
    ไปดูในเวป www.minibike-club-thailand.com ครับ
    ลองโพสว่าหาอะไหล่ DJ1 ดูครับ(ต้องสมัครสมาชิกก่อนนะ)
    ที่นั่นมีอะไหล่รถป๊อบเยอะครับ

11. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ขอบคุณครับ

12. OoTooNoO

265
    11
    0
    ยินดีครับผม:D:D:D:D

13. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    คุยกันอยุ่ สองคน มาคุยด้วยยยย
    เห้ออ คิดถึงเวปป มะไหร่จะเปิด :D

14. OoTooNoO

265
    11
    0
    นั่นดิคับพี่ คิดถึงเหมือนกัลล:sad::sad::sad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้