ช่วยวิเคราะห์ รถ 306 หน่อยครับ จะตัดสินใจซื้อ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย pulanet, 22 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pulanet

pulanet Member Member

112
    1
    18
    ตอนนี้กำลังหารถสักคันครับ กำลังเล็งมาทาง 306 ครับ เล็งเป็นโฉม ปี 95-99 ครับ กะจะขับไปทำงานระยะวิ่งต่องวันราวๆ 80 km ผ่านใจกลาง กทม หมดเลยครับ รามคำแหง คลองตัน สุขุมวิท สีลม อิอิ

อยากให้วิจารณ์ในส่วนของ
    1. ราคาอะไหล่ แท้ เทียม เชียงกง หายากไหม แล้วก็ราคาเป็นยังไงบ้าง
    2. ความคงทนของอุปกรณ์ อะไหล่ ต่างๆ มีส่วนไหนพังง่ายเป็นพิเศษไหม
    3. กำลังเครื่องยนต์ เร่งดีไหม
    4. อัตราการกินน้ำมัน บนสภาพการใช้งานต่างๆ
    5. ข้อดีที่คุณคิดว่ารุ่นนี้เด่นมาก
    6. และ ข้อเสียที่คุณคิดว่ารถรุ่นนี้ไม่น่าใช้
    7. อื่นๆ

ช่วยวิเคราะห์ทีครับ ตอนนี้มีเงินสดราวๆ สองหมื่นห้า พร้อมที่จะผ่อนในอัตราเดือนละสี่ถึงห้าพัน ใครมีรถแนะนำก็บอกนะครับ

จะได้ตัดสินใจ ตอนนี้ขับ vigo 2.5L มันดูดตังค์ซะเป๋าแฟบเลย อิอิ 10 km/L ในเมือง กะ 13km/L นอกเมือง ช่างเป็นรถยอดประหยัดจรืงจี๊ง

2. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ..ผมตอบตามนี้แระกานนะคับ...

ราคาอะไหล่ แท้ เทียม เชียงกง หายากไหม แล้วก็ราคาเป็นยังไงบ้าง

..ตอบคับ...ถ้าเป็นอะไหล่บอดี้ ตัว4ประตู...ก้อหาได้ไม่ยากคับ...ตามเชียงกงมีเยอะคับ(...ร้านเฮียชาย..สะพานเหลือง)...แต่ถ้าเป็น 5 ประตูก้อยากขึ้นมาหน่อยคับ....แต่คิดว่าคงพอหาได้....ราคาก้ออาจจะถูกกว่ารถยี่ปุ่นบางรุ่นคับ...

ความคงทนของอุปกรณ์ อะไหล่ ต่างๆ มีส่วนไหนพังง่ายเป็นพิเศษไหม

...ตอบคับ...มันก้อจะเป็นบางส่วนอ่ะคับ...เช่นพวกลูกยางเหล็กกันโคลง...ฯอีกนิดหน่อย....แต่ก้อไม่แพงคับ...เปอร์โยต์..ถือได้ว่าเป็นรถยุโรปที่อะไหล่ช่วงล่างไม่ค่อยแพง...(หมายถึง SASIC นะคับ..ก๊อบปี้เกรดดี...ถ้าแท้ก้อคงแพงอยู่เหมือนกัน)...ทั้งนี้ทั้งนั้นก้อขึ้นอยู่การดูแลรักษารถของคุณด้วยอ่ะคับ...

กำลังเครื่องยนต์ เร่งดีไหม

...ตอบคับ...ถ้าเคยขับ วีโก้อยู่แล้วมาขับ 306 นี่ก้อต้องยอมรับอ่ะคับ..ว่าอาจจะไม่ทันใจในทุกจังหวะ...แต่ถ้าได้เปลี่ยนเครื่องจากตัว 1.8 เป็น 2.0 อาจจะขับสนุกขึ้นคับ....(ซึ่งคนที่ใช้ 306 ที่ผมรู้จักส่วนใหญ่จะเปลี่ยนกันคับ..เห็นว่าขับมันส์ดี)...

อัตราการกินน้ำมัน บนสภาพการใช้งานต่างๆ

..ตอบคับ...เรื่องนี้..รอผู้รู้ดีกว่าคับ...ถ้าเปรียบเทียบเรื่องการสิ้นเปลืองนะ...แต่ส่วนตัวผมว่า..ก้อคงไม่เท่าไหร่หรอก..ถ้าเทียบกับรถในระดับ 1800 CC.ด้วยกัน....(แต่ถ้าเป็นผม...ติดแก๊สเหอะ..เชื่อผมดิ)

ข้อดีที่คุณคิดว่ารุ่นนี้เด่นมาก

...ตอบคับ...ที่แน่ๆเลยก้อคือช่วงล่างอ่ะคับ...อันนี้ขึ้นชื่ออยู่แล้ว....ที่ตามมาน่าจะเป็นรูปทรงที่เล็กกระทัดรัด...แถมสวยอีกต่างหาก..(อันนี้ตามความรู้สึกผมนะ...)...ยิ่งถ้าเป็นตัวประกอบนอก...จะมี ABS และ แอร์ออโต้ ให้ได้ใช้ด้วยคับ...มีภายในที่ค่อนข้างกว้างสำหรับรถระดับนี้....ซึ่งรถญี่ปุ่นบางยี่ห้อในปีเดียวยังไม่มีให้แบบนี้เลยคับ....แล้วที่สำคัญที่สุดเลย...ราคาแสนกว่าได้รถปีใหม่ขนาดนี้....ผมก้อว่าคุ้มคับ....

และ ข้อเสียที่คุณคิดว่ารถรุ่นนี้ไม่น่าใช้

...ตอบคับ....ขอตอบตามตรงเลยคับ....เนื่องจากผมดูแลบอร์ดนี้อยู่...จึงทำให้ผมมองไม่เห็นเลยว่า...รถรุ่นนี้มีข้อเสียที่ตรงไหน...ซึ่งก้อได้เปรียบเทียบในเรื่องสมรรถนะ....แล้วก้อการใช้งานต่างๆ..ให้ทราบพอสมควร...อีกทั้งเรื่องของราคาของรถรุ่นนี้ในปัจจุบัน....ซึ่งก้อถือว่าถูกมากๆ...แค่แสนกว่าบาทเท่านั้น..ได้ปีที่ค่อนข้างใหม่...95-99...ตามที่คุณบอกคับ...รถยี่ห้ออื่นในปีขนาดนี้...ราคาเท่านี้..คงหาได้ยากคับ

...คนส่วนใหญ่อาจจะมองว่า...รถเปอร์โยต์เป็นที่จุกจิก...ดูแลรักษายาก...หาอะไหล่ได้ยาก....ราคาอะไหล่แพง.......ตรงนี้ผมก้อเข้าใจคับ...

...แต่ถ้าเราใช้รถเป็น...ปัญหาพวกนี้...ก้อคงจะไม่ลำบากจนเกินไปหรอกคับ....อีกอย่างนึงก้อคือ...เพื่อนๆพี่ๆน้อง..ที่ใช้เปอร์โยต์ก้อมีอยู่เยอะพอสมควรคับ...ไม่ว่าเป็นบอร์ดของเปอร์โยต์คลับ..(ซึ่งอาจจะดูเป็นเอกเทศหน่อย)...เปอร์โยต์ฟอร์ยู....วีเลิฟเปอร์โยต์....ก้อมีให้ปรึกษาได้เยอะคับ.....ยังงัยลองตัดสินใจดูนะคับ...

อื่นๆ

...ตอบคับ.....ตามข้างต้นเลยคับ....ขอให้โชคดีคับ....

3. hallelujoh

hallelujoh New Member Member

16
    1
    0
    1 อะไหล่ทุกชิ้นมีเพียบ ยิ่งพวกหัวตัดช่วงนี้เชียงกงเยอะจริงๆ
    2 ไม่ทราบครับ
    3 3500รอบ ได้ 120 4000รอบ ได้ประมาณ 140 ครับ
    4 กินน้ำมันมากกว่า 406 นิดหน่อย แต่กินแก๊สที่ 6-7 กม/ล ขับในเมืองรถติดๆ ทางไกลตก 10-11 กม/ล
    5 ใช้แล้วจะติดใจ ดูแลกันดีๆ ไม่น่าจัเกเรครับ
    6 ไม่ทราบครับ
    7 ราคามือ 2 อยู่ที่ 1.3-2 แสนอยู่ที่สภาพ ซื้อถูกอาจต้องเก็บเยอะ ซื้อแพง+ตาถึง+หาได้ เอาไปใช้ต่อได้เลย

รอท่านที่ใช้ 306 มาต่อครับ ส่วนของผม 405 นิ่มมากๆ หะหะ

4. Tanat Su

Tanat Su New Member Member

195
    0
    0
    ผมเคยใช้405sriปี94มา ต้องยอมรับว่าเจ๋งมาก ขายไป3ปีตอนนี้ยังนึกเสียดายอยู่เลย ส่วนตอนนี้ก้อแอบมองๆ VW Golf กับ 306 ตัว3/5ประตูอยู่เหมือนกัน กำลังรวบรวมข้อมูลเพื่เปรียบเทียบว่ามีกี่รุ่นอะไรบ้างและแต่ละรุ่นของแต่ละยี่ห้อแตกต่างกันอย่างไร ใครรู้ช่วยแจกแจงให้จะขอบคุณอย่างยิ่งเพื่อว่า เวลาตัดสินใจซื้อจะได้ไม่ผิดพลาด เช่นขนาดขับ405มาหลายปีเพิ่งรู้เมื่อไม่กี่วันนี้เองว่า405 gri ไม่มีเกียร์ Autoขาย

5. 505.1JZge+T

505.1JZge+T New Member Member

113
    1
    0
    .............จากประสบการณ์ที่เจอมา ของรถคนรู้จัก นะ

1...............ราคาอะไหล่ รุ่นนี้ ก็จะถือว่าแพงกว่าพวกรุ่นเก่าๆ(เช่น 504-505-405)นะ อะไหล่หาไม่ยาก ใหม่ก็วรจักร เก่าก็ตามเชียงกง ทั่วไป
    2....................พวก บอดี้ ทนใช้ได้ครับ เครื่อง ก็ตามสภาพ ได้มาดี ก็ทน แต่ถ้าโทรมนะ ทุกอย่างจะมาเยือนแน่ๆครับ แล้วมันจะเซ็งมากๆ
    3....................สู้ แท๊กซี่ห้าวๆ ไม่ได้ครับ ได้ก็เหนื่อย.....
    4.....................กินนะ ถ้าเทียบกะ ซีซี และอัตราการเร่ง
    5....................จุดเด่น เป็นรถคันไม่ใหญ่มาก ใช้ในเมืองดี ถ้าเป็นรถเดิมๆ เครื่องดีๆ ก็ใช้ได้ครับ กินแก็ส ซะ จะได้ สบาย
    6.....................สำหรับผมนะ คือ มานขับหน้า ทรงไม่สวย ช่วงล่างประหลาด หาอะไรเสริมเติมแต่งไม่มี ..........
    7.....................ผมว่า ถ้าใช้งานหาคันดีๆเครื่องดีๆแล้วกินแก็สซะ ขับเดิมๆ ก็โอเคครับ แต่ถ้าจะเอามาแต่งหรือเล่นๆ อย่าเลยครับ เหนื่อย เบื่อ เซ็ง เปลือง....

6. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38

....โอ๊ะๆๆ....คันที่น้าหนึ่งรู้จัก....มันเป็น 4G-63 เทอร์โบอ่ะคับ.....อึ้ง..ทึ่ง..เสียว...

7. pulanet

112
    1
    18
    อ่าครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

ตอนนี้จุดสำคัญที่พิจารณาคือ ความคงทนกับการกินพลังงาน ถ้าวิ่งในเมืองได้สัก 13-14 km/L จะเพอร์เฟคท์แท้ ไม่ทราบว่าพอได้ไหม

สำหรับเรื่องติดแก้สนั้นก็คิดครับ แต่ราคาอุปกรณ์อย่างโหด

ไว้เป็นข้อมูลตัดสินใจครับ ไว้เจอกันบ่อยๆ บนบอร์ดแห่งนี้ครับ

8. God level

1,028
    14
    38
    ...เรื่องการบริโภค..คงจะต้องขึ้นอยู่กับสภาพรถที่ได้มาด้วยอ่ะคับ...ขอให้ได้รถสภาพดีๆนะคับ....ยินดีต้อนรับคับผม

9. pulanet

112
    1
    18
    ปกติ 306 มันกินยังไงครับ ช่วยบอกที บอกย่านที่รถวิ่งบ่อยๆ กับอัตราการกินน้ำมันด้วยครับ
    ตรงนี้เป็นข้อมูลที่จะตัดสินใจ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้