สนใจ E30 ต้องดูอะไรบ้างครับ

การสนทนาใน 'E30 Club' เริ่มโดย Saint_Mo, 21 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Saint_Mo

Saint_Mo Guest

0
    0
    0
    อยากจะหารถราคาไม่แพงไว้ให้แฟนขับไปทำงานครับ ดูแล้วค่าแก๊สน่าจะถูกกว่าค่ารถไปทำงานแต่ละวันอีก เดินทางสะดวกกว่าด้วย
    ผมสนใจ E30 ครับ ด้วยเหตุผลดังต่อไปนี้ (เหตุผลส่วนตัว ถ้าผิดตรงไหนช่วยชี้แนะหน่อยครับ)

1. ตัวรถแข็ง (แฟนผมยังขับรถไม่แข็ง)
    2. ราคาค่าตัวไม่แพง (316) แต่หน้าตาดูดี (ดีกว่ามิตซู Champ นะผมว่า)
    3. ช่วงล่างเชื่อใจว่าดีกว่าพวกรถญี่ปุ่นรุ่นราวคราวเดียวกันมาก (ถ้ามันต้องเปลี่ยน หาได้มั้ยครับ)
    4. เครื่องยนต์หาของญี่ปุ่นวางได้หลายตัว (ส่วนตัวชอบสีฝาบนแดงๆ เหอๆๆ) อันนี้ไม่เน้นครับ เพราะแฟนผมขับไม่แข็งอยู่แล้ว (แต่ถ้าเครื่องไม่ดีแล้ว แนะนำเครื่องรุ่นไหนครับ วางง่าย วางกันเยอะ อะไหล่หาง่าย+ไม่แพงด้วยก็ดีครับ ไม่เน้นแรง ลงแล้วไม่โมเพิ่ม)
    5. ของแต่งเยอะ (ไว้ทำสวย)

ถ้าผมจะหาจับตามเต็นท์รถมีอะไรแนะนำมั้ยครับ ควรดูอะไรเป็นพิเศษบ้าง ตัวถัง? เกียร์? โดยส่วนตัวก็เข้าไปดูในหน้าขายของในเว็บนี้อยู่แล้วด้วยแต่เพิ่งวันนี้แหล่ะครับ

มีแหล่งข้อมูลเว็บไหนที่แนะนำให้ไปหาอ่านเพิ่มเติมมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับพื้นที่ ที่ให้ผมถามมากมาย และขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

2. KoE311

KoE311 New Member Moderator

211
    1
    0

ตอบ จขกท. ตามข้อๆเลยนะครับ และยินดีที่แวะเวียนมานะครับมาบ่อยๆจะยินดีมากครับผม แต่ส่วนใหย๋เราจะอยู่กันที่ www.e-30club.com ข้อมูลเพียบครับ
    เอาๆเข้าคำถามเลยนะครับ

1.ถูกต้องนะครับเรื่องตัวถังแข็งแรง แต่ก็ต้องยอมรับว่ามันผ่านเวลามายาวนานพอสมควร(แต่ยังดูดีกว่ารถในรุ่นเดียวปีเดียวกันหลายๆรุ่น บางรุ่นหายไปจากถนนแล้ว) มันก็ต้องมีการบำรุงรักษามันตามสภาพเช่นเรื่องอุปกรณ์ต่างๆเริ่มหมดอายุจะลากลับมาตุภูมิแล้ว เช่นอุปกรณ์ภายใน พวกไฟต่างๆในเก๋ง เบาะ และคอนโซลต่างๆ
    การผุของตัวถังอันนี้ทำใจเจอแน่นอนครับ ผมมีมันมา 5 ปี บอกได้ว่าเป็นรถที่ดีครับ แต่เราต้องเข้าใจมัน(ซ่อมดูแลรักษามันหนะครับ เหมือนผู้ ญ ละอิๆๆต้องคอยเอาใจ) ถ้าทำเสร็จสมบูรณ์ก็ใช่กันยาว ตัวรถและอหลัยราคาไม่แพง อุปกรณ์มีมากมายทั้ง มือ1มือ2 และผมว่าเรื่องตัวถังแข็งเคยโดนมาแล้วแข็งจิง แต่รถรุ่นใหม่เทคโนโลยีมันก็พัฒนาออกไป ที่ไม่แข็งเหมือนรถรุ่นเก่าก็เพื่อการกระจายแรงกระแทกของแรงปะทะที่เกิดขึ้น คือให้รถพังแต่คนขับและผู้โดยสารรับแรงน้อยกว่าพวกรถแข็งๆ เพราะปรกติในชีวิตประจำวันผมใช้JAZZกะCIVIEอยู่ เคยชนมาแล้วทั้ง 3คันอันนี้ประสพการณ์ส่วนตัวนะครับ รู้สึกได้เลยว่า E30 มีแรงปะทะเข้ามาที่ห้องโดยสารมากกว่า เพราะความแข็งของ มันรถแถบไม่เป็นไร แกมบุบไปนิส (ชนกับรถญี่ปุ่นซึ้งเค้าแก้มหน้าฟากระโปรงกันชนเค้ากระจายเป็นชิ้นๆเลย (เค้ายูเทินมาชนผมนะครับ) ส่วนJAZZเคยโดนชนท้าย ฟากระโปรงหลัง กันชนพังหมดเลยเปลี่ยนหมด แต่ในห้องโดยสารไม่กระแทกเท่าไหร่ มันก็ดีไปคนละแบบนะผมว่า อ่านมาถึงขนาดนี้อาจคิดเอ๊ะไอนี้ขับ E30 แต่ไปเชียร์รถยุ่นปะเนี่ยะป่าวนะครับ ผมแชร์ประสพการณ์ให้ฟังนะอิๆๆๆ อย่าเพิ่งเบื่อนะ แต่ยอมรับคับว่าแข็งและทนทานดีมากคับ E30 เกาะถนนดี:D:D:D:D:D

2.อันนี้กล่าวไปแล้วผมว่ามันดูดีเลยละ ผมทำงาน Organizer นะครับต้องไปโรงแรมและสถานที่ราชการรึห้างต่างๆบ่อยสังเกตุจาก รปภ. จะขยันโบกรถเรามากกว่ารถญี่ปุ่น และก็ช่างที่ไม่รู้จักกันจะเก็บตังค์แพงกว่าอิๆๆๆ แม้แต่ทำกุญแจ ยังแพงกว่ารถยุ่นเลยกำ:p:p ผมเคยถามร้านทำกุนแจนะพี่ไมกุญถึงแพงกว่ารถยุ่นอะ มันทำยากกว่าหรอ? ช่าง. ป่าก็มันรถยุโรปอะเพ่ ผม.อ้าพี่นี่แม่มถูกกว่ารถญี่ปุ่นอีกนะพี่ ช่าง.นั่นละรถยุโรปมันแพงกว่าเงี้ยะละอิๆๆๆๆ:D:D:D

3.ช่วงล่างดีคับตึบเลยเข้าโค้ง ทางตรงเกาะถนนดี แต่ต้องไม่แตกไม่รั่วนะครับสภาพพร้อมใช้เดิมๆของมันก็ใช้ได้เลย กับสเป็คโรงงานคับ อาจจะมีปัญหาเรื่องเบรคหน่อยที่มันถื่อๆ ตามสไตส BM แต่อยู่ครับ และเสียอีกอย่างเบรคเดิมเราจานเบรคไม่มีล่องระบายมา กรณี 316/318 พอร้อนหน่อยจะไม่ค่อยอยู่แต่ก็โอนะพอได้ๆ:D:D:D:cool:

4.เครื่องยนต์มีสารพัดรุ่นจะวางเลยคับ รถผมผ่านมาเป็นตัวที่ 4 แล้วถ้ารวมเครื่องเดิมอิๆๆๆ
    เครื่องที่ใกล้เคียงเดิมไม่ต้องทำไรมากก็นี่เลยครับเสต็ปยอดนิยม SR20DE,SR20DETและก้ยังมี 4 สูบทางเลือกพวก 4S,3S BEEM เป็นต้นใหญ่ขึ้นมาก็ 1G GE,1G GTE,ใหญ่ขึ้นไปก็ 1JZ GE,1JZ GE VVTI,1JZGET,1JZ GET VVTI, ถ้าต้องการแสปเพราะ 1J ยังเอาไม่อยู่ ็ต้องพึ่งนี่เลย 2JZ GE,2JZ GTEระดับ 3000CC ปายยย รึชอบไม่เหมือนใครก็นี่เลยคับ 13B ROTARY อิๆๆๆๆๆๆแหล่มแน่ๆถ้าติมน้ำมันไหวนะอิๆๆๆๆ:D:D:D:D:D

5.บานเบอะจนหมดตังค์แล้วคับอิๆๆๆๆๆ มีเยอะเเยะเลยไม่ว่าจะชุด Part ชุดอัพเกรดช่วงล่าง ล้อ โอ๋ยยยยสาระพัดจะสาธยายอิๆๆๆๆ:D:D:D:D:D

ยินดีและขอบคุณที่แวะมาถามครับอิๆๆๆ ข้อมูลเพิ่มเติมก็เข้าไปชมได้ที่ www.e-30club.com เลยจ้าาาา
    :D:D:D

3. Saint_Mo

Saint_Mo Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
    แสดงว่าสิ่งที่ผมคิดนั้นมันก็ถูกอยู่พอควรเลย
    พรุ่งนี้วันเสาร์ว่างๆ ว่าจะไปชะโงกๆ ดูตามเต็นท์หน่อยครับ
    ส่วนที่ e-30club ได้แวะๆ ไปหาข้อมูลตามคำแนะนำแล้วครับ ก็จะเข้าไปหาอ่านเพิ่มเติม ว่าแล้วไปสมัครสมาชิกเว็บไว้หน่อย จะได้ขอคำแนะนำเพิ่มเติมได้ ถ้าพรุ่งนี้ไปเจอะเจออะไรมา

ขอบคุณครับ

4. KoE311

KoE311 New Member Moderator

211
    1
    0
    ยินดีครับมีไรก็แวะเวียนมาทักทายกันนะครับ
    :D:D:D:D

5. ยินดีด้วยคน.................นะ...........อิอิ

6. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    ผมใช้อยู่ตอนนี้ e30 ปี 90 ต้องการขาย ติดแก๊สแล้ว เกียร์ออโต้

อุปกรณ์ ภายใน ใช้ได้ทุกตัว ไฟติดทุกดวง ระบบสมบูรณ์มาก

ไม่มีผุท้าให้พิสูจน์ ถ้าสนใจจริง ทิ้งเมลไว้ จะส่งรูปไปให้ดู

ติดแก๊ส แจ้งลงเล็มแล้ว ทะเบียนประมูล xx 3434

cd + ทีวี ต้องการขาย 210,000.- ไม่เอาทะเบียน 180,000.-

ดาวน์ได้ 80,000.- ครับ ติดต่อ 081-7572388

7. ple_sama

ple_sama New Member Member

1
    0
    0

สนใจดูรูปครับ
    [email protected]

8. OH

OH New Member Member

3
    0
    0
    สนใจ e mail [email protected]
    Tel 081-8673898

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้