ถามผู้รู้นิดหนึงครับ..เรื่องแปลงเบรกสกายลาย

การสนทนาใน 'E30 Club' เริ่มโดย Don, 21 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Don

Don New Member Member

88
    7
    0
    ...พอดีน้องใช้ e30 อยู่อะครับ......จะแปลงเบรกสกายลายใส่...เราต้องทำอย่างไรบ้างครับ
    ..ต้องเตรียมอุปกรณ์อะไรบ้างครับ..........เอาแบบคร้าวๆๆ
    ................ขอบคุณครับ

2. พี่โก๊ะตอบทีดี.............

3. peakky

peakky New Member Member

6
    0
    0
    :rolleyes:
    อยากรู้ด้วยครับ:D

4. KoE311

KoE311 New Member Moderator

211
    1
    0
    เอาคราวได้ไหมครับผมก็ไม่ใช่ช่างนะ

-เบรคหน้าเราต้องดูหลายๆอย่างว่าล้อที่เราใส่ Offset เท่าไหร่ ดุมเราสามารถที่จะใช้ดุ่มเดิมของE30 คือ 4/100 ลองสเปเซอร์ออกเป็น 5/114 (อันนี้แล้วแต่เจ้าของ) รึถ้าไม่อยากให้มันล้นมากถ้าจะใส่กับล้อ 5/114 ที่มีอยู่มากมายกว่าล้อ 4/100 ก็เอาดุมของ E34 ซึ้งเป็น 5/120 มาเจาะใหม่เห็นเป็น 5/114 ได้ซื้อดุมก็จะติดมาทั้งลูกปืน เหมือนของเดิม E30 ส่วนจุดยึดคาลิเปอร์ ต้องทำอเด็ปเตอร์เพื่อยึดกับรูน็อตของคอม้าเดิม เพราะรูเดิมไม่สามารถใส่กะคาลิเปอร์ R32 ได้จุดยึดไม่ตรงกัน ต้องใช้เหล็กที่หนาพอสมควร เพื่อเบรคอย่างมั่นใจ และไม่โกงงอเวลาร้อนจัดอันนี้ต้องใช้ประสพการณ์ในการวัดระยะ วางตำแหน่งพอสมควร เหล็กที่เราจะทำจุดยุด สามารถทำแบบและส่งแบบให้โรงกลึงสร้างออกมาได้ แต่ราคาค่อนข้างสูงพอสมควร

-ส่วนเบรคหลังถ้าเป็นรถวางเครื่องแนะนำถ้าเป็นเต็ดสกายแล้ว ควรเปลี่ยนเพลาขับไปเลยรอบเดียวจบ โดยการเอาเพลาขับของสกายโดยซื้อข้างที่มัน สั่นๆสองอัน (เพลาขับของสกายไลน์จะไม่เท่ากันกัน จะมีข้างนึงยาวอีกข้างนึงจะสั่นกว่านะครับ)เราเลือกข้างที่สั่นมาใส่ทั้งสองด้านมันจะใกล้เคียงกับของเดิมเรา ซึ้งรถวางเครื่องสมควรที่จะเปลี่ยน เพราะของเดิมมันรับแรงบิดมหาสารจากเครื่องไม่ไหวในกรณีออกรอบสูงๆพวกDRAG ทั้งหลาย ของเดิมผมเล่นขาดไปหลายเส้นแล้ว และก็นำดุมของR32 มาใส่โดยการกลึงเบ้าดุมใหม่ส่งไปโรงกลึงรอบเดียวเลย และก็เอาดุมของ 32 ใส่เลยเพราะมันเป็น 5/114 อยู่แล้ว ส่วนปีกนกหลังท่านที่ไม่มีดิสก็สามารถยัดลงไปได้แต่ขั่นตอนการทำมันจะยุ่งอยากกว่าเพราะต้องสร้างจุดยึดที่เกาะกับปีกนก ช่างต้องมีความชำนาญพอสมควรไม่งั้นอาจเบี้ยวไม่ตรงตำแหน่ง เบรคติดได้ และเราก็เอาเบรคมือหลังของ 32 มาใส่ด้วย เพราะจานมันมีขนาดที่ใหญ๋กว่าเบรคหลังเดิมไม่สามารถ ส่วนท่านที่เป็นดิสอยู่แล้วก็แค่สร้างจุดยึดแล้วเอาน็อตร้อยได้เหมือนล้อหน้านั่นเองครับ แต่เราก็ต้องเอาเบรคมือจาก 32 มาใส่เหมือนกัน

คงจะมีประมาณนี้(เท่าที่ความรู้หางอึ่งผมมีนะครับแหะๆ ไม่รู้พอนึกภาพออกไหมครับ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 สิงหาคม 2008
  5. โอหลักสี่

โอหลักสี่ New Member Member

31
    0
    0
    ผมมีขายคบชุดเลยสกายR32ยกใส่ได้เลยติดต่อได้0840702707คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้