cruise control ใช้ยังไงครับ เพิ่งได้รถมา

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย kooooool, 21 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kooooool

kooooool New Member Member

96
    0
    0
    ช่วยสอนวิธีการใช้ criuse control หน่อยครับพี่ๆ เพิ่งได้รถมา ไม่รู้มันยังใช้ได้อยู่หรือป่าวครับจะลองเช๊คดู ขอบคุณมากครับพี่ๆ ที่กรูณาผมครับ:)

2. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    รอคนมีเวลามาตอบครับ แนะนำคับ ถ้ามีคู่มือให้อ่านคู่มือก่อน

3. nice827

nice827 New Member Member

382
    0
    0
    ไม่รู้จะเหมือนกับรุ่น 800 Series ป่าวนะ กดปุ่มให้ไฟสัญลักษณ์ ทางด่วน ขึ้น เร่งความเร็วตามต้องการ ควจจะเป็น 60km/h ขึ้นไป เพราะน้อยกว่านี้ไม่เคยลองนะคับ จากนั้นกดปุ่ม SET บนพวงมาลัย (ไม่รู้623อยู่ตรงไหน) ส่วนปุ่ม SET ของผม มันเป็นสัญลักษณ์ - และ Reset จะเป็น +

ถ้าต้องการยกเลิก วิธีแรก แตะเบรก มันจะยกเลิกการทำงาน และก็กดปุ่มปิดให้ไฟสัญลักษณ์ทางด่วนหายไป

วิธีที่2 กดปุ่มที่ทำให้ไฟสัญลักษณ์ทางด่วนขึ้นนั่นแหละ 1ครั้งให้ไฟดับ เป็นอันจบครับ ผิดพลาดขออภัยครับ

4. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    แฮ้มๆโอมม่ะมีเวลาตอบรึ..

สงสัยงานจะยุ่งนะ..
    ผมก็ได้โอมนี่ล่ะช่วยไขข้อข้องใจเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้..พอจะจำได้บ้างแต่ถ้ายังไง
    ถ้าผิดก็ช่วยตอบแก้ไขนะ.
    ก็กดปุ่มที่หน้าปัดด้านขวาลงไปจะมีไฟโชว์เสร็จแล้วเร่งความเร็วให้เกิน60ขึ้นไป
    จนได้ความเร็วที่เราต้องการ90-100.แล้วก็กดปุ่มที่พวงมาลัยด้านขวาเพื่อตั้งความ
    เร็ว(SET)มันจะมีไฟโชว์ที่หน้าปัดด้านขวาขึ้นแล้วแป้นคันเร่งจะยุบตัวนิดหน่อย
    ความเร็วมันก็จะรักษาระดับที่เราตั้งไว้คงที่(ระวังด้วยนะเวลารถขึ้นสะพานหรือ-
    ทางที่เรามองไม่เห็นระยะทางล่วงหน้าไกลๆอันตราย)ระบบจะตัดการทำงานก็ต่อ
    เมื่อเราเหยีบเบรคหรือกดปุ่มที่หน้าปัด.แต่ถ้าทำตามที่บอกแล้วไม่ได้ให้ลองดูที่
    ตัวอุปกรณ์ที่เป้นเบรคจะมีลักษณ์กลมๆให้ตั้งระยะการแตะใหม่ครับบางทีไม่
    สนิทกัน...ของผมก็ได้ความรู้มาจากโอมล่ะครับ.แต่บอกมาถูกป่าวไงเพื่อนๆช่วย
    กันแนะนำสมาชิกใหม่ด้วยนะ..(ของผมว่ามันดีนะเวลาใช้วิ่งระยะทางไกลๆ-
    เคยทดลองวิ่งยาวๆดีมากเวลาขึ้นสะพานความเร็วมันก็จะลดลงเวลาไต่ขึ้น-
    แล้วเวลาลงความเร็วก็จะค่อยๆเพิ่มขึ้นไปจนถึงที่เราตั้งไวแล้วคงที่)คำเตือน...โทเนียนเคยแนะนำว่าระวังระบบมันค้าง
    ด้วยนะอันตรายเวลาเราแตะเบรคแล้วมันไม่ตัดน่ะผมยังไม่เคยเจอต้องถามผู้รู้.:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กรกฎาคม 2008
  5. TG Rover

936
    2
    0
    พอมีเวลาและ เมื่อคืนงวงนอน

พอมีฟามรู้บ้างนะครับ อาศัยใช้มานานครับ กะอ่านคู่มือมาก่อน
    การใช้งานมีอยู่ 4อย่างที่ต้องใข้กะระบบนี้นะครับ

1. เมน สวิทย์ ข้างหน้าปัด หลังพวงมาลัย กดใช้ระบบ กะยกเลิกระบบ
    2. สวิท บน ที่พวงมาลัย เอาไว้ เพิ่มฟามเร็ว กะ กลับเข้าระบบที่ฟามเร็วเดิม
    3. สวิท ล่าง ที่พวงมาลัย เอาไว้ set กะ ลดฟามเร็ว
    4. เบรค เอาไว้ตัดระบบ

การทำงานคือใช้สวิทไฟฟ้าควบคุม ระบบแวคคัมที่ตัวดึงสายล๊อคฟามเร็ว ที่ต่อกับคันเร่ง

ิเริ่มต้น นะครับ
    1. กดเมนสวิท ที่ข้างหน้าบัท ตัวบนขวา เขียนคำว่า cruise ไฟสีเขียวที่สวิทจะติด (บางทีก็อาจจะหลอดขาด แต่สวิทไม่น่าจะพัง)

2. การทำงานก็ต้องใช้ฟามเร็วไม่ต่ำำก่า 40 กม/ชม ถ้าต่ำก่าระบบจะไม่ติด ครับ

3. ได้ความเร็วที่ต้องการ ให้กดสวิท ล่าง set ไฟคำว่า cruise control สีเขียวในหน้าปัด แถวบนขวา จะติด ถ้าไม่ติดแสดงว่า มีอะไรบางอย่างใช้งานไม่ได้

4. ต้องการตัดระบบ ให้แตะเบรค หรือ กดปุ่มเมนสวิท

5. กรณี ออกจากระบบแล้ว แต่เมนสวิทยังไม่ได้กดออก หรือยังไม่ได้ดับเครื่อง ถ้าต้องการมาที่ฟามเร็วเดิม ให้กดปุ่มบน ที่พวงมาลัย ระบบล๊อคฟามเร็วจะกลับมาทำงาน ไฟ cruise control สีเขียวในหน้าปัดติด จะเพิ่มความเร็วให้เท่ากะฟามเร็วเดิมก่อนแตะเบรค

6. ถ้าใช้ระบบให้ล๊อคฟามเร็วอยู่ แต่เราอยากจะเร่งเพื่อเพิ่ม ฟามเร็ว ก็ไม่ต้องตัดระบบนะครับ เพียงใช้แค่ปลายนิ้วสัมผัส เท่านั้นก็พอ
    ต้องการเพิ่มความเร็ว จากเดิม ให้กดปุ่มบนค้างไว้ เครื่องก็จะเร่งขึ้น (ไม่ต้องใช้เท้ากดคันเร่งนะครับ) จนได้ความเร็วที่ต้องการ ระบบก็จะไปค้างไว้ที่ฟามเร็วใหม่แทน เช่น เซ็ตที่ 100 จะไป140 ให้กดปุ่มบนค้างไว้ จนได้ฟามเร็ว140

7. ถ้าใช้ระบบให้ล๊อคฟามเร็วอยู่ แต่เราอยากจะ ลดฟามเร็ว ก็ไม่ต้องตัดระบบนะครับ เพียงใช้แค่ปลายนิ้วสัมผัส เท่านั้นก็พอ
    ต้องการลดความเร็ว จากเดิม ให้กดปุ่มล่างค้างไว้ เครื่องก็จะผ่อนรอบลง (ไม่ต้องใช้เท้ากดคันเร่งนะครับ) จนได้ความเร็วที่ต้องการ ระบบก็จะไปค้างไว้ที่ฟามเร็วใหม่แทน เช่น เซ็ตที่ 100 จะไป 70 ให้กดปุ่มล่างค้างไว้ จนได้ฟามเร็ว 70

8. ถ้า ระบบล๊อคทำงาน แต่อยากจะเร่งแซงอย่างเร็วๆ ก็ให้กดคันเร่งที่เท้าได้นะ
    แต่ความเร็วที่ล๊อคก็ยังเป็นค่าเดิมนะครับ เช่น ล๊อคที่ 120 จะแหซงรถคันข้างหน้า กดไป 200 แล้วยกคันเร่งออก ระบบก็จะผ่อนครื่องจนไปล๊อกฟามเร็วตอน 120 ให้ได้ค่าเดิม

ลองไปทดลองกันดูนะครับ แล้วจะติดใจ

ถ้าไม่ระบบติด
    1. ดูว่าเมนสวิท ได้กดหรือป่าว
    2. ใช้ฟามเร็วต่ำก่า 40 กม/ชม หรือป่าว
    3. ดูฟิวว่าขาดหรือป่าว ฟิวจะอยู่ด้่านหน้าในห้องเครื่อง
    4. ให้ปรับตั้ง สวิทเบรค ที่เท้าว่าระยะถูกต้องหรือป่าว
    5. สายไฟที่หม้อ ตัวดึงสาย หลังไฟหน้าด้านซ้าย ต่อหรือป่าว
    6. ดูว่าสายดึงคันเร่งหลุดหรือป่าว
    7. นอกเหนื่อจากนี้ก็ สวิทพัง หรือกล่องพัง ครับ

สิ่งที่ต้องดูแล

1. ดูว่าสายแวคคัมได้ต่อหรือป่าว ถ้าไม่ได้ต่อ ถ้ากดล๊อคฟามเร็ว ไฟหน้าปัดติดแต่ฟามเร็วไม่ล๊อคและตกเรื่อยๆๆๆๆๆๆ
    2. สายปรับตั้งไม่ตึง เช่นถ้ากดล๊อคความเร็วแล้ว อย่างที่ฟามเร็ว 120 ไฟติด แต่ฟามเร็วจะลดลงมาเรื่อยๆสัก 10 กม/ชม เหลือ 110 เป็นต้น ให้ปรับที่ตัวปรับสายใช้ประแจเอบร์ 12 ปรับตั้งสายก่อนเข้า หม้อแวคคัมตัวดึง
    3. อย่าให้สายครูซไปพาดกะเฮดเดอร์เด็ดขาดนะครับ เพราะเคยแล้ว อันตรามากๆๆๆๆๆๆๆ มันทำให้พลาสติกด้านในละลายติดกะสายสลิง ถ้าเผื่อล๊อคฟามเร็วแล้ว มันจะล๊อคตาย เหมือนกดคันเร่งไว้ตลอด กรณีนี้ ทำไรไม่ถูกให้ดับเครื่องแล้วจอดรถก่อน แล้วให้ถอดสายที่หม้อแวคคัมออกซะ ละรอเปลี่ยนสายสถานเดียว หุหุ

เอาไว้ใครจะให้ลองทำให้ดูก็ ไปเทสกันตัวต่อตัวได้นะครับ

เห็นมั๊ยครับ ต้องมีเวลาพิมพ์ จิงๆ เรื่องมันเยอะ หุหุ

6. WATrover

611
    1
    0
    ฮั่นแน่โอมว่างแล้ว

โอมถ้ามันค้างทามไรไม่ถูก(โดดหนีได้ป่าว):D
    โอมถามนิดนะไอ้สายที่ต่อไปไล่ฝ้ากระจกหลังมันอยู่ตรงไหนของผมมันเหมือน
    ไม่ทำงานฟิวก็ไม่ขาดสงสัยสายจะมีปัญหากำลังหาสายอยู่

7. ที่หนึ่ง

ที่หนึ่ง New Member Member

159
    0
    0
    ถูกใจจังเลย กระทู้นี้มีประโยชน์ เพราะผมก็ใช้ไม่เป็นเดี๋ยววันหยุดจะทดลองใช้ดูหน่อย

8. nice827

382
    0
    0
    ระวังหน่อยนะคับ ในเรื่องกาเร่งความเร็วโดยกดปุ่มบนพวงมาลัย หรือ ลดความเร็วบนพวงมาลัย อันตรายนะคับ เพราะถ้ากดเร่งมันมันจะตอบสนองไวกว่ากดคันเร่งหน่อยนึง แต่กลับกันถ้ากดลดความเร็วมันจะลดช้า แล้วถ้าเกิดปล่อยปุ่มขึ้นมาหละก็พุ่งเลยนะคับ เหมือเทอร์โบทำงานอะ อิอิ

9. TG Rover

936
    2
    0
    ตอบๆ

ฟิวมันคือตัวใหญ่นะพี่ 40 แอมป์ สีเขียวๆ ด้านหน้าฝาโปรง ถ้าไม่ใช้ก็ เป็นไปได้ สวิท ดีป่าว หรือไล่สายดูขั่ว + สายมันจะใหญ่หน่อยสีดำ เดินทางด้านขวาของห้องโดยสาร สายไฟมัดข้างๆประตูนะพี่
    กะอีกด้าน ขั่ว - ก็ต่อลงตัวถังด้านซ้ายของกระจกไล่ฝ้า ว่าต่อดีป่าว (ฝั่งตรงข้ามคนขับ)

หรือไม่ก็มิเตอร์วัดฟามต้านทาน ดู ที่ขั่ว2 ข้างว่ามันต่อกันอยู่ป่าว ถ้าไม่ขึ้นเลยก็ แสดงว่า เส้นไล่ฝ้าขาดหมดเพราะอาจจะตอนรอกฟิมส์อันเก่าออก น้องพูมเจอมาแล้ว

พี่วัฒน์นียนอยู่แล้ว ต้องทำให้ครบทุกฟังชันนะพี่ รถผมเหลือแต่เสาอากาศวิยุเท่านั้นแหละพังอยู่ นอกนั้นทำงานได้หมด

10. TG Rover

936
    2
    0
    โอ้โห น้องไนซ์ ไม่น่าถึงขนาดนั้นมั้ง ของ 623 มันไม่แรงเลยนะน้อง เพราะ สายครูซ มันก็ต่อกะคันเร่ง ถ้าเรากดสวิทเร่ง ตอนที่อยู่เกียร์ 4 มันก็เหมือนกดคันเร่งแน่นอน ครับน้อง พี่เลยไม่แน่ใจว่ารถน้องไนซ์เป็นลิ้นปีกไฟฟ้าป่าว แต่อย่างว่า รถน้องไนซ์ มัน 5 สูบ 2.7 นะจ๊ะ ฟามแรงอาจจะแรงก่า 623 เครื่องเดิมๆ หน้อ รถพี่ชายพี่ accord 3.0 v6 ลิ้นปีกไฟฟ้า มันก็ไม่ได้กดแล้วแรงมากนะน้อง ก็แต่เหมือนค่อยๆเหยียบคันเร่งเท่านั้นแหละ

พี่ไม่ได้เบรคนะน้องแค่ให้ข้อมูลแต่ ก็อยากให้ทุกท่านลองใช้ดูละกัน ได้ได้รู้กันไป ว่ารถเราๆออฟชั่นเยอะจิงๆๆๆๆๆ ขับรถทางไกล แบบไม่ต้องกดคันเร่งแบบนั่งบนโซฟาที่บ้าน แต่อย่าเผลอหลับนะ ไม่อยากมิตติ้ง โรเวอร์ชุดดำ งับ หุหุ

11. nice827

382
    0
    0
    6 สูบครับ อิอิ หายไป 1 เวอร์ไปหรอพี่ อิอิ แต่ที่ผมลอง 827 ต้นมันอืด เลยรู้สึกว่าตัว CRUISE มันเร่งขึ้นดีกว่าแป้นอะครับ แล้วก็เวลาใช้ CRUISE ผมลองดึงเบรคมือ(ค่อยๆนะคับ) ให้รถช้าลง เหอๆมันก็ยิ่งเร่งขึ้นไปให้เท่ากับความเร็วที่ตั้ง (ทะลึ่งมั้ยหละเนี่ย) พอปล้อยปุ๊ป เหอๆตกใจเลย จะไปไหนเนี่ยกลัวเอาไม่อยู่ (ที่บอกว่าต้นอืดนั่นอืดจิงๆนะคับต้องลอยตัวประมาณ 100KM/H ถึงจะเร่งได้ดี ในเกียร์ D นะคับ)

12. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    โอมถ้ามันค้าง ต้องจ่ายตังเพิ่มปละ

13. WATrover

611
    1
    0
    โหพี่เด็ดจริงๆ

แบบนี้ผมว่าคงต้องดูความดึงดูดล่ะครับว่าจะค้างต่ออีกกี่คืน...อิอิ.:D
    จะต้องจ่ายเพิ่มอีกเท่าไร..

14. joekc25

joekc25 New Member Member

43
    0
    0
    ของผมไฟขึ้นหมด แต่ความเร็วไม่ล๊อคครับ ไม่ทราบต้องเช็คตรงบ้างครับ

15. ผมขอยกข้อมูลที่คุณ TG Rover เคยตอบไว้แล้ว...เฉพาะในส่วนที่ต้องตรวจเช็คการใช้ cruise control มาตอบคุณ joerv25 นะครับ

ถ้าระบบไม่ติด
    1. ดูว่าเมนสวิท ได้กดหรือป่าว
    2. ใช้ฟามเร็วต่ำก่า 40 กม/ชม หรือป่าว
    3. ดูฟิวว่าขาดหรือป่าว ฟิวจะอยู่ด้่านหน้าในห้องเครื่อง
    4. ให้ปรับตั้ง สวิทเบรค ที่เท้าว่าระยะถูกต้องหรือป่าว
    5. สายไฟที่หม้อ ตัวดึงสาย หลังไฟหน้าด้านซ้าย ต่อหรือป่าว
    6. ดูว่าสายดึงคันเร่งหลุดหรือป่าว
    7. นอกเหนื่อจากนี้ก็ สวิทพัง หรือกล่องพัง ครับ

สิ่งที่ต้องดูแล

1. ดูว่าสายแวคคัมได้ต่อหรือป่าว ถ้าไม่ได้ต่อ ถ้ากดล๊อคฟามเร็ว ไฟหน้าปัดติดแต่ฟามเร็วไม่ล๊อคและตกเรื่อยๆๆๆๆๆๆ
    2. สายปรับตั้งไม่ตึง เช่นถ้ากดล๊อคความเร็วแล้ว อย่างที่ฟามเร็ว 120 ไฟติด แต่ฟามเร็วจะลดลงมาเรื่อยๆสัก 10 กม/ชม เหลือ 110 เป็นต้น ให้ปรับที่ตัวปรับสายใช้ประแจเอบร์ 12 ปรับตั้งสายก่อนเข้า หม้อแวคคัมตัวดึง
    3. อย่าให้สายครูซไปพาดกะเฮดเดอร์เด็ดขาดนะครับ เพราะเคยแล้ว อันตรามากๆๆๆๆๆๆๆ มันทำให้พลาสติกด้านในละลายติดกะสายสลิง ถ้าเผื่อล๊อคฟามเร็วแล้ว มันจะล๊อคตาย เหมือนกดคันเร่งไว้ตลอด กรณีนี้ ทำไรไม่ถูกให้ดับเครื่องแล้วจอดรถก่อน แล้วให้ถอดสายที่หม้อแวคคัมออกซะ ละรอเปลี่ยนสายสถานเดียว หุหุ

ขอบคุณข้อมูลดี ๆ ที่คุณ TG Rover เคยแนะนำไว้
    ผมเพิ่มข้อสังเกต นิดหนึ่งครับ ถ้ามั่นใจว่าอุปกรณ์ทุกอย่างที่เกี่ยวกัยระบบ cruise control ต่อครบ
    ให้ดูที่หม้อ cruise control จะมีสายแวคคัม อยู่ 2 จุด ต่อไว้ครบมั้ย (ส่วนใหญ่จะหักกันเกือบทุกคัน)
    ถ้าไม่ได้ต่อหรือหักไป cruise control ก็ใช้ไม่ได้นะครับ

16. joekc25

joekc25 New Member Member

43
    0
    0
    ผมทำตามขั้นตอนที่ท่าน TG Rover แนะนำครับ ความเร็วประมาณ 100 กดปุ่มเมนรอไว้ แล้วมาสั่งงานที่พวงมาลัย แต่ความเร็วไม่ล๊อก คงต้องไปตามไล่เช็คอุปกรณ์ตามที่ท่าน Pop Rover แนะนำมา ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีครับ

17. yong_rc

yong_rc Guest

0
    0
    0
    Cruise Control

Cruise Control คือระบบล๊อคความเร็วรถยนต์ สำหรับรถที่ต้องการวิ่งทางไกล ซึ่งในสหรัฐอเมริกา จะมีระบบนี้แทบทุกคัน เพราะต้องขับข้ามรัฐ กันเป็นพันกิโล ซึ่งจะช่วยลดการเมื่อยล้าของขาที่ต้องคอยเหยียบคันเร่งนาน ๆ
    แต่ในเมืองไทย รถที่เราวิ่งกันแค่ระยะทางหลักร้อยกิโลเท่านั้น เพราะฉะนั้นระบบนี้จึงไม่จำเป็นสำหรับเมืองไทย พี่เคยมีเพื่อนที่ขับรถในเมืองไทยโดยใช้ระบบ Cruise Control นี้ ปรากฎว่าต้องคอยเซ็ทใหม่ ทุก ๆ สิบถึงสิบห้านาที
    เพราะขับ ๆ ไปตั้งเสร็จ เดี๋ยวรถคันโน้นปาดหน้า เดี๋ยวมอเตอร์ไซด์ปาดหน้าแซงซ้าย แซงขวา ก็ต้องแตะเบรค พอแตะเบรคทีก็ต้องเซ็ท Cruise Control ใหม่ทุกครั้ง จนหลัง ๆ ขี้เกียจใช้แล้ว ผมแนะนำไม่ให้ใช้ครับเพราะไม่จำเป็นเลย
    สำหรับเมืองไทย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้