สมาชิกใหม่ครับ ลองเข้ามาดูครับ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย tayeeh, 13 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tayeeh

tayeeh New Member Member

128
    2
    0
    สวัสดีครับ เป็นสมาชิกได้ไม่นานครับ รถคันนี้เป็นของพ่อครับ ตอนแรกคิดว่าจะขายซะแล้วครับ ซ่อมบ่อยเหมือนกัน แต่ทีนี้มาเห็นรถคุณโบครับ ตอนแรกเห็นที่เวปไหนผมก็จำไม่ได้ ตกใจเลยครับ ไร(วะ) เปอร์โย 505 แต่ได้สวยปานนี้เลยเหรอเนี่ยเปลี่ยนใจไม่ขงไม่ขายมันแล้ว เปล่ียนเครื่องแต่งหล่อใหม่โลด

เริ่มจากยกเครื่องเดิมออกครับ โล่งเลย

2. tayeeh

128
    2
    0
    ขึ้นขาหยั่งแล้วคร๊าบบบบ

3. tayeeh

128
    2
    0
    ของเดิมครับ ใช้กันมานาน

4. tayeeh

128
    2
    0
    รู้สึกเบาสบายอย่างที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อน (ก็มันไม่มีเครื่องนี่หว่า)

5. tayeeh

128
    2
    0
    หัวใจใหม่พลัง j (เหมือนพวกพลัง y พลัง L มั้ยเนี่ย)

6. tayeeh

128
    2
    0
    ห้องเครื่องช่างเค้าทากันสนิมให้สามชั้นครับ ส่วนแร็คพวกมาลัยพาวเวอร์ จะได้ไม่ต้องพาวเยอร์อีกต่อไป คุณโบเพื่อนผู้แสนดีจัดหามาให้ครับผม ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

7. tayeeh

128
    2
    0
    หน้าแปนเพลากลางฝั่งตัวเครื่องครับ อันเบ่อเร่อเลย

8. tayeeh

128
    2
    0
    เริ่มประกอบร่างแล้วครับ

9. tayeeh

128
    2
    0
    ยางแท่นเครื่องครับ (ทำไมมันเป็นของ volvo หว่า)

10. tayeeh

128
    2
    0
    ได้เกียร์แบบนี้มาครับ ใจจริงอยากได้เกียร์ขั้นบันไดมากกว่า แต่หาซื้อไม่ได้เลยครับ แถมหาเจอราคาก็แพงจนน่าตกใจอีกต่างหาก เดี๋ยวว่าจะเอาหัวเกียร์ไปหุ้มหนังดีกว่า จะได้สวยๆ

11. tayeeh

128
    2
    0
    เริ่มแกะข้างในครับ เพราะว่าผมจะวางตู้แอร์ใหม่ ของเดิมเละเลยครับ มิน่าแอร์ไม่ค่อยเย็น ของญี่ปุ่นมันใหญ่กว่าเลยต้องแงะคอนโซลกลางออก แล้วตีขึ้นมาใหม่ครับ

12. tayeeh

128
    2
    0
    ช่างเค้าถอยเครื่องแล้วได้ช่องว่างเท่านี้ครับ

13. tayeeh

128
    2
    0
    ด้านข้างติดกันแบบหายใจลดต้นคอเลยครับ

14. tayeeh

128
    2
    0
    เบรคชั้นครึ่งตามที่คุณโบแนะนำครับ ไม่รู้ของอะไรครับ มีแต่ภาษาพี่ยุ่นทั้งนั้นเลย

15. tayeeh

128
    2
    0
    เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้วครับ

16. tayeeh

128
    2
    0
    โชว์ซะหน่อย แถมต้องมีหั่นคานหน้าหลบนิสสสสสนุงด้วยครับ

17. tayeeh

128
    2
    0
    ผ่าห้องเกียร์ครับ (สงสัยถอยมากไปหน่อยหรือเปล่าเนี่ย รูเบ่อเร่อเลย)

18. tayeeh

128
    2
    0
    ผมเลือกไมล์หน้ามืด(วิงเวียนจาาาเป็นลม) แบบนี้ครับ แต่จะเปลี่ยนเป็นหลอดไฟสีขาว ผมว่ามันเห็นชัดกว่าสีส้มอ่ะ

19. tayeeh

128
    2
    0
    เริ่มๆ wiring แล้วครับ

20. tayeeh

128
    2
    0
    สวิทซ์แอร์ออโต้ครับ แต่เป็นของ misu space wagon ตัวเก่า (RVR) ครับ คล้ายๆของ EVO แต่ไม่มี out temp ครับ
    อีกอันก็ กล่องฟิวอะไรซักกะอย่างกับกล่อง relay ครับ

21. tayeeh

128
    2
    0
    ส่วนนี่ก็ตู้แอร์ของ space wagon ตัวเก่าเหมือนกันครับ ตอนแรกเอาของ AE111 มาปรากฎว่าใส่ไม่ได้เลยสูงเกินไป เลยเอาของเดิมไปเทียบ ได้ตัวนี้มาใกล้เคียงที่สุดครับ

22. tayeeh

128
    2
    0
    ท่อไอเสียครับ ได้มาเป็นของ hks silent hipower เป็นสแตนเลสทั้งเส้นครับคนขายบอกว่าตัว silentcer มันอยู่ข้างใน ผมก็งงว่ามันจะไปอยู่ได้ไง ซื้อมาเพราะชอบทรงมันแท้ๆ ราคาก็ไม่แรงมากครับ ภาวนาว่ามันคงไม่ดังมากนะครับ

23. tayeeh

128
    2
    0
    อันนี้เป็นอะไรผมก็บอกไม่ถูกครับ ช่างเค้าไปทำมาให้เพราะว่าช่องแอร์ของที่เอาใหม่มันไม่ตรงกับช่องแอร์ของเดิมครับ เลยต้องมีตัวเนี้ยครับ (ไม่รู้จะเรียกว่าไง)มาทำให้มันตรงกัน

อีกรูปคือตำแหน่งแอร์ที่ช่างบอกว่าลงตัวแล้วครับ ส่วนแผ่นดำๆนั่นเป็นแผ่น damp เก็บเสียง(หน้ากล่องมันเขียนว่า silentcer ด้วยล่ะ) ช่างบอกผมว่ามันลดเสียงจากภายนอกได้ รถผมมีรอยผุอยู่เหมือนกันครับ ก็เลยเชื่อมทากันสนิมแล้วเอาแผ่นนี้ทับอีกที แน่นปึ๊กเลยครับ

24. tayeeh

128
    2
    0
    ปลุกปล้ำทำแท่นเกียร์

25. tayeeh

128
    2
    0
    ออยคูลเลอร์ครับ ยาวปี๊ดของอะไรก็ไม่รู้เหมือนกันครับ เห็นแต่ยี่ห้อ denso มั้งครับ

อีกรูปก็แผงแอร์ครับ ใช้ของเดิมตามที่คุณโบแนะนำครับ ตัดสินใจอยู่นานเหมือนกันว่าจะใช้ของใหม่ดีหรือเปล่าเพราะว่าที่ช่างซื้อมาเป็นมีเนียมครับ แต่เป็นแบบชั้นเดียว ท่อใหญ่กว่าว่าจะไปติดพัดลมสองตัว ของเดิมเป็นสองชั้นมีพัดลมตัวใหญ่หนึ่งตัว เลยตัดสินใจเชื่อผู้มีประสบการณ์สูงครับ น่าจะดีกว่าเรามั่วเอง

26. tayeeh

128
    2
    0
    อันนี้รูปล่าสุดครับ ตอนเก็บสายไฟไปข้างในบ้างแล้วครับ

ฝาหม้อน้ำยังไม่มีเลยครับ ไม่รู้จะเอาแบบไหนดี ช่วยแนะนำด้วยครับ ได้หม้อน้ำเป็นทองเหลืองสามช่องครับ สู้ราคามีเนียมม่ายหวาย

ตอนนี้ได้รูปมาแค่นี้ครับเดี๋ยวอาทิตย์หน้าจะมา up to date กันใหม่จนกว่าจะเสร็จเลยครับ ถ้ายังรบกวนแนะนำติชมหน่อยนะครับ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่ผ่านเข้ามาดู ตอนนี้ตั้งแต่เริ่มมาก็เกือบเดือนครึ่งแล้วครับ สงสัยผมเรื่องมากจะเอาโน่นเอานี่มันเลยช้าฮ่าๆๆๆ แต่ช่างผมดีครับ ตามใจน่าดูชมเลยครับ

27. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    โอ้วววว...........พระเจ้า
    งาน ดู ละเอียด ดี จัง เลย น่ะ ครับ

28. Resn

Resn New Member Member

338
    0
    0
    รอติดตามตอนต่อไปครับ :D

เสร็จไว ๆ นะคร้าบ :p

29. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ....สุดยอดคุณปืน.....เก็บราบละเอียดได้ดีจนผมอิจฉาเลยอ่ะคับ......อย่าลืมขับมาโชว์ผมบ้างนะ....

....ปล..ช่างแบบนี้คุณปืนหามาจากไหนคับเนี่ย.....หาได้ยากมากๆๆๆๆๆ....จิงๆนะ.....ขอให้วิ่งเนียนๆคับ....

30. tayeeh

128
    2
    0
    พี่น้องครับ งานเข้าอีกแล้วครับพี่น้อง ช่างไฟบอกว่าหาสัญญาณวัดรอบกะความเร็วไม่ได้ เพราะว่าต้องผ่านกล่อง ABS ก็เลยต้องไปทำกล่องแปลงสัญญาณมา แถมวันนี้โทรไปช่างบอกว่า มอเตอร์หรือเฟืองเกียร์อะไรเนี่ยแหละครับมันเสีย ก็เลยต้องไปเปลี่ยนเกียร์มาใหม่ แต่ผมเดาว่าคงเป็นแค่คันเกียร์แหละ ไม่งั้นรื้ออ๊วกแน่ เดี๋ยวพรุ่งนี้ว่าจะเข้าไปอู่ซะกะหน่อย แล้วจะถ่ายรูปมาให้ติชมกันอีกครับ (เมื่อไหร่มานนนจาาเสดดดดT_T)

ปล.ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาติชม และให้กำลังใจครับผม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กรกฎาคม 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้