มีเพื่อนๆคนไหนชนเกียร์คาร์บู D15b + เครื่อง vtec d15b บ้าง ชี้แนะทีครับจะเปลี่ยนเกีย

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย winME38, 12 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. winME38

winME38 New Member Member

75
    2
    0
    อยากถามความรู้สึกหน่อย feeling m/t หรือ a/t ก้ได้ครับ

ส่วนตัวผมเดิมคาร์บู รหัสเครื่องเดิม CV xxxx เท่าที่ใช้ก้ยังดีอยู่ แต่คงต้องซีลใหม่เพราะงบน้อยมาก

เลยอยากลองถามดู เพราะอาจจะซื้อเกียเปลี่ยนของ D15b คาร์บู (เท่าที่ผมทราบมันคนละตัวกับ CV xxxx ใช่ไหมครับ)

ราคาน่าจะ up มาอีก 1000 ปลายๆ จะได้เก็บเงินเพิ่ม

เกียลูกใหญ่ของ D15b ที่มากับเครื่องเป็นระบบไฟฟ้าอะไรประมาณนั้นใช่มะครับ ระบบต่างกันมากกับของเดิมไหม ?

ตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่ครับ พี่ๆเพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ชี้ทางให้กระผมที

2. winME38

75
    2
    0
    ขึ้นไปนิด

3. kamikaza

kamikaza New Member Member

434
    2
    0
    ผมช่ายอยู่นะ D15B+ZC+เกียร์ M/T คาร์บู ตามความรู้สึกที่ได้สำผัสนะเพราะผมเคยขับทั้ง d15b เกีย m/t ติดเครื่อง กับ d15bm/t คาร์บู ความรู้สึกนะ เกีย m/t ของคาร์บู 1 - 2 มาเร็วกว่าจะบอกว่าจักมาก ส่วน 3 - 4 - 5 มาพอๆกันครับ
    ส่วน a/t คาร์บูเหมือนขี่เต่าเลยแต่ก็ไม่เต่ามากเท่าไหร่ ถ้าเทคก็พอได้มันบ้างแต่ต้นจะอืดๆนิสนะ
    ส่วนไอเกียนี้ เครื่องรหัส DxB,DxY,CV xxx มันยัดกันได้หมดแหละครับ หาอู่ที่ทำ Honda เก่งๆ จับยัดโลด

4. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    เคยได้ยินว่า เกียร์ 5 จะห้อยๆอ่ะคับ แต่ม่ายเคยลองนะ

5. nismo_92

nismo_92 New Member Member

58
    1
    0
    ผมก็ใช้อยู่น่ะ เครื่อง D15B V-tec มาชนกับเกียร์ AT ของเครื่องคาร์บู
    ถ้าใช้น้ำมัน อัตราเร่งนี้ก็ถือว่าใช้ได้น่ะ ไม่ถือว่าอืดมาก ปลายวิ่งได้ประมาณ 180-190 km/h

แต่จะต่างกับเกียร์ AT ของเครื่อง D15B V-tec ตรงที่ว่า เกียร์ของ D15B V-tec จะใช้ระบบไฟฟ้า
    เวลาเปลี่ยนเกียร์จะนิ่มนวลกว่าเกียร์ของเครื่องคาร์บู

6. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ช่วงออกตัวเกียร์คาบู..จัดกว่า....

7. winME38

75
    2
    0
    อู่เขาไม่แนะนำให้ยัดน่ะครับ

เขาแนะนำให้หาตรงรุ่นมาใส่ แล้วเกียร์ผมแกะซีลไม่ได้ด้วย

คาดว่าแกะมาน่าจะพังชัว อู่ไม่เสี่ยง เพราะมีรอยเคยซ่อมมาก่อน

ทีนี้งานเข้าคงต้องหาเกียร์มาประกบใหม่ ก้เลยว่าจะต้องเอาตรงรุ่นมาเลย คงเปลี่ยนเป็น M/T เลย

ขอทราบราคาคร่าวๆ ยกชุดได้ไหมครับ

8. kamikaza

434
    2
    0
    ถูกต้องเลยพี่เพราะผมช่ายอยู่จัดกว่า m/t D15B vtec เดิม

9. a4j

a4j New Member Member

17
    0
    0
    ผมใช้เครื่อง d15z เกียร์ออโต้แบบไฟฟ้าครับ ไม่ทราบว่ามันเป็นงัยบ้าง

10. winME38

75
    2
    0
    ฝาสีสวยดีนะครับ ไม่ทราบทำที่ไหนมา

11. kamikaza

434
    2
    0
    อ้อทำเองครับ DIY งบก็ค่าสี 65 บาท ไพแลค ค่าน้ำยาลอกสี 90 บาท แค่นี้ครับแจ่มแล้ว เปิดฝากระโปงรู้สึกมีกำลังใจ

12. winME38

75
    2
    0
    อิอิ สวยงามด้วย DIY แต่เหลืองสวยดี เป็นเหลืองสปูนป่าวคับ

สีของไรเบอร์ไรอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้