ช่วยแนะนำทางหน่อยครับ

การสนทนาใน 'E30 Club' เริ่มโดย pongsatorn_ke, 11 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pongsatorn_ke

pongsatorn_ke New Member Member

15
    1
    0
    ว่าจะทำต่อแล้วครับ คิดอยู่หลายวัน เพิ่งเอามาเหมือนกัน ที่ไปขอแบ่งชุดเบรคจากคุณโก้ะมาอ่ะครับ ผมอยุ่ที่ระยอง ตอนนี้เลยไม่รุจะเริ่มจากตรงไหนดี
    อาการทัวไป รถมัผุ ช่วงท้าย เครื่องเดินไม่เรียบ สายไฟไม่ครบ เบรคใช้ไม่ได้(อันนี้ทำแล้ว) ภายในไม่สวยตอนได้มาก็เอาไปทำเบรค ถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนหัวเทียนตอนนี้แร็คพวงมาลัยหลวมอีก มันฟรีเยอะมากๆจนเหวอเลยบางที
    แว่วๆว่าเทอร์โบจะไปอีกเพราตอนบูสท์มา มีควันขาวออกมาผสมกับควันดำ
    ถอดใจอยู่เหมือนกัน แต่ตอนขับแล้วชอบมันมากก็เลยจะทำต่อเลยมาขอคำแนะนำจากผู้รู้ทั้งหลายด้วยครับว่าควรจะเริ่มจากจุดไหนก่อนดี
    1.นำรถเข้าอู่ รื้อ ปะผุ แล้วกับมาจัดการกับปัญหาต่างๆ หรือ
    2.ทำให้รถขับได้สมบูรณ์ๆก่อน แล้วค่อยไปเก็บสี ตัดผุ
    ตอนนี้มึนๆไม่รู้จะเริ่มจากไหนก่อน ทุนทรัพย์ก็ต้องทยอยหามาสมทบ
    ใครมีคำแนะนำดีๆรบกวนหน่อยครับ เป็นเครื่อง sr ฝรถi5าแดงนะครับ
    ตอนแรกว่าจะเอาอีกคันไปติดแก้สก่อน พอดีที่ทำงาน support เรื่องนี้มาก็เลย
    อยากทำคันนี้ต่อครับ รถเป็น 2 ประตูปี 27 เดี๋ยวมาลงรูปให้ท่าผู้รู้ช่วยแนะนำกันหน่อยครับ

2. pongsatorn_ke

pongsatorn_ke New Member Member

15
    1
    0
    เอารูปมาลงให้ช่วยแนะนำครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

3. .....ทำภายในข้อ2.ทำให้รถขับได้สมบูรณ์ๆก่อน แล้วค่อยไปเก็บสี ตัดผุ......ก่อนดีกว่านะพี่.......เพราะสีมันคงไม่เป็งอารายมากไปกว่านี้หรอก............ถ้าเครื่องพังมันจะวิ่งไม่ได้นะจ๊ะบอกให้.........อิอิ.........ฟันธง...ฟันธง....

4. pongsatorn_ke

15
    1
    0
    ขอบคุณครับ แนะนำต่อหน่อยครับ เอาแร็คไปซ่อมหรือเปลี่ยนดี แนะนำหน่อยครับ สายไฟเครื่องทำอย่างไร ที่ไหนดี อยากทำ อินเตอร์กับเปลี่ยนเทอร์โบด้วย พอมีที่แนะนำไหมครับ

5. pongsatorn_ke

15
    1
    0
    อ้อ........ของบประมาณประหยัดหน่อยก็ดีนะครับ ช่วงนี้น้ำมันแพง จัง

6. KoE311

KoE311 New Member Moderator

211
    1
    0
    สวัสดีคับผมโก๊ะนะคับ ก็อย่างที่น้องเค้าบอกอะแหละ ทำรถให้เรียบร้อยก่อนแล้วค่อยทำสีดีกว่าครับ เทอร์โบเดิมลูกประมาณ 3000 มีเยอะเเยะเลยสว่นเเร็คถ้าเป็นเพาเวอร์อย่างที่ผมบอกไปเปลี่ยนดีกว่า สายไฟเป็นอะไรครับ มันเดินมาไม่ดีมีอาการยังไงบ้างครับ ถ้าสดวกเอารถมาที่อู่ดีกว่าครับมาดูว่ามันยังไงบ้างดีกว่าครับ ไม่เห็นรถมันก็พูดยากเหมือนกัน ที่อูเพิ่งสังเวย SR ไปอีกคัน ผมว่าจะชวนพี่ยันมาสร้างอนุสาวรีย์ SR ไว้ที่อูเลยดีกว่าอิๆๆ
    ทุกอย่างแก้ไขได้คับต้องค่อยๆทำเพราะพวกเราคงจะลำบากแน่ถ้าจะเอาเงินไปกองทีเดียวอะคับ ช่วงนี้ผมก็นิ่งๆหน่อยน้ำมันก็แพงของก็แพงเหนือยๆ ยังไงก็โทรมาคุยปรึกษากันได้นะครับยินดีครับผม

7. pongsatorn_ke

15
    1
    0
    ขอบคุณครับคุณโก้ะ เครื่องมันเดินไม่นิ่ง ไม่มี อ็อกซิเจนเซ็นเซอร์ ควันดำ ตอนนี้มีขาวแล้วด้วยตอน
    บูสท์มาอ่ะครับ ไม่มีอินเตอร์มาก็เลยว่าจะทำเหมือนกัน ไปถามร้านที่ระยอง ค่าเดินเท่อเลส + ยาง
    ไม่รวมอินเตอร์ 25,000 หนาวเลย อินเตอร์ vr4 ลูกละ 6500 ของมือสอง ของใหม่ไทยลูกละ
    9500 เดิมเจ้าของคันนี้ซื้อรถไปจอดไม่ได้ขับ เพราะน้ำมันแพงและเติมนำมัน 91 ไว้
    ผมเอามาเติม 95 ไล่น้ำมันเก่าออกจะหมดแล้วมั้ง ไมล์และวัดรอบไม่ขึ้น เกจ์ความร้อน
    เกจ์นำมันใช้ไม่ได้ แอร์ไม่เย็นแต่ทำงาน ถ้าอยู่กรุงเทพคงไปหาที่อู่แล้วอ่ะครับเพราะดูแล้ว
    ก็คงต้องไล่ไปเรื่อยๆก่อนอ่ะครับ เดี๋ยวไว้จะไปหาแร็คตามคำแนะนำของคุณโก้ะก่อน
    แต่คงต้องรอเพิ่มทุนอีกสักหน่อย เพราะลงไปทีค่านำมันก็แพงอยู่โซฮอล์95 ก็จะ37 อยู่แล่ว
    ส่วน เบนซิน95 ที่นี่ 43 บาทแล้วเฮ้อ........ขี่จักรยานไปทำงานดีกว่า เหนื่อยจังตังค์อยู่ครบ.......

8. KoE311

211
    1
    0
    โฮค่าเดินท่ออินเตอร์แพงระดับเทพเลยหรอคับอิๆๆๆๆๆ ส่วนอินเตอร์ไทยมัน 4/5000เองค๊าบบบบเเพงเกิ๊นน VR4ตอนนี้น่าสัก 4500/5000 ถ้าของไทย 9500 ซื้อของ 26 ใส่ดีกว่า 7/8000 เองคับ ควันขวาไหลๆงี้โบจะขอลากลับยุ่นแล้วคับ รึไม่ก็พวกน้ำมันเครื่องรั่วเข้าห้องเผาไหม้ละคับยังไงเอามาดูดีกว่าก็ที่จะทำ VISA ลากลับบ้านกันไปทั้งเครื่องอะคับอิๆๆๆๆ

9. pongsatorn_ke

15
    1
    0
    ก็กลัวอยู่อ่ะครับ ตอนนี้เลยจอดมันไว้เฉยๆก่อน คงต้องลงไปหาแล้วแต่ขอเวลาเตรียมตัวเตรียมตังค์ก่อน
    คุณโก้ะตังงบคราวๆให้ก่อนได้ไหมอ่ะครับ เพราะจะบอกว่าเดือนนี้ จ่ายค่าตัวรถ ค่าฯลฯ ก็หึดแล้ว
    จะได้หมุนทัน.....อิอิ แล้วทำที่เดียวได้เลยไช่ไหมครับ ไม่ต้องไปตระเวณหลายที่ เอาแบบเซฟๆๆหน่อย
    ก็ได้ ผบ.เริ่มบ่นแล้วผมจะโดน............อิอิอิ........

10. .......เอาใจช่วยนะพี่ถ้าใจรักก้อสู้ต่อ.......อิอิ......ผมเคยพามาตอนนี้ก้อยังไม่พาไป....อิอิ.....รถยังแย่เหมือนเดิม....:cry:

11. KoE311

211
    1
    0
    จะทำอะไรมั่งคับว่ามาเลยรึตั่งงบมาเลยคับว่าจะทำสักเท่าไหร่ผมจะแนะนำให้ว่ามันจะพอไหวไหมกับสิ่งที่คุณจะทำอะคับ

ส่วนเรื่องทำๆที่เดียวนี่เลยคับที่นี่ทำทุกอย่างที่มันมีล้อวิ่งได้คับ

12. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    บอกได้คำเดี่ยวว่าใจเย็นมองปัญหาไปที่ละจุดแล้วแก้ไขไปเรื่อยครับ

หาข้อมูลเช้คข้อมุลราคาการทำก่อนจะช่วยให้ถูกเงินและถูกทางด้วยครับ

จะเป้นกำลังใจให้นะครับ

13. pongsatorn_ke

15
    1
    0
    ทำเครื่องเสร็จแล้วครับ

รถทำเครื่องเสร็จแล้วครับ เปลี่ยน เสื้อ ฝา ลูก แหวน ชาร์ป ประเก็นเหล็ก คานล่าง แร็ค e36
    กรอบไปเลยครับ................รอเก็บตังค์ทำสี ภายในกับช่วงล่างครับ ตอนนี้ได้ชุดแต่งมาแล้วครับ
    เหนื่อยดีเหมือนกันครับ คันนี้..........

14. KoE311

211
    1
    0
    อุแหมมมมหายยยไปพักใหญ่ กลับมาใหม่เฟียวฟ้าวเลยนะค๊าบบบบบว้าวววววมันต้องยังงี้สิ เมื่อไหร่ลงมาแวะมาคุยกันมั่งนะครับอิๆๆ

15. ชอบชอบ......อยากเจอพี่แกอะ......ใจรักจิง.....อิอิอิอิ......เสานี้มาปั๊มปะพี่เด๋วผมอดนอนไปเจอกัน

16. KoE311

211
    1
    0
    อย่ามาเลยพรเจตน์เอ็งมาแล้วสมาชิกท่านอื่นๆเข้าก็ไม่อยากเข้ามาหนะอิๆๆๆๆ....................จิงๆนะ

........อิอิอิอิอิ.......พี่เขารู้ว่าเรื่อง(จิง)ล้อเล่น.......อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้