พี่ๆครับ ถามเรื่อง กฎหมายนิสนึงครับ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย tstefym6, 6 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tstefym6

tstefym6 New Member Member

62
    0
    0
    รถทำ ฝากระโปรงหน้าดำเนี่ย มันผิด กฎหมายด้วยหรอครับ วันนี้โดนเรียก ตำรวจบอกว่า จะเปลี่ยนสี ต้องแจ้งเปลี่ยนสี ด้วย งงเลย ผม เลยไม่เข้าใจว่า ต้องแจ้งด้วยหรอ แค่ทำฝาเอง ไม่ได้ทำทั้งรถซะหน่อย งุงิ เลย งิ:cry:

2. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ...คืออย่างงี้คับ....ถ้าว่ากันจิงๆมันก้อผิดอ่ะคับ....เพราะว่า.....ตามกฏหมายที่คุณพี่ตำรวจ...เขาเคยบอกผมไว้ว่า...

...สีของรถยนต์ที่แจ้งต่อกรมขนส่ง...ว่ารถคันนี้สีอาราย......นั้นสามารถมีสีอื่นแทรกได้.....ไม่เกิน...25 % ของตัวรถคับ....

...แต่สีพื้น...เขานับแค่....ฝากระโปรงหน้า - หลังคา - ฝากระโปรงหลัง.....คิดเป็น 100 %...

...เพราะฉะนั้น....ถ้าเราทำสีฝากระโปรงหน้า.....ให้ไม่เหมือนกับสีรถ......ก้อเท่ากับว่า...เกิน..25%...แน่นอนคับ....ถือว่าผิด...

...ทั้งนี้ทั้งนั้น....ก้อแล้วแต่ความเมตตาของคุณพี่ตำรวจด้วยอ่ะคับ.......

...ปล...เล่าจากประสบการณ์จิงคับ....ดังนั้นก้อควรยิ้มเข้าไว้คับ....ขอความกรุณาพี่เขาหน่อย...ก้อน่าจะลดหย่อนได้บ้างคับ....พี่ตำรวจเขาใจดีคับ..
    .

3. tayeeh

tayeeh New Member Member

128
    2
    0
    สวัสดีครับ เรื่องที่ถามนั้น มันเป็นไปตาม พรบ.รถยนต์ พ.ศ.2522 ครับ ถ้าเราไปจดทะเบียนรถว่ารถเราเป็นสีอะไรแล้ว หมายถึงส่วนสำคัญของรถนะครับพวกตัวถังหลังคาฝากระโปรงอะไรทำนองนี้นะครับ เราจะไปเปลี่ยนแปลงสีในส่วนนี้ไม่ได้ครับ แต่ถ้าสมมติว่ารถเป็นสีแดง แล้วเราทำส่วนอื่นของรถอยู่ในสีโทนแดง จะแดงอ่อน แดงเข้ม แดงเลือดหมู เลือดนก ก็ไม่ผิดกฎหมายครับ เพราะว่ามันยังเป็นสีแดงอยู่ครับ แต่ถ้าเอาสีอื่นไปลงนอกจากสีแดงทีนี้จะผิดแล้วครับ เพราะว่าเราไม่ได้จดทะเบียนรถสีนั้น แต่ถ้าเป็นส่วนควบอื่นของรถนะครับ เช่น พวกกันชน ชายล่างสเกิตซ์ (เขียนยังไงครับ ฮ่าๆๆ) อะไรทำนองนี้ครับ จะสีอะไรก็ได้ครับไม่ผิดกฎหมายแน่นอน แต่จำนวน 25% นี่ผมไม่เห็นมีที่ไหนบอกไว้นะครับ ก็เป็นไปตามนี้ครับผม

4. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ...แหะๆๆ..คุณปืน.....นิติกรตัวจิง...มาตอบด้วยหรอคับเนี่ย....อิอิ.....

...แต่ที่ผมโดนนี่...พี่ตำรวจเขาว่างี้...อ่ะคับ....ผมก้อต้องยอมพี่เขาอ่ะคับ.....ผิดก้อว่ากันไปตามผิด....แหะๆๆ....

5. te_uan

te_uan Member VIP

708
    25
    18
    มีคนเคยบอกว่าต้องจดที่ขนส่งเปงรถ2สีอ่าครับ

เพื่อนผมมีคนที่บ้านเปงรถทัวที่รถมีหลายๆสีอ่าครับมานบอกว่าจดเปงสีรุ้งเลยอ่าครับ

6. tstefym6

62
    0
    0
    พอดี บอกเค้าไปว่า มันเป็น สีรองพื้น ยังทำไม่เสร็จอ่ะครับ (แหะๆรู้ๆกานอยู่) ก็เลยบอกไปว่า ผมไม่รู้ ครั้งนี้ครั้งแรก ถือว่า ตักเตือนแล้วกานนะครับพี่ พี่เค้าก็เลย อ่าๆๆๆพีเตือนนะ ครั้งหน้าพี่จับแล้ว นะ T_T

7. 505.1JZge+T

505.1JZge+T New Member Member

113
    1
    0
    ....................แล้วถ้าแปะสติกเกอร์ล่ะ มานจะจับไหม ไม่ได้ทำสีนี่ ......... ไอ้ปิงปอง พุงโล วันๆเอาแต่หาแดก มาขวางเดี๋ยวขับชน ตาย แม่งเลย :mad::mad::mad:

8. tstefym6

62
    0
    0
    งิงิ คำพุด ยอด ฮิต สวัดดีครับ ขอ ใบอนุญาติขับขี่ด้วย ครับ!!!

9. tayeeh

128
    2
    0
    ตำรวจบางท่านก็สรรหากฎหมายมาพูดไปเรื่อยล่ะครับ มันไม่มีหรอก ถ้ารายละเอียดขนาดนั้นจะไม่ได้ออกเป็น พ.ร.บ.ซึ่งถือว่าเป็นกฎหมายหลักนะครับ จะไปอยู่ในกฎหมายลำดับรองลงมาอย่างเช่น กฎกระทรวง หรือพวกประกาศอธิบดีอะไรทำนองนี้ ซึ่งถ้ามีมันต้องเขียนให้ชัดครับ ว่าแค่ไหน 25% หรือ 30% ถ้าผมทำฝากระโปรงสองสีล่ะครับ สีหนึ่งคือสีที่จดทะเบียนขนส่ง แต่อีกสีคือสีือื่นเลย แบบนี้เกิน 25% หรือ 30% หรือเปล่า มันเป็นสิ่งที่วัดยากครับ ผมไม่เคยถูกตำรวจเรียกในข้อหาอื่นเลยนอกจากฝ่าไฟแดง กับจอดรถในที่ห้ามจอด ข้อหาอื่นถ้าติงต๊องคุยกันยาวครับ

10. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    แหมเพ่...มาทีก็สุด ๆ เลยน๊า แต่แนวคิดนี้ก็น่าสงสัยนะครับ..พี่คิดได้ไงเนี่ย :D

ดีนะครับ...ไม่พูดว่า สวัสดีครับ ขอใบสีม่วงหรือเทาหน่อยครับ..อิอิ :D ล้อเล่งน้า :p

11. God level

1,028
    14
    38
    ง้านผมรบกวนถามคุณปืนเรื่องฟิลม์หน้ารถผมหน่อยคับ.......จะทำงัยดี.....เมื่อวานพี่รวจเขาเล่นเอาอีกแย้วววว......เฮ้อ.....ไม่อยากลอกออกเลยจิงๆ..เสียดายตังอ่ะคับ....กุ้ม...

12. te_uan

te_uan Member VIP

708
    25
    18
    ฟิล์มชาครับพี่...............หล่อๆ...............อิอิ

13. tayeeh

128
    2
    0
    เรื่องป้ายทะเบียนนี่สำคัญเลยครับ เป็นตาม พ.ร.บ.รถยนต์น่ะครับ ต้องมีและแสดงแผ่นป้ายทะเบียนด้วย
    แต่คราวนี้การแสดงแผ่นป้ายทะเบียนมันจะอยู่กฎกระทรวงครับ ผมยังหาไม่เจอเลย (เยอะมากก- -') แต่ผม
    ตีความว่าการแสดงแผ่นป้ายทะเบียนคงต้องเห็นได้ชัด โดยมีระยะกำหนดครับ ว่าต้องเห็นชัดที่ระยะกี่เมตรขึ้นไป แต่รถของคุณ blow นี่ หึ หึ ผมไปส่องใกล้ๆยังไม่เห็นป้ายเลยครับ ฮ่าๆๆๆๆ ในรถเป็นส่วนตัวดีมากเลยครับ แต่แบบนี้คุณตำรวจชอบครับ คราวนี้ฟิล์มสงสัยต้องเปลี่ยนครับ ไม่ต้องสว่างมากก็ได้เอาแค่เห็นป้ายทะเบียนก็พอครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้