มีเรื่องรบกวนสอบถามพี่เกี่ยวกับแรคพวงมาลัย ของ 405

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย jaroon5555, 30 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jaroon5555

jaroon5555 New Member Member

114
    3
    0
    มีเรื่องรบกวนสอบถามพี่เกี่ยวกับแรคพวงมาลัย ของ 405 ว่าพอที่จะหาแรคธรรมดามาใส่ได้ไหมครับ เพราะตอนนี้มีปัญหากับพวงมาลัยเพาว์เวอร์มากเลยครับ หมายเหตุ รถวางเครื่อง 3S มาอ่ะครับ แล้วแรคพวงมาลัยรั่วบ่อยมากเลยอยากตัดปัญหานี้ทิ้งโดยไปคบพวงมาลัยธรรมดาไม่ทราบว่าจะมีของรุ่นไหนใส่ได้บ้างอ่ะครับ

2. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    405 แบบธรรมดาไม่พาวเวอร์ผมก้อยังไม่เคยเห็นนะคับ.....แต่จะเอาแบบธรรมดาไม่พาวเวอร์จิงๆ....ก้อถอดกระบอกไฮดรอลิกออกเลยคับ....

..แต่อยากให้ลองเช็คดูก่อนดีกว่าคับว่ามันรั่วมาจากตรงไหน....ถ้าเป็นที่กระบอกไฮดรอลิก...ก้อซ่อมเอาดีกว่าคับ...ไม่กี่บาท....ถ้ารั่วที่กระปุก...ก้อเปลี่ยนซีลได้

..ที่บอกว่ารั่วบ่อยมากอาจจะมาจากใช้พวกซีลเทียบมากกว่ามั๊งคับ....

...ใจเย็นๆคับของแบบนี้แก้ไขกันได้....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 พฤษภาคม 2008
  3. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    ใจ เย็น

4. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    ใจเย็นอีกทางครับ..แล้วรั่วเยอะไหมหรือว่าแค่ซึมครับ...

5. jaroon5555

114
    3
    0
    รั่วเยอะมากเลยอ่ะครับ แบบว่าไหลทีเดียวหมดกระปุกเลยอ่ะครับ เหอะๆๆๆๆๆ มันรั่วที่กระบอกปั้มเพาวเวอร์อ่ะครับ ตัวที่ต่อกับท่อน้ำมันเพาวเวอร์ต่อเข้าอ่ะครับ ผมก็เลยตัดสินใจให้ตัดระบบเพาวเวอร์ทิ้งชั่วคราวอ่ะครับ แล้วถ้าหากได้เข้ากรุงเทพฯ แล้วค่อยเอาไปให้ช่างที่ทำเฉพาะ peugeot ให้เค้าดูอีกทีอ่ะครับ และขอบคุณเพื่อนๆๆๆ ที่ช่วยกันตอบคำถามขอบคุณครับ

6. tayeeh

tayeeh New Member Member

128
    2
    0
    ใช้พวงมาลัยธรรมดา นี่ถึงขั้นสาวเลยนะครับ ของผม 505 พวงมาลัยธรรมดาเหมือนกันเล่นจะเจ็บเอวเลยเวลาจอดรถในที่แคบๆ ตอนนี้เลยได้รับความอนุเคราะห์จากคุณ blow จัดหาแร็คพาวเวอร์มาให้ครับ และช่างก็ประกอบติดตั้งเรียบร้อยแล้วครับ

7. jaroon5555

114
    3
    0

พอดีไปหาเพื่อน แล้วเพื่อนก็เอาจุดที่รั่วให้ดูอ่ะครับ มันเป็นกระบอกไฮดรอลิคอ่ะครับ มันรั่วออกมาจากซีลสีดำกับแกนชักเข้าออกอ่ะครับ ออกเป็นน้ำเลยครับ ไม่ทราบว่าพอจะซ่อมได้หรือเปล่า แล้วอยู่แถวบางแค มีร้านที่อยู่ใกล้ๆๆๆๆ ไหมครับ แล้วราคาแรงมากไหม (และขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆๆๆๆ คำตอบครับ :))

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มิถุนายน 2008
  8. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38

.....ถ้ารั่วตรงนั้น...ก้อไม่ช่ายปัญหาใหญ่คับ....ซ่อมได้คับ....ยิ่งถ้าอยู่แถวบางแค...ด้วยก้อยิ่งแก้ง่ายใหญ่เลย...
    .......รั้วที่กระบอกไฮดรอลิก....ก้อคงต้องผ่ากระบอกแล้วเปลี่ยนโอริงเอาอ่ะคับ....(แต่ทำเสร็จแล้วมันก้อจะมีซึมๆบ้างนะคับเรื่องปกติ....แต่ไม่ถึงกับหยดคับ).....

....งั้นผมแนะนำที่ SRR บางแคนะคับ...ซ.วัดม่วงอ่ะคับ....หรือจะลองโทรไปคุยไปนัดกะแกก่อนก้อได้คับ....089-491-8555 น้าตึ๋ง....บอกว่าผมแนะนำมาก้อได้คับ....(ไม่ง้านเดี๋ยวจะงงกัน)..

9. jaroon5555

114
    3
    0
    ตอนนี้ได้ทำตามคำแนะนำคุณโบว์แล้วครับ และรถอยู่กับน้าตึ๋งเรียบร้อยแล้ว กำลังรอดูว่ามันเสียอ่ะไรบ้างและต้องซ่อมอ่ะไรบ้าง และงบประมาณเท่าไหร่แล้วจะมารายงานให้เพื่อนๆๆๆๆ ทราบอีกทีนะครับ และขอขอบคุณเพื่อนๆๆๆๆ ทุกๆๆๆ ท่านที่ได้เข้ามาให้คำแนะนำครับ ขอบคุณครับ.........................:)

10. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    ดีครับ..ปัญหาใกล้จบแล้ว..จะได้ใช้กันยาวๆ ..อย่าลืมมาโพสต่อละครับ
    สู้ ๆ ครับ

11. God level

1,028
    14
    38
    รายงานคับ...ล่าสุดเห็นน้าแกบอกว่า...รั่วที่ซีลกระปุกพวงมาลัยด้วยอ่ะคับ....ทำไปเลยทีเดียวคับ....ใช้กันยาวๆแบบที่ฝนว่าอ่ะแหละ....

12. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    พี่โบ..มะไหร่จะสละ ล้อละครับ...ขอราคาเดิมน๊ะ .. 555

13. God level

1,028
    14
    38
    ...มาเอาไปดิฝน....หึหึหึ....

14. jaroon5555

114
    3
    0
    ครับขอบคุณ คุณโบว์ที่ได้ช่วยแนะนำมาตลอด ขอบคุณครับ และขอบคุณเพื่อนๆๆๆ ทุกคนด้วยครับ.............. ขณะนี้ก็กำลังรอดูช่างตึ๋งอยู่อ่ะครับว่าจะมีรายการอ่ะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าอ่ะครับ..................... :)

15. God level

1,028
    14
    38

....ด้วยความยินดีคับผม....ผมแค่อยากให้คิดว่าเปอร์โยต์เนี่ย....จิงๆแล้วมันก้อไม่ช่ายรถเจ้าปัญหาแต่อย่างใด...ถ้าทำถูกที่ถูกจุด....มันก้อเหมือนรถยี่ห้ออื่นทั่วไปอ่ะคับ....

...ยังงัยก้ออยากเพิ่งเบื่อซะก่อนล่ะคับ....อิอิอิ...

16. jaroon5555

114
    3
    0
    ขอบคุณครับ คุณโบว์ คงอีกนานกว่าจะเบื่ออ่ะครับ เพราะผมยังประทับใจกับระบบช่วงล่างที่นุ่มนวนของ PG อยู่อ่ะครับ ถือว่าเป็นรถดีที่ไม่เล็กไม่ใหญ่จนเกินไปอ่ะครับ ขอบคุณครับ........................... :):cool::)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้