โช้คศูนยNissan กับ โช๊คอัพ KAYABA ดี และแตกต่างกันอย่างไรครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย P_Jik, 13 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P_Jik

P_Jik Member Member

91
    1
    8
    ขอถามเพื่อนหน่อยนะครับ โชัคอัพหลัง
    ระหว่าง โช้คศูนยNissan กับ โช๊คอัพ KAYABA ดี และแตกต่างกันอย่างไรครับ
    ควรจะติดตั้งโช้คอย่างไหน กรณีมีถังแก็สติดอยู่ด้วย
    สำหรับการติดตั้งในรถ NV Wingroad ปี 2002
    ขอบคุณครับ :sad:

2. pep

pep New Member Member

916
    1
    0
    ถ้าจำไม่ผิดโช๊คศูนย์nissanที่ใส่รุ่นใหม่ๆก็ใช้kayabaนะครับ

nv ไม่ทราบครับ แต่ใช้ของพรานนกก็ดีนะครับมีชื่อเหมือนกัน

3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ราคา ครับ ราคา

4. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ของ NV น่าจะเป็นของ KAYABA ผลิตมั๊งครับ

ของเดิมก็ดีในระดับนึง จะให้ดีเพิ่มขึ้นก็ Gabriel คู่ละ 3,200 บาท

ถ้าของเดิมติดถัง gas แล้วการขับขี่ดีอยู่ ท้ายไม่ห้อย ไม่โยนเวลาเข้าโค้ง ก็เล่นของเดิมซิครับ...:D

5. P_Jik

91
    1
    8
    ราคาโช้คคู่หลังราคา ศูนย์Nissan 865x2= 1,730.- ค่าแรง 300.-

ราคาโช้คคู่หลังkayaba ( ร้าน B-Quik) 890x2= 1,780.- ไม่มีค่าแรง

แบบไหนดีครับ

6. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    55

ตามที่พี่เค้าบอกครับเห็นด้วย:)

7. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ของเหมือนกันครับ 0 แพงกว่า

8. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    คุณ gon ไงครับ ข้างละ 625 บาทไทย

9. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    รถใหม่ส่วนมากใช้ข้อง ค้ายาบ้าอะครับ

10. gon

gon New Member Member

21
    1
    0
    ของแท้กับคายาบาก้อตัวเดียวกันแหละครับ โรงงานคายาบาทำหมด
    แค่โรงงานทำเบอร์แท้ส่งให้นิสสัน แล้วก้อทำตลาดของคายาบาเอง
    พูดง่ายๆคือต่างกันที่รหัสบนตัวโช๊คครับ อย่างอื่นเหมือนกัน

11. P_Jik

91
    1
    8
    ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกแล้ว

12. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เซียนโช้คมาตอบเองเลยครับ

13. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ตัวจริงชัดเจน

14. พี่ครับอยากทราบราคาดโช๊คคู่หน้าครับ ตัวซิงเกิ้ลครับราคาคู่หน้าเท่าไรครับ (ของคายาบ้านะครับ) ขอบคุณครับ

15. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ของใหม่ติดรถคู่ละประมาณ 5,480 ถ้าซื้อร้านอะไหล่ก็จะมีส่วนลดอีกน่าจะเหลือ สี่พันปลายๆ

ของ Gabriel คู่ละ 4,700 บาท

รายละเอียดลองดูกระทู้ปักหมุดด้านบนครับ...:D

16. vinit...

vinit... New Member Member

459
    27
    0
    อืม!!!!!สรุปมันก็คือกันสิ

17. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    KYB เป็นน้ำมัน Gabriel เป็น GAS ถ้าวางLPG/NGV บนกระบะ ผมแนะนำให้ใช้น้ำมันจะทนกว่า
    เคยใช้ Gabriel หน้าหลัง หลังจากวางถังขนาด 75 ลิตรมาได้ไม่นานหลังก็หลายเป็น KYB ....
    แต่ว่าขึ้นกับการใช้งานแต่ละคนด้วยนะครับ

18. P_Jik

91
    1
    8
    ติดมาแล้ว ครับ
    ราคาโช้คคู่หลังkayaba ( ร้าน B-Quik) 890x2= 1,780.- ไม่มีค่าแรง
    พอเปลี่ยนโช้คคู่หลัง วันต่อมาก็ไปติดแก๊ส เรียบร้อยแล้วครับ
    ขอบคุณทุกๆคน มากครับ ที่ให้คำแนะนำอย่างดี

19. โย่ง199

โย่ง199 Guest

0
    0
    0
    Shock up Kayaba กับของศูนย์ Nissan

คำตอบคือ ห่วยทั้งคู่ครับ เนื่องจากโรงงานโช๊คคายาบ้า ผลิตในเมืองไทย มาตรฐานก็จะเป็นแบบไทย ๆ เพราะเน้นทำแต่รถตลาด ( รถจ่ายกับข้าว เช่น Jazz , Vios ,Altis ,March ,Almera ] ซึ่งจะเน้นความนิ่มเป็นหลัก เนื่องจากรถเหล่านี้แรงม้าไม่สูง ขับได้ไม่เร็วมาก ( ไม่เกิน 120 กม/ชม ) ถ้าคุณชอบขับรถเร็วเป็นประจำหรือ ออก ตจว. บ่อย แนะนำให้ใช้ของ Monroe ซึ่งจะดีกว่าของ Gabriel แต่จะต่ำกว่าของ Bilstien ,Koni ( ใช้ในรถซิ่งตามสนามแข่งของโลก )

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้