309 ช่วยผมด้วยค้าบบ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย ibom, 5 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ibom

ibom New Member Member

76
    0
    0
    พอดีเพิ่งได้ซาก 309 มาตอนนี้จอดตายสนิท อ่านๆดูในบอร์ดไม่ค่อยมีคนใช้รุ่นนี้เลย ขอความกรุณาใครก็ได้ครับช่วยตอบผมทีนะ คืออยากจะถามประมาณว่า
    1.กระจกมองข้างมันหักไปข้างหนึงผมอยากจะเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นมีของรุ่นไหนใส่แล้วดัดแปลงน้อยที่สุดบ้างครับ(แบบปรับมือหรือไฟฟ้าก็ได้ครับ)
    2.คอนโซลกลางมันแตกกะผุไปเกือบ60%แล้วครับมีวิธีแก้ไขไหม มีคนบอกให้ไปให้ร้านเบาะมันเหุ้มใหม่จะดีรึป่าวครับแล้วถ้าจะเปลี่ยนใช้ของรุ่นเดิมตามเชียงกงจะหายากไหมรึใช้ของยี่ห้ออื่นได้ถ้ามีช่วยแนะนำรุ่นหน่อยนะครับอยากเปลี่ยนมากๆแต่ไม่รู้ใส่อะไรได้บ้าง(แล้วคอนโซลนี่เค้าให้ร้านแนวไหนทำกันเหรอครับร้านทำเบาะรึว่าร้านพ่นสีทั่วไปอันนี้ไม่รู้จริงๆครับ)
    3.คือฝากระโปรงหลังมันเปิดค้างไม่ได้แล้วต้องใช้มือยกไว้ตลอดหนักมักๆมีวิธีแก้ไขรึป่าวครับแล้วถ้าเปลี่ยนกระบอกขายึดมันจะหายไหมเห็นมันยาวพอๆกับของ ฟอจูเนอร์ เลย
    4.ช่วยแนะนำเครื่องใหม่ให้ทีครับผมใช้แบบธรรมดา วิ่งทางไกลได้ ตอนนี้ใช้ vigo วิ่งเชียงใหม่-สุโขทัย (300กว่ากิโล) อาทิตละครั้ง ความเร็วที่ 120-130 ครับ
    ปล. ตอนนี้กำลังจะเอารถไปทำสีกับปะผุทั้งคันอะครับเสร็จแล้วจะทำเครื่องต่อเลยอยากให้รถโดนรื้อรอบเดียวอะไม่อยากทำหลายรอบสงสารรถ ใครพอจะช่วยผมได้ช่วยตอบผมทีนะค้าบบบ

2. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
  3. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    อาน่ะ
    มาแว้วว ง๊าบบบบบบบบบบบ:D:D

ปล. แอบดีใจ มี คนใช้รุ่นเดียว กานน

4. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    ตอบเลยละกานนน
    1.กระจกมองข้าง ที่ดัดแปลงน้อย ก็ ลองเอาของ A31 ใส่ดูจิครับ ลองทาบๆ แล้ว เกือบ พอดี ดัดแปลงนิดหน่อย

2.คอนโทรลมันแตกและผุ เหรอ ครับ ของผมก็ เป็น เหมือน กานน ก็เลยต้อง เปลี่ยน แต่ว่า ของผม เปลี่ยนเป็นของ โตโยต้า 3 ห่วง ครับ ความกว่าง พอดี เลย ครับ แต่ว่า ต้อง ตัดแต่ง นิด หน่อย (ไม่เกินความสามารถช่างอยู่ แว้วว อิอิ)

3.ฝากระโปรงหลัง มันเปิดค้างไม่ได้ (เคยเป็นเหมือนกาน เยย ) คือต้องหาโช๊ค มาใส่หน่ะครับ ของโอมมีเหลือ อยู่ 1 คู่ อะ แต่ว่า ข้างนึก มันแตก ตรงเบ้า พอดี จะเอา ไป ดัด แปลงก็ ด้ายน่ะ ลอง ติดต่อมาดูละกานน

4.เครื่องใหม่ ที่ น่าจะลง แล้วก็ ลงตัวที่สุด ก็น่าจะเป็น 4A 20 valve ครับ ไม่แน่น จนเกินไป แต่ว่า ถ้า อยาก ลง 3s-ge ก็ ด้าย น่ะ อิอิ

ปล.มีอารายก็ แอดเมลล์ ไว้ คุยใน MSN น่ะ ครับ หุหุ

5. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    โอมนี่มานแน่จิงวุ้ย...ไม่ธรรมดา..เจ้าถ่านน้อยเนี่ย..ซัดโชว์หน่อยดิ๊..คริคริ

6. ohmmemy

1,077
    4
    38
    เจอ กาน หน่อยม่ะ
    อยากลอง เจอ กับ 405 ติดแก๊ส หัว ฉีด อะ :D:D

7. ibom

76
    0
    0
    ขอบคุณมากๆเลยงับเด๋วจะลองไปหาของมาบูรณะเจ้า 309 ดู คือมีอีกคำถามหนึงนะครับ
    ไอ้เจ้าคอนโซลนี่มันควรจะเอาไปให้ร้านไหนทำครับ ร้านทำเบาะหรือร้านเคาะพ่นสีอะค้าบบ
    ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะค้าบบบบ

8. Phenic

1,053
    0
    0
  9. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    โหยเครื่องก็ผิดกันแล้ว..ขนาด body ก็ผิดกันอีก...เหมือนชกมวยคนละรุ่นเลย

หง่า...รอเปลี่ยนเครื่องก่อนดิ...

10. Phenic

1,053
    0
    0
    เอาเว๊ยๆ อย่าไปยอม เดี๋ยวเปลี่ยนเครื่องก่อนใช่มะ ลงอะไรดีน้าาาา อิอิ

11. ohmmemy

1,077
    4
    38
    ร้านเคาะพ่นสีครับ เพราะว่า ต้องมีการสร้างจุดยึด ขึ้นมาใหม่ได้งับ หุหุ

ขนาดยังไม่ลงเครื่องใหม่ พี่ฝนแก ยังขับ 140 เป็นอย่างต่ำ เลย น่ะ เนียะ

12. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    โรตารี่ละกัน..คริคริ

13. Phenic

1,053
    0
    0

น่าสนครับ ยังไม่มีใครติดแก๊สกะเครื่อง โรตี เลยครับ ถ้าฝนเอาจริงเดี๋ยวติดตั้งใหม่ให้ฟรีเลยครับ อิอิ:cool:V

14. ibom

76
    0
    0
    :D:D:Dนั่นดิครับผมเองก็ยังไม่เคยเห็นเปอโยยัดเครื่อง โรตารี่ เลยจัดเลยครับๆ แล้วเอามาโพสให้ดูด้วยนะคร้าบบบ อยากเห็นมักๆ อิอิ:D:D:D

15. ohmmemy

1,077
    4
    38
    แล้ว พี่ เบียร์ ยก 2 เจ ออก ยัด โรตารี้ เลย ครับ อิอิ

16. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    หง่า....มะไหวม้างก๊าบ...ต่อให้แก๊สก็แก๊สเหอะ...ติดไป..มีหวัง...ไฟแลบ Header แน่เลยคับ...กระซวกขนาดนั้น

17. ohmmemy

1,077
    4
    38
    จะรอดู 309 ตังแรง น่ะ คับ อิอิ

18. ibom

76
    0
    0
    อ่า กว่ามันจะวิ่งได้คงอีกน้านนานเลยละครับพี่น้อง ไปดูที่อู่ทำสีมาวันนี้
    มันยังไม่ได้ทำอะไรให้ผมสักอย่างเลย เอารถเราไปจอดทิ้งไว้ซะงั้นอะครับ
    วัยรุ่นเซง

19. ohmmemy

1,077
    4
    38
    อยู่ แถว ไหน น่ะ ครับ

20. ibom

76
    0
    0
    :D:D:Dอยู่ ต.จ.ว.(สุโขทัย)บางเวลาก็ เชียงใหม่ค้าบป๋ม ตอนนี้มีเรื่องเดือดร้อนให้ปวดหมองอีกแว้วอะครับไปถามร้านที่ทำสีให้มันบอกเต็มปากเต็มคำเลยว่ามันเปลี่ยนคอนโซลกับกระจกมองข้าง ให้ผมม้ายด้าย
    (คือผมจะเปลี่ยนไปใของรุ่นอืนอะครับของเดิมหาไม่ได้แว้ว)เซงกันไปเลย เบื่อช่างบ้านนอก ไม่มีการ
    พลิกแพลงอะไรเล้ย ทำสีก็ทำแม่งแต่สีเป็นอย่างเดียว แล้วป๋มจะทำยังไงละเนี้ย
    :cry::cry::cry:

21. PG3ST

PG3ST New Member Member

14
    0
    0
    ตอนนี้อยู่ชมหรือเปล่าครับ...ถ้าอยู่จะพาร้านน้องผมครับ
    รับรองไม่บ้านนอกแน่ครับไม่แพงด้วย.....ตั้ว..0895545453

22. ngek_305cm

ngek_305cm New Member Member

37
    1
    0
    เชียงใหม่ที่ทำคอนโซลมี เยอะครับ แล้วแต่ว่าจะเจอร้านที่ทำเปน หรือเปล่านะครับ เปลี่ยนเป็น ของ toyo ก็ดีครับ เวลาวางเครื่องหน้าปัดจะได้ขึ้นครบ ครับ ถ้าวาง 20v จะได้ใช้ สัญญาณ speed ไปแสดงที่หน้าปัดด้วยไม่ต้อง แปลงเป็นสายไมล์ เคยทำเป็น adapter เพื่อใช้สายไมล์ แต่ สัญญาณ speed มันสั่งไปที่กล่อง ไม่ถูกต้อง ม้าตายไป65ตัวเลย เซ่งเลยทอดไมล์ทิ้ง แล้วใช้ speed เดิมๆ ที่ติดมากับ เกียร์คับ แจ่ม..... ถ้าลง 3S เอาตัว 3s Beam เลย กระจายแน่ๆๆ เฮออออออ ยุเขาเสียงัน

23. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    โอ้ว..มารอดูอย่างเดียวเลย...รีบทำรีบมาโพสบอกกานนะคับ..เชียร์กาน..

24. ohmmemy

1,077
    4
    38
    309 สู้ๆๆ ค๊าบบบบ อิอิ

25. ibom

76
    0
    0
    ขอบคุณนะค้าบไว้มันวิ่งได้จะไปรบกวนใช้บริการถึงที่เลย ลองโพสรูปจะให้ดูซากอะครับ
    แต่มันไม่ขึ้น ไว้พรุ่งนี้จะลองดูใหม่นะค้าบ

26. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    ลองครับลอง....up ไม่ได้ส่งมาคับ..เด๋วอับให้..อิอิ

27. ibom

76
    0
    0
    รบกวนถามหน่อยนะครับ เวลาเปลี่ยนเครื่องแล้วเพลาขับหน้า
    ต้องดัดแปลงยังไงกันเหรอครับ ใช้วิธีตัดต่อ หรือว่ามีแบบความยาวพอดีละครับ
    แบบว่าจะวาง 4a ge 20 วาล์ว อะครับ

28. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    เครื่องคนละตระกูลจะเล่นให้จบคงต้องกลึงใหม่ครับ
    แต่ถ้าเน้นประหยัด..ผมว่า..คงต้องตัดต่ออ่ะคับ...แต่อย่างไรก็ต้องทำ

29. ohmmemy

1,077
    4
    38
    ตัด ต่อ ตรง กระโหลก กับ สปาย ครับ

30. ibom

76
    0
    0
    โทษทีนะครับถามอีกและ อิอิ ผมไม่ค่อยมีฟามรู้เท่าไร
    ตือ จะรบกวนถามท่านๆทั้งหลายที่มีความรู้หน่อยอะครับ ทีแรกผมว่าจะลง 4a ge 20 แต่
    มีเพื่อนมันมาเป่าหูว่าไหนๆจะลง เพิ่มตังอีกหน่อยเอา b16a ดีก่าไหม ผมเลยสับสนอะ
    อยากให้คนที่เคยขับเจ้า2เครื่องนี้หรือมีฟามรู้มาตอบให้หน่อยจิครับ ว่ามันต่างกันมากไหม
    แล้วกับเงินที่ต้องเพิ่มจาก 4a ge 20 ไปเป็น b 16 a(tecใหญ่) มันคุ้มกันไหม คือมันเพิ่มตังอีกไม่ถึงหมื่นอะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้