คู่มือผู้ใช้ Manual และ ประวัติรถยนต์ NISSAN NV โดยสังเขป ..☺☺

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Nissan Y10 Thailand, 28 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ขอบคุณพี่ sorawas พี่สรพงษ์ นะคับ อุตสาห scan ให้:D:D
    ขอบคุณ พี่เป้
    ขอบคุณ NISSAN SERVICE CENTER ที่ไม่แจกฟรี
    ขอบคุณ วรจักร อะไหร่ ถูกๆ
    ขอบคุณ คลองถม สำหรับของแต่ง
    ขอบคุณ พี่น้อง NV CLUB
    อิอิอิ สุดท้าย ขอบคุณน้อง TwoTone :D:D:D:D:D:D:D

NV

ประวัติโดนสังเขป จากการพบเห็น หากท่านใดมี แหล่งอ้างอิงช่วยกันอัพเดทนะครับ
    เริ่มกันที่

NV Single original SL
    เริ่มจดทะเบียน ปี ประมาณปลายปี 93
    ตัวแรก
    เครื่องยนต์ GA 16 ds คารบิวเรเตอร์
    เกียร์ M/T
    ล้อกะทะ ขอบ13
    เบาะหนังล้วน
    ไม่มี วิทยุสำหรับตัวแรก
    เสาร์อากาศ มีรูแต่โดนอุดทิ้งไว้
    แอร์ตู้แขวน
    กระจกมือหมุน
    คอนโซล สีดำ ดุเดือด
    พวงมาลัย สองก้าน เท่ห์ ซะมัด
    โคมไฟหน้า เป็นเลนส์แก้ว แบบเบ้าลึก
    ไฟเลี้ยวหน้า มุมส้ม
    ไฟท้าย ตรงไฟเลี้ยวจะเป็น สีส้ม
    ไม่มีไฟตัดหมอก
    บังโคลนยางแผ่นเลียบสีดำ
    ต่อมา

NV Single minor change ฮ่าๆๆๆ เรียกซะหรู่เลย SLX
    ปี 96 ขึ้นไป
    เพิ่มพวงมาลัยเพาเวอร์ เข้ามา และเพิ่มไฟตัดหมอก ด้วย
    เครื่องยนต์ GA 16 ds คารบิวเรเตอร์ พอ ปี 98 เห็นมี เครื่องหัวฉีด แล้วครับ
    เกียร์ M/T
    เบาะหนังล้วน
    ไม่มี วิทยุสำหรับตัวแรก
    เสาร์อากาศ มีรูแต่โดนอุดทิ้งไว้
    แอร์ตู้แขวน
    คอนโซล สีดำ ดุเดือด
    พวงมาลัย ยังคงสองก้าน เช่นกัน
    โคมไฟหน้า เป็นเลนส์แก้ว แบบเบ้าลึก
    ไฟท้าย ตรงไฟเลี้ยวจะเป็น สีส้ม
    เท่าที่เห็น ก็จะมีแค่ ปี 99 นะครับ สำหรับ เจ้า Single หรือรถท่านใด ปีสูงกว่านี้ขออัพเดทด้วยนะครับ

....

มาต่อกันที่
    NV Queen Cab
    เริ่มที่ ปี 97 ผมขอเรียกว่า Major Change นะครับ
    เพราะมันมีการ เปลี่ยนแปลงตัวถัง โดนการขยาย เบาะผู้โดยสาร
    เพิ่มพวงมาลัยเพาเวอร์ เข้ามา และเพิ่มไฟตัดหมอก ด้วย
    เครื่องยนต์ GA 16 dne หัวฉีด
    เกียร์ M/T และ เกียร์ Auto 4 speed +Overdrive และ Kick Down
    เบาะหนังกึ่งกำมะหยี่
    แผงประตูเป็น PVC แบบเดียวกะ single
    วิทยุ เทป จาก aiwa
    แอร์ตู้แขวน
    คอนโซล สีดำ สำหรับตัวแรก
    พวงมาลัย สี่ก้าน

ต่อมา NV QUEEN Cab รุ่นที่สองก็ปรากฏ ขึ้นในปี 1999-2001
    ตัวนี้เปลี่ยนแปลงอีกนิดหน่อย
    โดยอ้างอิงจากตัวเก่านะครับ
    คือเพิ่ม
    ล้อแมกส์ ห้าก้าน ขอบ14
    ไฟท้าย เปลี่ยนที่ไฟเลี้ยวเป็น เลนส์ขาว ใส่หลอดสีส้มแทน
    ไฟเลี้ยวมุมหน้าสีขาว
    ไฟตราเพรช ยี่ห้อ MR ผลิตโดย Standley (รุ่นเดี่ยวกับ 200SX pop up)
    คอนโซล ลายไม้
    บังโคลนเข้ารูป
    .....

แล้วก็มาต่อที่ Wingroad ใน ปี 2001
    ถูกตั้งชื้อขึ้นมาสองชื่อ
    คือ NV Super กับ Wingroad
    ผมขอเอามารวมกันเลยครับ

อุปกรณ์มาตราฐาน ก็ ...ตามข้างบนที่มีเปลี่ยนแปลงก็คือ
    เบาะเป็นกำมะหยี่
    แผงประตู มี กำมะหยี่แทรก ตรงที่เปิดประตู
    พวงมาลัยสามก้าน (คล้าย 200sx)
    เบาะที่ cab เป็นกำมะหยี่
    กระจกหลัง มีตัวไล่ฝ้า มาพร้อม สวิทซ์ ปิด เปิด
    คอนโซล ลายจุด คล้าย เคฟ ร่า
    หลังคา จาก carry boy ทรงโค้ง ..(ขายพร้อมตัวรถ)
    อ่อ..และยังมีรุ่น spacial edition twotone นะครับ สีทอง เปลี่ยนแค่สี
    และมีกันชน

ต่อมา WingRoad minor change ก็เกินขึ้น ในปี 2002
    ภายในอ้างจากข้างบนเลยครับเพราะเหมือนกัน
    เปลี่ยนสองสามจุด
    ล้อลาย เขากวาง ขอบ14
    ไฟหน้าใหม่ แบบเต็ม
    กระจังหน้าแยกชิ้นจาก กันชน
    นอกนั้น .. นึกก่อนนะครับ

และก็ .. ต่อมาอีก ในปี 2005
    Wingroad smart ก็ เกิดขึ้นมา

เพิ่มลายคาดตรงตัว ถัง
    เบาะหนังไก่ สองสี (ดำ เทา) พร้อม กุประตู
    ลายเดียวกัน ..
    กระจกไฟฟ้า
    กันสาด
    Cap carry boy แบบ แนบ หลังคา ..

.......

เอาเป็นข้อมูลเบื้องต้นที่ ผมสังเกตุมานะครับ ... เป็นการสังเกตุรถเดิมๆออกจากห้างนะครับ
    เอาเป็นว่า..ผมจะพยายามหาประวัติมาอ้างอิง นะครับ แต่หา เท่าไหร่ก็ไม่มี เลย nissan thailand น่าจะ
    ทำไว้เป็นข้อมูลบ้าง แต่หามาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ ใครมี รถเดิมๆๆ ออกห้าง .. และมีรายละเอียดใด เพิ่มเติม
    ช่วยกันอัพเดทนะครับ

******หมายเหตุ ข้อมูลดังกล่าวเป็นคำแนะนำเฉยๆนะครับ ห้ามใช้อ้างอิงทางกฎหมาย

อ่อเกือบลืม ...
    NV Van
    เดี๋ยวรอพี่ๆ เค๊าก่อนละกัน พี่แวน ซิ่ง ..ขอข้อมูลรถเดิมๆ หน่อยครับ ...อิอิอิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ธันวาคม 2009
    Van X ถูกใจสิ่งนี้
  2. เสลดหมา176

เสลดหมา176 New Member Member

335
    10
    0
    อับบบบบบ

ขอบคุนคับ

3. เสลดหมา176

335
    10
    0
    อับบบบบบ

ขอบคุนคับ:D :eek: :p ;) :( :mad: :cool: :rolleyes: :confused: :eek: :embarassed: :cry: :sad: :teeth: :)

4. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ดีมากๆเลยน้องรัก

ขอให้บุญกุศล ที่น้องได้ทำครั้งนี้

จงดลบันดาลให้อีก 2-3 วัน น้องมีตังค์ใช้ด้วยเถอะ.........................:D

5. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    THank

6. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    อะงืดอะงืด.......ซึ้งจายรอบ2...........อิอิ

7. PK-POWER

PK-POWER New Member Member

136
    8
    0
    ดีมากๆๆ เลยแจ๊ค เพื่อนๆ ในคลับ เราจะได้มีไว้ดูกัน ซึ้ง รอบ ที่ 3 ด้วยคน :D

ขอบคุณพี่ sorawas พี่สรพงษ์ ด้วยอีกคนครับ

8. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ปักหมุดเลยคับ

9. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    เข้าท่า !

แทงยูหลาย ๆ ที

10. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    อิอิ พี่พี่ เพื่อนๆ ขอบคุณเช่นกันครับ
    ผมก๊อบปี๊ แล้ว ส่งไปให้พี่สรพงษ์ เค้าอะครับ พี่เค้าเลย scan ให้
    ท่านใดอยากได้แบบก๊อปปี๊แล้วก็ ยังมีนะคับ เด่วส่งให้
    ส่วนคนที่ขอไว้แล้วรอหน่อยนะคับ เด๋วรีบดำเนินการให้นะครับ
    :D:D:D:D

11. skysea

skysea New Member Member

4
    0
    0
    ขอบคุณมากหล๊ายๆๆ หลายครับ

12. pinx

pinx New Member Member

35
    0
    0
    ขอบคุณมากมายเรยครับ!!!!!
    มีประโยชน์++ซึ้งน้ำใจมากมายก่ายกอง

13. poppytown

poppytown Member Member

407
    8
    18
    ขอบคุณด้วยคนจ้า :)

14. joebigbox#037

joebigbox#037 New Member Moderator

334
    63
    0
    ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากมายครับ :D

15. ขอบคุงคับ...........อัปเลย+ติดหมุดครับ

16. nv_gold

nv_gold New Member Member

86
    4
    0
    เอ้า..ใครตามหาอยู่มีคนจัดให้แล้วครับ ขอบคุณครับ

17. kjanda

kjanda New Member Member

1
    0
    0
    ขอบคุณคร๊าบบบ

18. MR.TUI

MR.TUI New Member Member

51
    10
    0
    ขอบคุณมากๆ เลยครับ

19. nv1020

3,195
    302
    83
    ++upup++

20. เสลดหมา176

335
    10
    0
    ติดหมุดเลยคร้าบบบบบบบบบ

21. CrazyFoggy

CrazyFoggy New Member Member

48
    4
    0
    อับ

ช่วย อีก แรง ครับ ดันแรงแรง ขอบคุณ

22. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    โหลดกัน พันกว่าแล้วโหๆๆๆๆๆ ดีจังๆ

รอลุ้น ติดอันดับ TOP FIVE RC WEB CAR CLUB เข้ามาเยอะๆ
    Search จาก GOOGLE คำว่า "คู่มือ NISSAN NV" ขึ้นมาอันดับหนึ่งเลย อิอิอิ
    ยังมีพี่น้อง NV อีกแยอะเลย ที่ต้องการคู่มือ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มิถุนายน 2007
  23. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    เห็นด้วย ติดมุดเลยครับ ไว้สำหรับคนไม่มีดูเพราะซื้อรถ มือ 2 มามักไม่มีให้ ขอบคุณหลายๆๆๆๆเด๊อ

24. nv1020

3,195
    302
    83
    + + u p u p + +

25. PK-POWER

PK-POWER New Member Member

136
    8
    0

เย๊ๆๆๆ นี่หละบุญมีจริง ผลบุญตามทัน :D :D

26. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    เอาไว้บนๆ ก่อนนะ

27. nv1020

3,195
    302
    83
    จา 2000 เย้ว!!!

28. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
  29. nv1020

3,195
    302
    83
    + + อ ั พ อ ั พ + +

30. nv_note

nv_note New Member Member

138
    7
    0
    ขอบคุณอย่างหาที่สุดมิได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้