เรื่องของ MS132 กะ 133

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย ShiNe!!@Jz, 16 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ShiNe!!@Jz

ShiNe!!@Jz New Member Member

9
    0
    0
    ทราบความแตกต่างระหว่าง Ms132 กับ Ms133 ครับ

พอดีเพิ่งได้คราว Ms 132 มาครับ เลยอยากทราบความแตกต่างระหว่าง MS 132 กับ MS133 ครับว่าแตกต่างกันตรงไหนบ้างครับ ดูไม่ออกเลย และMS132สามารถแปลงให้มีช่วงล่างอิสระได้มั้ยครับ :rolleyes:

2. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    คำถามของคุณมีคำตอบในตัวแล้วนี่คับ ถูกต้องคับ 132 กับ 133 ระบบช่วงล่าง
    (หลัง) ไม่เหมือนกัน 132 จะเป็น เป็นคานแข็ง ดรัมเบรค ส่วน 133 จะเป็นอิสระ 4 ล้อ ดิสเบรค

ภายนอกดูคล้ายๆกันครับ แต่ต่างกันที่ กระจังไฟด้านหน้า 133 กระจังหน้าเป็นหน้าอูมแต่ทั้งนี้ทั้งนั้น แปลงได้ครับ

ส่วนภายใน เหมือนกันหมดครับ

ปล.อย่าลืมนะครับ ว่าคราวน์มีทั้ง DELUXE และ ROYAL SALOON
    ต่างกันเยอะนะครับ ทั้งอ๊อพชั่น และราคาซื้อขาย

MS132สามารถแปลงให้มีช่วงล่างอิสระได้คับ แต่จะแปลงเพื่ออะไร เพราะแปลงยังไง คุณก้อหนี 132 ไม่พ้น เพราะเลขตัวถังรถของคุณ ยก้อยังเป็น MS132 อยู่ดี ยกเว้นว่าจะเปลี่ยนเล่นๆแก้เซ็ง อันนี้คุณสามารถไปหาซื้อ แพหลังยกชุด ของ MS133 มาใส่ได้เลย

ปล. คำตอบเหล่านี้ ขอยกเครดิตให้คุณจอห์น GOC คับ

3. ShiNe!!@Jz

ShiNe!!@Jz New Member Member

9
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ ไว้ถ้ามีมิตติ้งคราวหน้า จะไปมิตติ้งด้วยครับ

4. xxx sr

xxx sr New Member Member

43
    0
    0
    มันจะแตกต่างกันอยู่หนึ่งครับ 132+1 เป็น 133 ฮะเหยฮะเหย (wheel play)

5. หรั่ง

หรั่ง New Member Member

8
    0
    0
    132ดีแล้วคับช่วงล่างถูกดี เรื่องของเรื่องผมใช้อยู่ เฮะๆๆๆ

6. kark

kark New Member Member

1
    0
    0
    เปลี่ยนช่วงล่างหลังต้องตัดคัทซีเลยอะคับผมพึ่งทำไปคันนี่งซื้อชุดแพหลังมา6000 เชื่อมตามรอยต่อของคัทซีเดิมพอดีเปะแต่ถ้าหาคัทซีทั้งชุดก็ประมาณ 25000คับเป็นของรุ่นjzs141ยกบอดี้ใส่ครอบได้เลยไม่ต้องปต่อคัทซี

7. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    อีกจุดที่แตกต่าง คนขับคับพี่น้อง คนขับ 133 จะหล่อ กว่า คนขับ 133 แน่นอน อิอิ

8. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    อีกจุดที่แตกต่าง คนขับคับพี่น้อง คนขับ 133 จะหล่อ กว่า คนขับ 132 แน่นอน อิอิ

9. xxx sr

43
    0
    0
    อันนี้ถูกต้องที่สุดแล้วครับพี่เอก ....เพราะเวลาผมไปไหนเค้าก็บอกกันแบบนี้ทั้งนั้นครับ ..เกิดมาหล่อก็แบบนี้แหล่ะ..ฮะเหยฮะเหย

10. ไก่

ไก่ New Member Member

73
    0
    0
    ยกตัวถังครอบได้เลยเหรอครับ 122 ยกครอบได้มั้ยครับ ถ้าได้จะเก็บเงินทำคราวหน้าที่ช่วงล่างพังครับ

11. รถผม MS132R คับทำไมช่วงล่างอิสะอะคับ แล้วไม่มีขอบกระจกด้วยคับเครือง7MGE ไฟฟ้าทั้งคันคับ

12. ลืมบอกอีกนิดคับ หน้าปัด DIGITAL ด้วยนะคับบบบบบ

13. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    ตรงไหนที่บอกว่าเป็น 132R อ่ะคับ ไม่ได้กวนนะ แต่อยากรู้ เพราะไม่เคยได้ยิน ไม่เคยทราบมาก่อน รู้จักแต่ MS137 กระจกเปลือย ไมล์ดิจิตอล

14. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
  15. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    อาจเป็นรุ่นพิเศษ ยังไง ขอดูรูปรถทั้งภายในภายนอก ให้เป็นบุญตาหน่อยคับ

น่าจะเป็นตัวนี้หรือป่าว

View attachment 462145

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มกราคม 2007
  16. Da vip crew

Da vip crew New Member Moderator

171
    1
    0
    คนขับ JZS ดูดีสุด อะเหยฮะเหยยๆๆๆๆๆ

17. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    JZ คันไหนเอ่ย สีอะไร รู้สึกสมาชิกเรา ที่ใช้ JZ อยู่มีใครบ้างนะ

1.ปิ่น
    2.เต๋า
    3.พี่เด่น
    4.จอย
    5.เบ็นซ์
    6. โชกุน
    7. (ไม่รู้ นึกไม่ออก)
    8. (ไม่อยากรู้ ไม่ได้จำ)
    9.(ไม่รู้ จำไม่ได้)

18. xxx sr

43
    0
    0
    คนขับ JZS ดูดี แต่คนขับ MS ดูหล่อครับ....ฮะเหยฮะเหย

19. Psyche_CU

Psyche_CU New Member Member

21
    1
    0
    JZS..... JZนี่คือเครื่องที่วางใหม่แทนMใช่มั๊ยครับ แบบว่ากำลังศึกษาอยู่ครับ แฮะๆ

20. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    RS, YS, GS, MS หรือ JZS ที่เราพูดถึงกันอยู่นี้ คือรหัสตัวถัง (รหัสแชสซี) รถอ่ะคับ

เรียกตามรหัสเครื่องยนต์ ของรถรุ่นนั้นๆ
    รถยนต์ที่รหัสตัวถังขึ้นต้นด้วย M หมายถึง ใช้เครื่องยนต์รหัส 5M, 7M และ
    รถยนต์ที่รหัสตัวถังขึ้นต้นด้วย JZ หมายถึง ใช้เครื่องยนต์รหัส 2JZ และ
    รถยนต์ที่รหัสตัวถังขึ้นต้นด้วย G หมายถึง ใช้เครื่องยนต์รหัส 1G

21. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    ตามคำเรียกร้องคับ พี่น้อง ขออนุญาติก๊อปปี้ ข้อความของคุณJohn <<GooD-oLd-CaR>> มาแล้วกัน

ถาม :
    พอดีผมเพิ่งซื้อคราวมาหนะครับ แต่ไม่รู้ว่ามันรุ่นไหน ไม่ทราบว่าจะดูส่วนไหนของรถหนะครับ
    แต่สงสัยอยู่ว่าน่าจะเป็น ms132 ยังไงผมขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ ถ้าใครมีรูป ms132 ชัดๆขอหน่อยนะครับ

ตอบ :
    ดูภายนอกไม่ค่อยรู้หรอกครับ เพราะมันแปลงกันได้
    สังเกตง่าย ๆ เดินไปหลังรถ ก้มดูใต้ท้อง
    ดูที่เพลาหลังดู ถ้าเป็นคานแข็ง ก้อคือ 132 ถ้าเป็นอิสระก้อคือ 133

ถ้าจะเอาให้ชัวร์ เปิดฝากระโปรงรถมา
    เดินมาที่บริเวณซุ้มล้อด้านคนขับ ก้ม ๆ ไปดูบริเวณชัสซี (แถวซุ้มโช๊คปีกนก)
    จะเห็นเป็นเลขเครื่อง ถ้า MS132 ก้อจะเป็น MS132-XXXXXXX
    ถ้า 133 ก้อ MS133-XXXXXXX

แต่ถ้าไม่ทำสองอย่างนี้ ก้อเดินไปเปิดสมุดทะเบียนแล้วก้อเห็นเองแหละครับ ว่าเป็นตัวถังอะไร :)

ถาม :
    อยากทราบวิธีเลือกซื้อ ms132 ครับ

ตอบ :
    1. ตัวถัง ต้องไม่ผุ ต้องไม่ชน (เพราะรุ่นนี้ส่วนมาก ถ้าผุแสดงว่าเจ้าของเก่าไม่เหลียวแลเลย)
    2. ช่วงล่าง ต้องไม่ดัง ไม่สั่น ไม่ร่อน ไม่เป๋ (ถ้าเป็นตามที่บอกมาแสดงว่าอาจมีปัญหารถโดนมา หรือไม่ก็ช่วงล่างกลับบ้านเก่า
    3. เครื่อง (ถ้า MS132 จะมีแต่ 5M-E เป็นเครื่อง 2800 คาร์บู กินน้ำมันโหด ๆ สี่โลลิตร ถ้าสมบูรณ์หน่อยก้อ ห้าถึงหกโลลิตร)
    4. ภายใน (พยายามหารถที่ภายในอะไหล่ครบ ๆ ไม่งั้นเหนื่อยแน่นอนเวลาหาอะไหล่)
    5. ระบบแอร์ ถ้าเป็นตัว Royal Saloon จะมีแอร์หลัง (อยู่ที่หลังคา) พยายามดูด้วยว่ายังใช้ได้หรือไม่ เพราะมันจะทำให้ตู้เย็นหลังทำงานด้วย
    6. ระบบไฟ (เช็คไฟหน้าว่าถ้าเปิดไฟไว้แล้วดับกุญแจแล้วเปิดประตูออกไปจะดับหรือไม่ ถ้าดับแสดงว่าใช้ได้ ถ้าไม่ดับ แสดงว่าระบบนั้นถูกตัดแล้ว และเช็คเซ็นทรัลล๊อคด้วยว่าใช้ได้มั้ย ถ้าบิดกุญแจหนึ่งครั้ง ประตูบานคนขับจะเปิดบานเดียว แต่ถ้าบิดสองครั้งติดกัน ประตูจะเปิดสี่บาน)

และรายละเอียดปลีกย่อยอีกนิดหน่อย ลองศึกษาดูครับ

ถาม :
    อยากรู้ราคาของแต่ละตัวอ่ะ ว่าประมาณเท่าไรคับ เอาตัวปี 91 - 95 อ่ะคับ

แล้วชื่อเรียกรุ่นมัน เรียกรุ่นอาไรอ่ะคับ

ตอบ :
    88-90 MS132 80,000 -120,000
    90-92 MS133 100,000-180,000
    92-94 MS135 260,000-380,000

ถาม :
    ms 132 กับ ms133 เหมือนกันไหมครับ

ตอบ :
    ดูภายนอกคล้ายกันครับ
    ต่างกันที่กระจังไฟด้านหน้า
    MS132 ไม่มีไฟสปอร์ตไลท์
    MS133 มีไฟสปอร์ตไลท์ และกระจังหน้าเป็นหน้าอูม
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น แปลงได้ครับ

ส่วนอื่นก้อคงเป็นระบบช่วงล่าง
    MS132 เป็นคานแข็ง ดรัมเบรค
    MS133 เป็นอิสระ 4 ล้อ ดิสเบรค

ส่วนภายใน เหมือนกันหมดครับ

ปล.อย่าลืมนะครับ ว่าคราวน์มีทั้ง DELUXE และ ROYAL SALOON
    ต่างกันเยอะนะครับ ทั้งอ๊อพชั่น และราคาซื้อขาย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มีนาคม 2007
  22. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    ถาม :
    คือเรื่องของเรื่องผมซื้อ MS133 มาคันนึงแล้วทีนี้รูปลักษณะมันไม่ค่อยจะตรงกับที่ได้อ่านๆมา ณ Forums นี้สักเท่าไหร่นัก คือรถที่ผมซื้อมานั้นแน่นอนว่าใช่ MS133

- กระจังหน้านั้นเป็นยาวตลอดทางแต่ไม่มีสปอร์ตไรท์ มีตรงมงกุฏตรงกลางแล้วตรง TOYOTA มุมล่างขวาของเรา ส่วนตรงช่องข้างๆ ( ที่ใส่สปอร์ตไรท์ ) นั้นเป็นกระจังเรียงชิดติดกัน 3 ชั้น( ข้าง - กลาง - ข้าง )

- ภาพในเป็นสีเทา ( ไม่มีสีแดงเลย ) เบาะกำมะหยี่ ( สีเทา ไม่แน่ใจว่าแปลงรุ่นมาหรือป่าว ) แต่มีตู้เย็นหลัง

- พวงมาลัย 4 ก้านตราตรงกลางเขียนว่า MARK II สีเทา( สีเดียวกับภายในเลย เข้ากันดีจริงๆ )

ตอบ :
    อย่างงี้ครับ MS133 กระจังหน้าไม่มีสปอร์ตไลท์ คงจะเป็นรุ่น เดอลุกซ์ ครับคงไม่ใช่ รอยัลซาลูน รุ่นเดอลุกซ์ ดูเท่าที่รู้จะ ไม่มีตู้เย็นข้างหลังด้วย ส่วนภายในถ้าเป็นสีเทา ไม่แน่ใจ เท่าที่รู้ มี 2 สี คือ น้ำตาลแดง สำหรับเกียร์ธรรมดา ถ้าภายในสีแดง สำหรับเกียร์ออโต้ แต่ถ้าภายในเป็นสีเทา จะเป็นรุ่น JZS133 ครับ ส่วนพวงมาลัย คราวน์จะเป็นมงกุฏครับ

ถาม :
    ขอถามผู้ที่ใช้ MS133 หน่อยนะครับว่า

- รุ่นที่มี สปอร์ตไรท์นั้น จะเปิดสปอร์ตไรท์ยังไงเหรอครับ ?
    ( แล้วกระจังหน้าเดิมที่มี สปอร์ตไรท์นั้น จะหาซื้อได้ไหมครับ แพงไหมครับ )

ตอบ :
    สวิทช์ไฟสปอร์ตไลท์ อยู่ตรงหัวก้านไฟเลี้ยวครับ เป็นปุ่มกด เปิด-ปิด ส่วนกระจังหน้า คราวน์ หาแถวปทุมวัน ซ. จุฬา32

23. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    ถาม :
    อยากทราบราคาหัว Crown ปี90-92 ทั้งชุดเลยครับ แก้ม ซ้าย+ขวา ไฟหน้าซ้าย+ขวา กระจังหน้า กันชน ฝากระโปรง ราคาประมาณเท่าไรครับ ถ้าไงก็ช่อวยตอบทีนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

ตอบ :
    เอาราคาเท่าที่เคยซื้อมาหลาย ๆ คัน หลาย ๆ ครั้งนะครับ
    ปี 90-92 อิสระ 4 ล้อ MS133

แก้มซ้าย แก้มขวา (เรียกว่าบังโคลน) = 1,800 บาท/ชิ้น
    ไฟใหญ่ หน้า ซ้าย / ขวา = ดวงละ 800-1000 บาท
    ไฟเลี้ยวซ้าย ขวา แปะนอก = 600 บาท/ชิ้น
    กระจังหน้า = 1,500-2,500 บาท (แล้วแต่ลาย/ ร้าน)
    กันชนหน้า บิ๊กบัมเบอร์ = 5,000-6,500 บาท แล้วแต่ร้าน
    กันชนหลังบิ๊กบัมเบอร์ = 2,500-4,500 บาท แล้วแต่ร้าน
    ฝากระโปรง 2,500-3,500 บาท แล้วแต่ร้าน

ทั้งหมดหาซื้อได้ตามร้านที่เชียงกงครับ
    แต่สำหรับผม หาซื้อจากปทุมวันครับ

24. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    ถาม :
    ผมมีคำถามเรื่องเครื่องครับท่านใดที่รู้เรื่องเครื่องยนช่วยตอบทีครับคือว่าเครื่องผมเป็นเครื่องรุ่น 5mอะไรสักอย่างและเป็นเครื่องแบบไหนผมก็ไม่ค่อยถนัดนักแต่มันกินนำมันมากเหลือเกินครับจะทำอย่างไรดีครับช่วยบอกทีครับและก็ขอความกรุณาเรื่องเข้าชมรมให้ทีครับขอบคุณทุกท่านมากครับ

ตอบ :
    5M ที่คุณใช้มีสองตัว คือตัวคาร์บูกับตัวหัวฉีด
    ถ้าเป็นรุ่นคานแข็ง ปี 88- ต้น 90 จะเป็นเครื่องคาร์บู กินน้ำมันมาก ประมาณ 4-5 โล/ลิตร
    ถ้าเป็นรุ่นคานหลังอิสระ จะเป็น 5M-GEu หัวฉีด

เครื่อง 2800 CC. 6 สูบ 8 วาล์ว เป็นบล๊อคที่อึด แต่กินน้ำมันมาก ๆ

ถ้าเอาแบบไม่คิดมาก เอาไปติดแก๊สครับ ประหยัดแน่นอน จากโลละ 5-6 บาท จะเหลือแค่ 2 บาท

ถ้าเอาแบบคิดมาก ก้อเปลี่ยนเอาเครื่องใหม่มาใส่
    เอาวิ่งเรื่อย ๆ 1 G-GE เกียร์ธรรมดาก้ออยู่แล้ว

แต่เอาวิ่งสบาย ๆ ก้อ 1JZ-GE

แต่ถ้าอยากแรงไม่กลัวน้ำมันแพงก้อวาง 1JZ-GTE ไป ก้อจบ

ตามงบครับ

ถามต่อ :
    และต้องทำอะไรมากหรือเปล่าครับอย่างเช่นเพลาหรืออย่างอื่นน่ะครับ

ตอบ :
    ตกลงจะวางเจใช่มั้ยครับ

งั้นแนะนำตามนี้นะครับ
    ค่าเครื่องฝาขาว 1JZ-GE ราคาอยู่ที่ 20000 บาท พร้อมเกียร์ออโต้
    ฝาดำอยู่ที่ 22,000 บาท พร้อมเกียร์ออโต้
    หม้อน้ำใช้ของเดิม
    ระบบเบรคของเดิม
    ค่าแรงวางเครื่อง 3,000-5,000
    ค่าวายริ่งสายไฟ 3,500
    ค่าตัดต่อเพลากลาง ค่าเดินท่อแอร์ ค่าท่อไอเสีย ค่าน้ำมันเครื่อง ค่าน้ำมันเกียร์ ค่าน้ำมันเฟืองท้าย ฯลฯ

เบ็ดเสร็จ ค่าแรงพร้อมวางประมาณ 13,000-15,000 บาท
    บวกค่าเครื่อง 20000 บาท

รวมทั้งสิ้น 35,000 บาทครับ

25. Mr.PrOmPT

832
    19
    18

ถาม :
    ยางกันลมตามขอบประตูเนี่ย หาซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่
    ขอบคุนค้าบ :D

ตอบ :
    ยางขอบประตูกันลมกันกระแทกใช่มั้ย
    ถ้าใช่ เบิกห้างของใหม่ เส้นละ สามพันกว่า ๆ ได้ตรงล๊อคทั้งหมด ไม่รวมกิ๊บ
    ถ้าของคลองถม ตัดเอง ใช้กาวทาประตู ตกราคาบานละเจ็ดร้อยถึงพันบาท
    (ต้องเทียบความหนาดี ๆ นะ เพราะไม่งั้นปิดประตูไม่หรึ๊บเหมือนของแท้แน่ ๆ)

26. game007

game007 Legend (R.I.P.)

180
    1
    0
    1.ถ้า132 จะมีโลโก้ที่เสาหลัง สี่เหลี่ยม สีขาว ถ้า 133 จะไม่มี
    2.ถ้า 132 5m คาบิว ถ้า 133 5 m-e(หัวฉีด)
    3.ถ้าล้อเดิมๆติดรถ 132 เป็น ฝาครอบล้อ ถ้า 133 เป็นแม็กซ์
    4.กระจังหน้าไม่เหมือนกันเหมือนที่พี่ข้างบนเค้าบอก
    5.......ปล....ถ้าผิดไปก็ขออภัยไว้ด้วยครับ

27. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    หวัดดีน้องเฉื้อง หายไปซะนาน ขอบคุณมากๆ สำหรับคำแนะนำ

1.ถ้า132 จะมีโลโก้ที่เสาหลัง สี่เหลี่ยม สีขาว ถ้า 133 จะไม่มี

ตอบ มีทั้งสองรุ่นแหล่ะครับ แต่คนละทรงกัน

2.ถ้า 132 5m คาบิว ถ้า 133 5 m-e(หัวฉีด)

ตอบ ไม่ได้มีเฉพาะเครื่อง 5M ครับ มีอีกหลายตัวครับ แล้วแต่ตัวรถว่าเป็น 2.0, 2.8, 2.8I, 3.0

3.ถ้าล้อเดิมๆติดรถ 132 เป็น ฝาครอบล้อ ถ้า 133 เป็นแม็กซ์
    ตอบ 132 ถ้าเป็นตัว Deluxe จะเป็นฝาครอบล้อ แต่ถ้าเป็น Royal Extra ก้อจะเป็นล้อแม๊กซ์
    และ 133 ถ้าเป็นตัว Deluxe จะเป็นฝาครอบล้อ แต่ถ้าเป็น Royal Saloon ก้อจะเป็นล้อแม๊กซ์ ทั้งนี้ทั้ง 132 และ 133 สามารถหาใส่ได้ทั้งน๊าน

4.กระจังหน้าไม่เหมือนกันเหมือนที่พี่ข้างบนเค้าบอก
    ถูกต้องคับ
    5.......ปล....ถ้าผิดไปก็ขออภัยไว้ด้วยครับ
    ให้อภัย อิอิ

28. <<PuMP>>

<<PuMP>> New Member Member

31
    0
    0
    ของผมมีโลโก้มงกุฏสีเงินไม่มีกรอบสีขาวคับ....อิอิ

29. game007

game007 Legend (R.I.P.)

180
    1
    0
    อ่านะ
    ครับ พี่ เอก
    ขอบคุณมากครับ
    ผมเข้าใจผิด นึกว่า 132 คือ ตัว 89
    133 คือ 91 อิอิ
    ขอบคุณมากครับพี่เอก
    ไม่เห็นออนเอ็มซะนานเลย
    ตอนนี้ที่บ้านเปลี่ยนมาใช้ jzs133 แล้ว อิอิ

ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

คือย่างนี้ครับ...
    วันพรุ่งนี้ผมจะบวชแล้วครับ ^_^อนุโมทนาสาธุถึงเพื่อนๆในเว็ปทุกคนนะครับ
    ผมได้เอาพี่คราว MS132 ไปทำสีใหม่ที่อู่แถวรังสิต
    และตอนนี้ยังขาดบางอย่าง จึงขอความช่วยเหลือจากพี่ๆทางเว็ป
    1.กระจกหน้าบานใหญ่
    2.กันชนหน้า-หลัง

กะว่าสึกออกมาจะได้รถพี่คราวใหม่(แต่คนเดิม อิอิ..)
    ติดต่อได้ที่ช่างเลยนะครับ
    ชื่อพี่โก้ 0863822822

อย่างไรก็โพสบอกราคากันด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากๆคครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้