-@- รวมปัญหาของ MiO-@-

การสนทนาใน 'Mio Club' เริ่มโดย cart00n, 27 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cart00n

cart00n New Member Moderator

19
    0
    0
    ลองโพส ปัญหา ไว้ ได้เลย เผื่อพี่น้อง ผองเพื่อน จะได้ ร่วมด้วย ช่วยกันให้คำปรึกษา

2. B2_is_korat

B2_is_korat Member Member

149
    0
    16
    เข้าเยี่ยม ผมมาจาก korat club

3. num-k2

num-k2 New Member Member

17
    0
    0
    นาย คับ
    อยากถามเรื่อง รถเดิมๆ เนี้ย ทำอะไร ถึง จะ พุ่ง อ่ะ
    ถ้าไล่เม็ด จะใส่เม็ดเบอร์ อะไร มั่งหรอคับ

4. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    ถ้า เอา เครื่อง เดิมๆ แต่ ไล่ เม็ด ผม แนะ นำ เอา เม็ด 9/10 อะ คับ ทั้ง ต้น ทั้ง ปลาย เลย

เคย ได้ หมด ไมล์ เลย นะ คับ ล้อ 17 อ่ะ แต่ แค่ครั้ง เดียว เอง อิอิ ลอง ทำ ดู คับ ขึ้นอยู่ ที่ องค์ประกอบ

หลายๆ อย่าง ด้วย แหล่ะ ถ้า ไง รอ ผู้รู้ ท่าน อื่นมา ตอบให้เก็ต อีก ที ละกันนะ คับ

5. cart00n

cart00n New Member Moderator

19
    0
    0
    ขอร่วมด้วยช่วยตอบ

อยากทราบ ข้อมูลเกี่ยวกับ รถนายหน่อย ว่า ใช้งานมากี่ปีแล้ว ครับผม รถผมก็เคยเป็น ครับ ใช้งานมากี่ปีแล้วเอ่ย ใช้งาน มากี่กิโลแล้วด้วย จาได้บอกวิธีแก้ใข ให้ก่อนแบบง่าย ๆ ส่วนเรื่องไล่เม็ด นี่ คุณ End Motor Sport ใช้เหมือนกัน กับรถเพื่อนผมเลย ครับ ตอนแรก ๆ วิ่งจม อยู่ ต้องประกอบ กับ การปรับแต่งอีกหลายส่วนอยู่เหมือนกัน คือว่า ไม่น่าจะไล่เม็ดอย่างเดียวอะครับ

6. s3xgenz

s3xgenz New Member Member

3
    0
    0
    จมไมล์เลยหรอทำยังไงบอกหน่อยสิครับ บิดไปกี่โลครับถึงจะจมไมล์อะ

7. BlackBox

BlackBox New Member Member

3
    2
    0
    ช่วยด้วยคราบ
    รถผมเดิมๆสนิทเลยคราบใช้มาประมาณ10เดือน
    อยู่ดีๆกินน้ำมันเฉยเลย
    เคยกินอยู่ประมาณนึง ก็รับได้(เข้าใจว่ากินกว่าเกียร์ธรรมดา)
    อยู่ดีๆมันกินหนักเลย
    ทั้งๆที่พฤติกรรมการขี่ก็ยังเหมือนเดิม
    ล้างคาร์บูเปลี่ยนกรองก็ไม่หาย
    เลยให้ช่างเค้าจูนร์คาร์บูฯให้
    ประหยัดขึ้นนิดนึง
    แต่ปลายไม่ไหลแล้ว
    จะเริ่มไล่จากที่ไหนดีครับ
    :)

8. EVORA_By_nu080

EVORA_By_nu080 New Member Member

83
    2
    0
  9. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    MIO ของผมเช้าๆๆ มันบิดแล้วจะเครื่องจะดับ ไม่รู้เป็นเหมือนกันมั่งป่าวคับ

10. bbgun

bbgun New Member Member

220
    4
    0
    วอร์มแป๊บนึงครับผมก็เป็น น่าจะเป็นที่เครื่องเย็นครับ

11. wavethesun

wavethesun Member Member

33
    1
    8
    พี่ครับ ของผม เดิมๆเรยครับ ซื้อนานแล้วเหมือนกัน คับ ตัวเก่านะคับ

ผมลองบิดสุดๆแล้ว ปลายมัน ตอนเข็มชี้90 รถมันแบบวูปๆอะคับ วูบมาวูบมา

แต่ถ้าฝืนมันบิดไหลไปเรื่อยๆ ได้มากสุด มามาน100นิดๆอะคับ รถพี่ๆเป็นงี้บ้างมั้ยคับ

ถ้าเป็น แก้ยังไงดีคับ

12. wavethesun

wavethesun Member Member

33
    1
    8
    อีกอันนะคับ

เวลาออกตัว ถ้ามีคนซ้อนอะครับ ที่ล้อหลัง มีเสียง เอี้ยดดด ดังมากคับ แระก้อหายไปตอนรถเริ่มเร็ว

แต่ตอนไม่มีคนซ้อนก้อดังนะครับ แต่น้อยกว่า แระก้อ สั้นกว่า

ไม่รู้ใครไปทำอะไรไว้ (เป็นรถไห้ คนงานขี่ไปซื้อของไรงี้อะคับ)

ขอบคุณล่วงหน้านะคับ

13. EVORA_By_nu080

EVORA_By_nu080 New Member Member

83
    2
    0
    รอเช็คสายพานดูครับ เคยเปลี่ยนเปล่าครับ สงสัยจะฟรีนิดๆๆนะครับ

14. Daytona

Daytona New Member Member

50
    1
    0
    ขอบ้างครับ

ของผมรถเดิมๆ ไม่ได้แต่อะไร เป็น MIO รุ่นแรก ตอนนี้วิ่งแค่ 4 พันเอง เอาไว้ให้ลูกน้องไปซื้อของ

ปัญหาคือ
    1. มีตดดัง
    2. เสียงดังจี๊ดๆ ตอนออกตัว
    3. ตอนสตาร์ทใหม่ๆ ชอบเบาดับ
    4. ผมว่ารถมันดึงขวานิดๆครับ
    5. โช๊คหลังมันน่าจะเสียแล้ว ไม่ซับแรงกระแทกเลย ไม่รู้ว่าเดิมๆเขาใช้กันได้กี่โล

15. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    ตอบเป็นข้อๆ นะ คับ

1. ตดดัง เนี้ย เป็น เฉพาะ บาง ช่วง ใช่ ป่าว คับ

ถ้าใช่ เป็น ที่ ตัว ประจุอากาศ อยู่ ข้างๆ คาบิว ตัวดำๆ ไม่ค่อยดีแล้ว คับ ผม ก้อ เป็น นะแต่บางช่วง เวลากระแทกแรงๆแล้ว เบา เครื่อง เนี้ย มา เลย คับ ปั้งดังสนั่นกว่า ตั้งใจ ทำอีก
    ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย อิอิ เบิก 0 ไม่ น่า เกิน 400 บาท นะคับ เคยลองถามดู

2. เสียงดังจี๊ดๆ ตอนออกตัว

ลองเช็คสาย พาน ดู คับ น่าสำผัสเริ่มหมด เลย ทำ ให้ ลื่นเลยเกิดเสียง เหมือน
    พวกสายพานไดร์ชาร์จอ่ะคับ มีเสียง ดังเป็นช่วงๆ เคสนี้คล้ายๆ กัน แต่ จาดังเฉพาะช่วงออกตัว
    เพราะ แรงดึงสูง

3. ตอนสตาร์ทใหม่ๆ ชอบเบาดับ

ต้อง วอร์มเครื่องไว้นิดนึง นะคับ ถ้า เครื่อง ร้อนแล้ว เบาดับเนี้ย ลอง ตั้ง สโลว์ ดู คับ ให้ แก่ขึ้นมาหน่อยนึง
    น่าจาดีขึ้นนะคับ

ข้อ 4 ม่ะ รุ จ้า แต่ ข้อ 5 ของ ผม ใช้มา 28000 กม แล้ว ยัง ปกติ อยู่ นะ คับ ซ่อน 3 ก้อ บ่อย แต่ พยายาม

อย่าลง หลุม แรงๆ คับ แค่ นี้ โช้คก้อ จา อยู่กับ เรา ไป นาน

PS. ผู้รู้มาตอบอีก ที นะ คับ ผิดถูกก้อ ขออภัยด้วย คับ ผม

16. Daytona

Daytona New Member Member

50
    1
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวส่งร้านซ่อมดีก่า ทำไม่เป็นซักอย่าง

17. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    ผมขับ ออโตเมติกเหมือนกัน แต่เป็น นูโว รถวิ่งมา 3ปีและครับ เวลาออกตัวทุกครั้งเสียงกรี๊กๆ หนวกหูมากๆ เสียงจากแคร๊งเครื่องมันดัง มีเสียงเม็ดด้วย อ่ะครับ สายพานก้อเปลี่ยนแล้วไปศูนย์ เค้าก็บอกให้เปลี่ยนชุดเฟื่องท้าย ทำหมดไปหลายพันแล้วครับ อยากให้รถมานวิ่งเงียบๆอ่ะครับ รำคาญเสียง ช่วยทีน่ะครับขอบคุณมากๆเลยครับ

18. udontaniphone

udontaniphone Guest

0
    0
    0
    ท่อมันดังเกินเหตุอ่ะ

mioผมใช้มาปีกว่าๆเองอ่ะคับ ขับไปขับมาท่อมันดังขึ้นมาอ่ะครับ ผมใช้ท่อธรรมดาอ่ะครับ ช่วยบอกเหตุผลหน่อยนะครับว่าเป็นที่ท่อหรืออย่างอื่น แล้ว

19. arto za

arto za New Member Member

7
    0
    0
    รถผมลื่อนตอนออกตัวอ่ะครับ
    ผมเลยลองถอด ท็อคแคมออก แล้วมันจะมีตัวตรงใส่สปริงเดิมๆ
    สนิมครับ ผมเลยเอากระดาษทรายมาขัดออก เปานิดหน่อย
    จาราบีทานิดนึง แล้วสุดท้านทีเด็จ
    เอาลูกปืนรองตรงใส่ปริงเดิมครับ
    ปลายไหลครับผม
    ใครมีทริปดีๆก็บอกกันบ้างน่ะครับ
    (ใครมีมีปัญหาเรื่องตอนออกตัว)ลองเช็คเหมือนผมดู

20. mioza

mioza New Member Member

1
    0
    0
    กระทู้ที่17
    ลองดูที่ชามคลัชคับ บางที่มันคดมันจะมีเสียงดังคับ

21. Hi-Zoeiiz

Hi-Zoeiiz New Member Lady Member

8
    0
    0
    ขอเข้ามาอ่านแล้งเอาปัญหาต่างๆ ไปบอกแฟนจ๊ะ

22. nut26

nut26 New Member Member

106
    2
    0
  23. fluke01

fluke01 Guest

0
    0
    0
    mio

อยากทราบว่าทำไมมีโอของผมเวลาเบาเครื่องแล้ว เครื่องมันดึงแรงจนแทบหยุดเลยครับ อยากรู้ว่ามันปกติหรือเปล่าครับและถ้าไม่ปกติมีวิธีแก้ยังไงครับ คือผมไปเปลี่ยนล้อมันมาเป็น 17 นิ้วครับไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า

24. LoVeSeCrEt

LoVeSeCrEt New Member Member

3
    0
    0
    รถผมไล่เม็ด แต่งชามแล้ว ล้อ17 นะ

ต้นมาดี กลางหาย มาอีกที่ก็ปลาย

จะทำไงให้มาต่อเนื่อครับ

ต้องทำไรเพิ่มมั้ยครับ

25. 08310202

08310202 Guest

0
    0
    0
    มีปัญหาเรื่อง mio

mio ใช้มา 4 ปี แล้ว เพิ่งมีปัญหาคะ คือสตาร์ทเสร็จบิดคันเร่ง ไม่ค่อยไปเหมือนเครื่องจะดับ ต้องเปิดโช้คค้างไว้ก่อนขับไปสักพักค่อยปิดโช้ค พอสโลว์รู้สึกเหมือนเครื่องจะดับบางทีขับไปเร่งเครื่องไม่ขึ้นเฉยเลย รบกวนหน่อยนะคะ จนปัญญาแล้ว

26. golfcolora

golfcolora New Member Member

83
    0
    0
    วิธีตัดต่อสวิตปิดเปิดไฟหน้ามีโอตัวใหม่ตากลม ต้องตัดสายไหนครับ
    รบกวนที

27. NuCsMio

NuCsMio New Member Member

1
    0
    0
    ของผมไปลงโชคหน้ามาอ่ะคัฟ

แรกๆก้วิ่งได้ปกติ ประมานเดือนนึง ขี่ๆอยู่

โชคมันเริ่มๆ จมไปเรื่อย จนบังโกนไปสีกับล้อ

จนบังโกนแตกเลยอ่าคัฟ

ทำไงดีอ่าคัฟ ร้านเขาบอกให้เปลี่ยนเป็ยบังโกนนูโว

ผมไม่ชอบเลยอ่า มันมะสวย เอ่อ ลืมบอกคัฟ

มิโอผมเปงตัว 2009 อ่า คัฟ

พี่ๆช่วยตอบผมหน่อยนะคัฟ

28. ขูดชามแล้วกลึงเล่นองศาชาม แล้วเอาแหวนลองหน้าชาม
    2ตัว ใส่คาบูแดช อยากได้ต้นจัดๆไล่เม็ด 6/9 6/9 6/9
    แต่มันจะหมดไวนะ ต้นจะออกตัวดีมาก ถ้าปลายก้อ
    8/10 8/10 8/10 วิ่งสบายๆเรย แต่แนะนำให้ไล่เม็ด
    ปลายดีกว่าเพราะรถเดิมๆต้องดันโลถึงจะมัน

29. gotsound

gotsound Guest

0
    0
    0
    พี่ๆครับช่วยผมหน่อย
    คือรถmioผมอะเวลาติดเครื่องใหม่ๆมันมีควัญขาวๆออกมาประมาณซัก4วินาทีแล้วก็หายและเวลาบิดความเร็วประมาณ20พอเบามันก็ค้างแต่สายคันเล่งก็เปลี่ยนใหม่แล้ว
    มันเป็นอะไรครับพี่ช่วยผมด้วย...

30. sornchai kpn

sornchai kpn Guest

0
    0
    0
    mio 2007 มีควันขาวออกท่อ

ผมซื้อรถมือสองมาครับ เป็น mio ปี2007 แต่แปลงโฉมเป็นปี 2009 (สองตา) มีปัญหาคือมีควันขาวออกที่ท่อไอเสียครับ มันเป็นอะไรครับ และจะแก้ไขอย่างไร ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้