วิธีเปลี่ยน หลอด คอนโซลกลาง ...... by oakoak

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย oakoak, 21 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oakoak

oakoak New Member Member

165
    0
    0
    กลับมาอีกครั้งกับ diy rover 623 คราวนี้มาเปลี่ยนหลอดไฟกันนะครับ...
    หลังจากซื้อรถมา ไฟนาฬิกาผม กับ ที่ปรับแอร์รถผมก็ไม่ติดมาอยู่แล้ว รู้สึกหงุดหงิด..ยังไงบอกไม่ถูก แต่ก็ไม่มีเวลาทำเพราะรถอยู่อู่มากกว่าอยู่บ้าน ( ไม่รู้ว่ารถผมหรือรถช่างกันแน่ ) พอว่างๆก็เลยต้องลงมือทำกันซะหน่อย เริ่มกันเลยดีกว่าครับ
    อุปกรณ์ที่ให้
    1 คนงาน 1 คน (ก็คุณนั้นและไม่ต้องไปมองหาใคร)
    2 ไขควง 1 อัน ( ถ้าได้อันสั้น กับอัน ยาวอย่างละอันก็จะสะดวกกว่า )

ก่อนอื่นก็หาที่จอดร่มๆ ก่อน

1 เอาที่เปิดกระจกออกก่อน ใช้ไขขวงเล็กๆแงะ ที่ A B
    2 เลื่อนเบาะ มาข้างหน้าให้สุด ไขน๊อตออก 3 ตัว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มกราคม 2007
  2. oakoak

165
    0
    0
    3 ถอดที่ครอบเกียร์ มีน๊อต 1 ตัว ที่เหลือ เป็นกริ๊บต้องระวังแตกนะครับ ตรงนี้จะมี 2 หลอด ที่จุดบุหรื่กับที่เก็บของ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มกราคม 2007
  3. oakoak

165
    0
    0
    4 ถอดที่ครอบคอนโซลกลาง แต่ต้องถอดแผ่นปิดด้านล่างพวงมาลัยออกก่อน มีน๊อต 1 ตัว ที่เหลือเป็นกริ๊ป จะมีสายไฟของที่ปรับความสว่างไฟอยู่ ไม่ต้องถอดก็ได้
    5 ถอดที่ครอบคอนโซลกลาง มีน๊อต 6 ตัว น๊อตด้านซ้ายอาจจะต้องเปิดที่เก็บของถึงจะเห็น

ปล. รูปจะเป็นรถพวงมาลัยซ้ายนะครับ มองกลับเอาเองนะครับ

4. oakoak

165
    0
    0
    5 ถอดช่องใส่ cd กับช่องแอร์ อันนี้ถอดน๊อต แล้วแง้มๆ เอาครับ แล้วเอามือล้วงเอาน่าจะง่ายกว่าถอดออกมานะครับ เพราะจะติดสายแอร์ด้วยดูแล้วถ้าจะใส่ยากครับ

ปล. อาจจะใส่หลอดยากหน่อยนะครับ ต้องใช้เวลานิดนึง แล้วต้องใส่หลอดให้แน่นๆนะครับ ถ้าหลวมจะติดๆดับๆ ซื้อใหม่ไม่รู้ด้วยนะ

6 test โดยการเปิดไฟหน้าดูครับ ถ้า ok ก็ประกอบกลับเข้าที่เดิมครับ ......

กลับมามองนาฬิกาอีกทีก็หมดไป 3 ชม ได้.......เฮอ..เหนื่อยๆ
    อย่างนี้ต้องเอารถไปอวดเพื่อนๆซะแล้ว ปรื้ออออ.....น:cool:

ครั้งหน้ามาพบกับ ถอดไฟหน้ามาทำให้ ขาวหมวยสวยอึ๋ม กันนะครับ

diy by oakoak:cool:

5. oakoak

165
    0
    0
    อาจจะไม่ละเอียดเท่าไร ถ้าไม่เข้าใจก็โทรมาคุยกันได้ครับ
    หลอดไปซื้อได้ตามร้านอะไหล่ครับ หลอดละ 10 บาท ใช้ 5 หลอด

คำเตือน ก่อนถอดควรอ่านให้ละเอียดก่อนทุกครั้ง ไม่ควรถอดเกินวันละ 2 ครั้งเพราะอาจจะต้องไปสั่งอะไหล่จากโอมได้ ........ 5555

6. น้องบ๊วย

น้องบ๊วย New Member Member

103
    0
    0
    เป็นประโยชน์คับ

7. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    โอ้ โห้ เซียน โอ๊ค :eek: :eek:

ข้าน้อยนับถือๆ :)

8. oakoak

165
    0
    0
    คุณน้องโอม ไม่เอาวิธีเปลียนเบาะไฟฟ้ามาลงมังละ จ๋า....
    หรือยังเสียด้ายอันเก่าอยู่...คุณแม่นะคุณแม่...

9. NingRover

NingRover New Member Member

83
    0
    0
    ขอบคุงมากๆครับท่านจอมยุทธ์โอ๊ค

10. frank_london

frank_london Guest

0
    0
    0
    มีประโยชน์มากครับ พอดีได้rover623มา แต่ไม่มีคู่มือเลย
    ไฟนาฬิกาขาดพอดี กำลังหาทางเปลี่ยนอยู่ แต่กล้าๆกลัวๆ เจอกระทู้นี้ช่วยให้มั่นใจขึ้นหน่อยครับ
    ขอบคุณครับ

11. joekc25

joekc25 New Member Member

43
    0
    0
    ของผมไฟน่าจะติดหมด แต่มีปัญหาว่าบางครั้งมันก็หายไป บางครั้งก็กลับมา แล้วก็ทำงานพร้อมกับสวิทช์เปิดปิดแผงบังคับกระจก ไม่รู้ว่ามีการลัดวงจรที่ตรงไหนได้ครับ

12. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    เปลี่ยนได้เรียบร้อยแล้วขอบคุณพี่ oakoak และพี่โอม ที่มาแนะวิธีถอดให้ ขอบคุณมากคร้าบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้