โปรแกรมออกแบบตู้ลำโพง

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย watee.vce, 1 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    มีมาแนะนำครับ ยังไงลองโหลดดูนะครับ
    มีแบบตู้หลายแบบ
    ไม่ทราบว่ามีใครลงรึยัง
    เล่นได้ ไม่ได้ไงโพสบอกด้วยนะครับ:D
    http://www.linearteam.org/download/winisdpro/winisdalpha.exe

2. watee.vce

171
    3
    0
    ถ้าได้ก็กดเซฟ รอสักครู่แล้วก็ติดตั้งได้เลยครับ

3. สุ1000

สุ1000 New Member Member

1
    0
    0
    ใช้ไม่ได้ครับ

4. nue_2L

nue_2L New Member Member

13
    0
    0
    ทำไม่เปงเปิดมานี่ตารางเอ๊กเซลเลย

5. zaem

zaem New Member Member

98
    16
    0
    ใช้ยากจังครับ

6. Don

Don New Member Member

88
    7
    0
    ..มีใครรู้วิธีใช้ปะครับ

7. watee.vce

171
    3
    0
    ลองดูนะครับคร่าวๆ
    สงสัยตรงใหนโพสบอกได้เลยครับ

8. watee.vce

171
    3
    0
    ผมว่ามันเล่นง่ายนะครับ ไดร์เวอร์ก็เยอะ
    เลือกได้ทั้งแบนด์พาสแบบ4 หรือ 6 ออร์เดอร์
    ดูกราฟเพื่อพิจารณาว่าจะเลือกแบบไหน
    และสามารถเลือกหลายๆรูปแบบในกราฟหน้าเดียวครับ
    มีพิงก์นอส์ย ไว้ตรวจสอบการตอบสนองลำโพงด้วยนะครับ

9. vios999

vios999 Guest

0
    0
    0
    ขนาดตู้

ผมลองลงดูแล้วปรากฏว่าใช้ได้ดีตามปรกติครับ แต่ผมสงสัยตรงขนาดตู้ว่าแต่ละค่ามันคือค่าอะไรบอกขนาดส่วนไหนครับ

10. i9n0r

i9n0r New Member Member

65
    1
    0
    แล้วเราจะอ่านค่าจากกราฟแล้วรู้ได้ยังไงครับ ว่าออกมาแล้วเสียงดีหรือไม่ครับ ต้องดูจากตรงไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

11. watee.vce

171
    3
    0
    ผมก็ไม่ได้รู้อะไรมากนะครับ
    กราฟที่เรามองกันส่วนใหญ่
    ให้ดูการตอบสนองความถี่ ช่วง +3 0 -3 db
    ครับว่าตอบสนองอย่างไร อย่างรูปที่ผมลงเส้นสีเหลืองสมูทลงไป
    ไม่โด่งในบางจุด และจุดสิ้นสุดของกราฟ ที่ -3 ตอบสนองที่ 60 Hz ก็แสดงว่า ตู้ลำโพงแบบปิดนี้ ที่ค่าQ 0.707 มีปริมาตร 33.97 ลิตร ส่วนรูปร่างแล้วแต่คำนวน แต่ต้องให้ได้ 33.97 ครับ

แต่ถ้าออกแบบ ตู้ปิด มันจะบอกปริมาตรใหม่กราฟที่ได้อาจจะไม่ราบเรียบแบบนี้ และอาจจะตอบสนองความถี่ได้ต่ำกว่าและได้ ความดัง ที่ได่งกว่าในบางความถี่ เดี๋ยวจะลงรูปให้ดูครับ

12. watee.vce

171
    3
    0
    รูปที่ผมลงแสดงให้ดูว่า
    ผมออกแบบลำโพงดอกเดียว แต่ 3 แบบ
    นั่นคือ ตู้ปิด
    ตู้เปิดและแบนด์พาส
    จะเห็นว่า กราฟที่เห็นแตกต่างกัน
    ตู้เปิดตอบสนองความถี่ที่ต่ำกว่า สมูทพอสมควร ไม่ต่างกับตู้ปิด
    แบนด์พาส ตอบสนองความถี่เป็นช่วงคือ ประมาณ 40-60 hz เท่านั้นเอง จึงเหมาะกับแนวเสียงเบสช่วงต่ำ
    และสิ่งที่บอกอีกอย่างก็คือกราฟที่ได้นั้นมันใช้ปริมาตรตู้เท่าไร ในความเป็นจริงจะลงรถเราได้ป่าวครับ

13. watee.vce

171
    3
    0
    :p :p :p

14. tom ae92

tom ae92 New Member Member

66
    2
    0
    ขอบคุณครับ

15. B.K.seed

B.K.seed New Member Member

1
    0
    0
    Num of Driver มันคืออ่ะไรครับ ไม่รู้ผมเดาถูกหรือป่าวที่ผมเข้าใจคือใช่จำนวนดอกลำโพง หรือป่าวครับ 1-2-3-4 รบกวนท่านผู้รู้ช่วยครับขอบพระคุณ รบกวนอีกเรื่องครับพอจะมีโปรแกรมหาค่าปริมาณลิตรไหมครับแบบพอหาออกมาได้คำนวน c.m. ให้เราเลย อิอิ

16. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    ดีจัง Thank

17. tombit

tombit New Member Member

1
    0
    0
    มีวิธีใช้อย่างละเอียดไหมครับ

18. JoE_Advance

JoE_Advance Member VIP

264
    5
    18
    ขอบคุณคับ อาจารย์

19. Q-U-I-K

Q-U-I-K Member Member

141
    0
    16
    มีแบบภาษาไทยป่าวอะ
    ENไม่แข็งแรง

20. battza

battza New Member Member

1
    0
    0
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้