D.I.Y and Car Techniques

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย NUM RE, 18 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    :) ใครมีวิธีทำเจ๋งๆเอามาลงนะครับ:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 ตุลาคม 2006
  2. NUM RE

2,001
    497
    0
    ประเดิมให้ครับ อัพเกรดเบรค B13 เอาไว้หยุดม้าฝูงเล็กๆ โดยไม่ต้องเปลี่ยนแม๊ก ใช้แม๊ก 15 เดิมครับ ทางเลือกใหม่ แต่งานมีแปลงนะครับ
    ขอขอบคุณ:) อาร์ตอะหลั่ยยนต์ จัดหาเรื่องอะหลั่ย
    จานเบรคอิฟีนิตี้และ b13

คาลิปเปอร์ 2พอต และb13

คอb15กับb13

ขอขอบคุณ:) ติ่งเซอร์วิส ดำเนินการติดตั้ง
    อันนี้เค้าเรียกว่าเต็มครับ แต่ไม่ค่อยสวยนะครับ แต่ประสิทธิภาพ โอเคครับ

ถ้าใครสนใจ ราคาสอบถามกันเองนะครับ ทั้งค่าอะหลั่ยและค่าแรง

3. gora

gora New Member Member

359
    92
    0
    ตาม มาด้วย คนหล่อ

D I Y เจ๋งๆ

ไม่มีอะ

มีแต่ไอเดีย

ถุงยาง1กล่อง มี3ชิ้น

1ชิ้นไว้ใส่หนอนน้อยอีก2ชิ้น เอาไว้ใส่ไข่ นะครับ

อย่าใช้ผิดวิธี

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ตุลาคม 2006
  4. แงซาย

แงซาย New Member Member

14
    3
    0
    ของผมมีแค่ทำให้แอร์ B14 เย็นขึ้นอีกนิด สู้แดดตอนเที่ยงๆได้สบายๆ
    โดยไม่ตัดฮีตเตอร์ และฮีตเตอร์ยังใช้งานได้อยู่เวลาหนาว
    โดยการหรี่นำ้ร้อนที่เข็าฮีตเตอร์ด้วยแหวนอีแปะครับ
    เลือกแบบทีทำด้วยมิเนียม ขนาดวงนอกเท่ากับวงนอกของท่อเข้าของฮีตเตอร์ รูในสัก 3/8นิ้ว ยัดในท่อยาง แล้วใส่กลับเข้าที่เดิม
    นำ้ร้อนจะเข้าฮีตเตอร์น้อยลง แอร์ก็เย็นขึ้นแบบง่ายๆ

ImpulseNaiO_HTT ถูกใจสิ่งนี้
  5. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เอา...ใครมีอะไร ดีดี เอามาลงเลยครับ

ตามหัวข้อ น่ะคร้าบบ :D :D :D

เฮ้ย...หนอนหนอน ซองน่ารักมาก...

ขออันดิ.... ชอบ ๆ :D :D :D

6. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    อยากโมกระจังหน้าใครตัดให้ผมได้มั่งง่ะครับ

7. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ฝากระโปงไง....แค่เปลี่ยนน๊อตให้ยาวขึ้นตรงที่มุมทั้ง 2 ข้าง
    แล้วเสริมลูกยางแค่นี้ฝากระโปงก็จะเปิดช่วยระบายความร้อนได้เป็นอย่างดี

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    อิอิ เปลี่ยนหลอดไฟ ตรง Console B14 ครับ :D :D :D

9. Denn

9,716
    819
    113
  10. wboatamon

wboatamon New Member Member

247
    91
    0
    ต่อเลยคับ อิอิ มีกดเด้งด้วย :D

11. Denn

9,716
    819
    113

นี่ก็ ไฟเลี้ยว+ไฟหรี่

เพิ่มเติม http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=114749

ขั้วหลอด 2 ใส้
    หลอด 2 ใส้

ถ้าไปชัวร์ ร้านแอร์ รถก็ได้ หรือ น้องภัคเลยครับ
    แต่ถ้า วัยรุ่น ก็ ซัดเลย....

สายไฟ 3 เส้น บวก - ลบ เข้าไฟหรี่
    เหลืออีกเส้น เอาสายไฟมาต่อ เข้า บวก - ลบ ของ ไฟเลี้ยว

คุณเด...ยืมรูปรถหน่อย น่ะ...

อันนี้ ไฟท้าย+ไฟถอย
    เริ่ม เพราะ B14 เรา เหยียบเบรคแล้ว ไม่ค่อย สะกดตา เท่าไหร่นัก
    เลยจัดสะ....หุหุ
    ก็ไม่มีอะไรมากครับ แจ่มสายเข้าไป 1 เส้น ใส่ตัว ต้านทาน กันกระแสไหลกลับ
    เวลาเข้าเกียร์ถอย แล้ว เหยียบเบรค

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2006
  12. Denn

9,716
    819
    113
    ความรู้...

||| Lucino - อยากรู้จัก กันให้ลึก ๆ ไหม.....อิอิ |||

เพิ่มเติม http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=180710

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------

||| อีกครั้ง .... กับคำว่า Lucino B14 และ Pulsar N15 |||

เพิ่มเติม http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=190366

13. Denn

9,716
    819
    113
    ไฟหน้ากันบ้าง...

>>> Head Lights -> รวบรวมมาให้ดู อิอิ >>> ฟันเธอ...Gang คร้าบบ

เพิ่มเติม http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=112301

14. Denn

9,716
    819
    113
    เข้ามาส่งงาน ซะเยอะ...เลย ผม :D :D :D

หนอนใหญ่.......ซี้ดดดดดด++++++ :D :D :D

15. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    อ่ะ มีหนอนน้อยแล้ว นี่หนอนใหญ่ อีก :D :D :D :D

16. Denn

9,716
    819
    113

แง่ม ๆ :D

17. Denn

9,716
    819
    113
    มาดู จอฟ้า ทั้งตระกูล กันบ้าง

18. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    แจ่มมมมมมมมมมมมมมมม

19. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    แจ่ม มาก หนอน ใหญ่

20. Denn

9,716
    819
    113
    งั้น จัด ต่อให้อีก หน่อย.... ซี้ดดดดดดดด++++++

แบประหยัด ๆ แล้ว เท่ อ่ะ

อิอิ 80.- บาท จัดไป.
    ...

เสากลาง แบบโดน ๆ

ไฟเหลือง แบบถูก ๆ

21. Denn

9,716
    819
    113
    GROUND WIRE & VOLT STABILIZER

ข้อมูลจาก คุณ TAE-tae ขออนุญาติใช้ข้อความ เพื่อเป็นความรู้น่ะครับ

ผมเลือกเฉพาะที่อ่านแล้วเข้าใจง่าย ๆ มาน่ะครับ
    ถ้าวิชาการมาก เดี่ยวจะงงกัน...

ประโยชน์ที่ได้จากการติด Voltage Stabilizer + Ground wire คือจะทำให้ระบบไฟฟ้าของรถทำงานได้ดีขึ้นครับโดยแยกได้ดังนี้

1.Ground wire จะทำหน้าที่ให้ไฟเดินเต็มระบบมากขึ้นครับ โดยอาศัยการลงจุด Ground เพิ่มจากเดิม ในแหน่งที่เหมาะสมครับ

2.Voltage Stabilizer จะทำให้ไฟนิ่งขึ้น โดยการเก็บประจุ และคายประจุไปเติมในส่วนที่ไฟขาด อันเนื่องมาจากการใช้งานของรถครับ

เมื่อระบบไฟฟ้าของรถเดินได้เต็มที่แล้ว อุปกรณ์ต่างๆในรถก็ทำงานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพไปด้วยครับผม ผลที่ได้อาทิเช่น

- เครื่องยนต์เดินเรียบขึ้น ลื่นขึ้น
    - ระบบไฟแสงสว่างทำงานดีขึ้น
    - เครื่องเสียงคุณภาพเสียงดีขึ้น
    - แอร์เย็นเร็วขึ้น
    - ประหยัดน้ำมันมากขึ้น

22. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113

Confirm เรื่องประหยัดน้ำมันครับ ขอบคุณครับพี่เด่น

23. gora

gora New Member Member

359
    92
    0
    บล๊อค นี้ จอง เด๋วถ่ายรูป และ ข้อ มูลมาลง

ตอนนี้ ขี้เกียจ พิมพ์

By หนอนน้อย

24. Denn

9,716
    819
    113

555 มีจองพื้นที่ออก Boot ด้วยวุ้ยย :D

25. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ถ้าใครมีข้อมูล ดีๆ หรือ วิธีการทำเจ๋งๆ เอามาลงเลยนะครับ จะดีมาก ถ้า

ก๊อปปี้ มาลงเลย อย่าดึงเป็นลิงค์มา เพราะว่า ถ้ามันตกไปหน้าท้ายๆ แล้ว

ผู้ดูแล ลบทิ้งไป จะเปิดอ่านไม่ได้ นะครับ อิ....อิ :D :D :D :D :D

26. NUM RE

2,001
    497
    0
    จองบู้ช ต้องจ่ายล่วงหน้านะครับ

27. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    วิธีเอาน้ำกรดออกจากแบตเอตร์รี่ครับ

28. โบตั๋น

4,842
    815
    113
    มาต่อครับ

29. mayneo

mayneo New Member Member

6
    2
    0
    ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ

30. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    เรื่องพวงมาลัยอีกแล้ว ครับ ก็เคสนี้แล่ะ ที่ผมโพสถาม พอดีพี่ที่ทำงาน เค้าไปจัดพวงมาลัย รุ่น ท๊อปของตัวแคมรี่มาครับ แล้วที่นี้เจ้าพวงมาลัย มันคนละสีกะรถ ก็เลยจะเปลี่ยน ในพวงมาลัย มันมีตัวคอนโทรล วิทยุ แอร์ ด้วยครับ โปรเจคพี่เค้าคือจะทำให้มันคอนโทรลได้ครับ วิออสเค้ารุ่น J เกียร์ ออโต้ ถ้าทำได้แล้วเดี๋ยวเอามาโพสต่อ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 พฤศจิกายน 2006
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้