อยากมี Honda Dio แนะทีครับ

การสนทนาใน 'Minibike Society' เริ่มโดย EviL SpiRiT, 4 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EviL SpiRiT

EviL SpiRiT Guest

0
    0
    0
    ช่วยแนะนำหน่อยจะเริ่มต้นอย่างไร

1. แหล่งที่ซื้อรถ
    2. แหล่งของแต่ง
    3. แนวทางการแต่ง เช่น แบบรถยนต์ ก้อ Mugen, Spoon Modulo etc.
    4. รูปแบบตัวถัง เช่น แบบรถยนต์ EF EG EK ES FD etc.
    5. เครื่องยนต์ เช่น แบบรถยนต์ B16 B18 D17 K20 etc.
    6. ล้อแม็ก เช่น แบบรถยนต์ Work Spoon Mugen Ray Gram light Enkei etc.
    7. ท่อ เช่น แบบรถยนต์ Mugen Spoon HKS etc.
    8. เบรค....... Shock....ยาง etc..........
    6. อื่นๆที่ควรจะศึกษาก่อนก่อน

ขอบใจนะ

2. Ae-vantage

Ae-vantage New Member Member

28
    1
    0
    ตกลงถามจริงๆหรือกวนเนี่ย(ข้อ3-8)

3. BALLGT

BALLGT New Member Member

608
    4
    0
    น้นสิคับคุณจะเอารถยนต์รึมอเตอร์ไซค์กันเเน่

4. EviL SpiRiT

0
    0
    0
    ถามจริงๆ ครับรบกวนหน่อย

ที่ถามแบบนี้ เพื่อเป็นการเปรียบเทียบ (ไม่รู้จะพูดยังไง กลัวไม่เห็นภาพ อยากได้ข้อมูลละเอียดนิดนึง)
    คืออยากรู้ แนวทางการแต่งครับ ไม่ได้กวน (แนะนำ เวป/สื่อสิ่งพิมพ์ ก้อได้ จะได้ไปซื้อ หรือ โหลด มาอ่าน)
    เนื่องจากว่า เท่าที่ลองอ่านๆดูในกระทู้อื่นๆ
    เห็นมี เขียนว่า AF-xx ก้อพอเข้าใจว่าน่าจะเป็นเครื่องยนต์
    Daytona ก้อน่าจะหมายถึงของแต่ง???
    จริงๆถ้าเป็นเมื่อก่อนจะค่อยๆอ่านเอา ทำความเข้าใจ ศึกษาจากกระทู้ท่านอื่นๆ
    แต่ตอนนี้ไม่อยู่บ้าน มาทำงานต่างจังหวัด ไม่มีเนต ต้องแอบ(ย้ำครับแอบ)ที่ทำงานเข้ามาดูแว้บๆ

เลยอยากหาทางลัดนิดหน่อย จะได้ไม่ต้องงมโข่งอยู่
    แล้วแบบที่จะอาศัยซื้อสำเร็จรูปแบบที่เค้าแต่งแล้วมันไม่ค่อยดี
    อาจต้องเปลืองหลายรอบ เพราะยังไม่ได้ศึกษาว่าจริงๆเราต้องการอะไร ให้รถเราเป็นแนวไหน
    (เพราะจริงๆแล้ว ณ เวลานี้ยังไม่รู้แนวทางเลย ถึงได้รบกวนถามมาครับ)
    จากที่ดูๆมาในนี้ มั่นใจว่ามันจะต้องมีแนวทางในการแต่ง Dio อยู่

ปล เห็นที่ประกาศขายตาม เวปอื่นๆก้อสวยหลายคัน แต่ย้ำครับอยากหาข้อมูล+แนวที่ชอบจริงๆก่อน

ขอบคุณมาก

บ่ายๆ หรือ ไม่ก้อพรุ่งนี้จะมาดูใหม่

5. EviL SpiRiT

0
    0
    0
    เพิ่มเติมอีกหน่อย

เคยเห็นไหมครับที่บางคน ขับ รถ Honda แต่ติดสติกเกอร์ TRD
    หรือ ขับ Toyota ติด Mugen...............ด้วยความไม่รู้ของเค้า....
    ผมไม่อยากเป็นแบบนั้น เลยมาถามครับ........
    พอมองเจตนาผมออกแล้วนะครับ

ขอบใจนะ

6. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    พวกนี้หนิเค้ามาถามไม่ยอมตอบเค้าฟ่ะ :mad: :mad: :mad:

1. แหล่งที่ซื้อรถ เชียงกงปทุมวัน เชียงกงบางนา ตามเวปนี้หรือ mocyc.com มีขาย ๆ อยู่ครับ

2. แหล่งของแต่ง ตามที่ขายรถเลยหละครับ ปทุมวันซอย 32

3. แนวทางการแต่ง เช่น แบบรถยนต์ ก้อ Mugen, Spoon Modulo etc. Daytona, Kitaco, Ect.

4. รูปแบบตัวถัง เช่น แบบรถยนต์ EF EG EK ES FD etc. AF 18 27 28 34 35 ect.

5. เครื่องยนต์ เช่น แบบรถยนต์ B16 B18 D17 K20 etc. มีพวกชุดแต่งเช่น daytona piston 47mm ect.

6. ล้อแม็ก เช่น แบบรถยนต์ Work Spoon Mugen Ray Gram light Enkei etc. B Moon ect.

7. ท่อ เช่น แบบรถยนต์ Mugen Spoon HKS etc. Zero ,Burial
    8. เบรค....... Shock....ยาง etc.......... Shock daytona , B moon รถบ้านเราก็ใส่ได้ เบรคก็ Brembo only หรือเบรคเดิม ยางก็ Dunlop TT91 ที่ใช้ ๆ กันอยู่

6. อื่นๆที่ควรจะศึกษาก่อนก่อน ก็ไม่มีอะไรครับ รู้รุ่นว่ารุ่นไหนเป็นอะไร ราคาซื้อประมาณเท่าไร จะได้เลือกซื้อได้ราคาถูก

:D :D :D

7. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    ลองดูตามลิ้งค์ของแต่งตรงกระทู้ติดหมุดดูน่ะครับ มีบอก :D :D :D

8. tuche

tuche New Member Moderator

307
    4
    0
    ตามที่ตาวบอกเลยครับ ทั้งนี้ก็ต้องอยู่ที่ความชอบของคุณเองด้วยครับว่าชอบแนวไหน เช่น ถ้าชอบความแรงมาแต่เกิดเลยของรถ ก็พวก yamaha ZR ครับ เหมาะกับการแต่งเอาแรงครับ แต่ถ้าขอสวยก่อนเรื่องแรงเป็นเรื่องรองก็ HONDA ZX ครับ ตัวนี้ของแต่งจะหาค่อนข้างง่ายครับ ตั้งแต่ภายนอกจรดภายในเลยครับ ส่วนพวกของตกแต่งรถเนี่ย ทุกค่ายจะทำให้กะรถทุกยี่ห้อครับจะไม่แยกเช่น TRD ทำให้ TOYOTA MUGEN ทำให้ HONDA แบบรถยนต์ครับ

9. tuche

tuche New Member Moderator

307
    4
    0
    ส่วนการเลือกซื้อทั้งตัวรถและของแต่งก็ดูจากในเวปนี้และกระทู้ซื้อขายได้ครับ หรือจะเป็น www.mocyc.com และ http://www.minibike-club-thailand.com/forums/index.php?board=4.0ครับ ค่อย ๆ เลือกดูและตัดสินใจครับ จะได้ของที่ถูกใจและถูกตังค์ครับ

10. Cheezer

Cheezer New Member Member

257
    0
    0
    แวะเข้ามาหาความรู้ :)

11. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    up dateที่นี่จะเร็วกว่านะครับลองดู
    http://www.minibike-club-thailand.com
    ส่วนรายละเอียดต่างๆก็ดังที่สมาชิกเเจ้งไว้น่ะครับ ส่วนเรื่องของเล่นต่างๆจะมีลิงค์ที่เกี่ยวข้องไว้ให้เก็บข้อมูลลองดูนะครับ

12. arto

arto New Member Member

121
    3
    0
  13. ClubZX

ClubZX New Member Member

15
    1
    0
  14. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    ชัดเจนตรงประเด็นมั๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เข้าใจง่ายดี :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้