เด็กใหม่รถป๊อบครับ มีคำถามมากมาย

การสนทนาใน 'Minibike Society' เริ่มโดย อยากรู้ไปหมด, 14 มิถุนายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมอยู่แถวๆซอยสายลม[พหลโยธิน]ใกล้รถไฟฟ้าอารีย์
    1.ผมใช้รถป๊อบ 50cc ไม่มีทะเบียน อยากจะขี่ออกถนนได้มั้ยครับ? ต้องใส่หมวกรึเปล่า?
    2.กรอบรถป๊อบมีทำสีสำเร็จมามั้ยครับ แบบมอเตอร์ไซค์ ซื้อมาแล้วประกอบเลย
    3.รถป๊อบใช้ไฟหน้า/ท้ายแบบไหนครับ แนะนำด้วย เคยใช้ของมอเตอร์ไซค์แล้ววิ่งเร็วๆแล้วหลอดขาด
    4.รถป๊อบใช้แก๊สโซฮอล 91 ได้มั้ยครับ
    5.ปกติแหล่งอะไหล่รถป๊อบอยู่ที่ไหนครับ ได้ยินมาว่าแถวปทุมวัน มีแผนที่คร่าวๆมั้ยครับ
    6.รถป๊อบขี่ได้นานแค่ไหน เครื่องถึงไม่ร้อนเกินลิมิต
    7.แนะนำน้ำมันออโตลูปหน่อยครับ
    8.รถป๊อบขับ1คน ซ้อน1คน ฝืนเครื่องรึเปล่าครับ สามารถทำได้มั้ย
    9.สายคั่นเร่งใช้ของมอเตอร์ไซค์ได้มั้ย
    10.ตระกร้า และตระแกรงซ้อนหาซื้อที่ไหนดีคับ ราคาประมาณเท่าไร
    11.สวิตช์กุญแจใช้ของมอเตอร์ไซค์ได้มั้ย ราคาประมาณเท่าไรคับ

มีอีกเยอะเลย แต่วันนี้ถามแค่นี้ก่อนดีกว่า - -" ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าคับ

1. Jo_M3

Jo_M3 New Member Member

82
    1
    0
    1.ออกได้ ครับ ก็ออกกัน บ่อยครับ หลบๆๆเอาหรือถ้าเจอจิ๊งๆๆ ก็ พี่ครับผมออกมาซื้อ ก๋วยเตี๋ยว แถวนี้เองครับ ก็จบไป แต่ขับขี่ระมัดระวังหน่อยครับ เพราะเรารถเล็ก ที่สำคัญต้องไม่ลืมใส่หมวกเพื่อความปลอดถัยครับ(ผมแค่เคยโดนเรียกนะครับ ไม่เคยถึงขนาดโดนยึดรถยังไง รอท่านอื่นที่เคย มาเสริมอีกทีครับ)
    2.อันนี้ ไม่แน่ใจครับ รอผู้รู้ดีกว่า เพราะของผมเอง จะใช้วิธีทำสีเอาครับ เพราะว่า แค่ราคา กรอบนอกเปล่าๆๆไม่ทำสีก็ทำเราจนได้ครับ
    3.หลอดรถผมไม่เคยขาดครับ เพราะรถผมวิ่ง 40เอง ยังไง รอพวกรถแรงๆๆไฟ จัดๆๆมาตอบดีกว่า(น้า วัต น้าเป้ แจงด้วยครับ) อิอิ
    4.ใช้ได้ครับ ใช้น้ำมัน เบนซินได้ ทั่วไป แต่จะให้ เผาไหม้ดีๆๆ ก็ เติม 95 ดีกว่าครับ เพราะว่า รถ 50CC.เอง ไม่กินน้ำมันมาก จะได้ช่วยรักษาภายในเครื่องได้กึ่งนึงครับ เพราะว่า พวก 91 จะเผาไหม้ไม่ค่อยสมบูรณ์ครับ ถ้าเติม 91 ประจำถอดลูกสูบออกมาจะสังเกตุเห็นว่า มีคราบ เขม่า ติดหัวลูกสูบเยอะกว่ารถที่ ใช้ 95 ครับ
    5.ผมก็เคยไป แค่ครั้งเดียว แต่ว่าจะ มีอยู่ แถวๆๆ ซอย จุฬาซอย 30 ครับ มีประมาณ 1-2 ร้านครับ ยังไง รอท่านอื่นที่รู้ มาตอบอีกทีนะครับ
    6.อันนี้ ไม่แน่ใจครับแต่ มีเครื่องยืนยันครับ ว่าไปได้ถึงไหน
    6.1http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=46134
    6.2http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=435
    6.3http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=136840
    7.ใช้ได้หมดครับ ทุกยี่ห้อ ของ 2T นะครับ จะเป็นสำหรับรถ 2 จังหวะครับ ถ้าอยากให้ ลูกกินของดีๆๆ ก็ใช้ Castrol R2 ครับส่วนมาก คนในคลับใช้กันเยอะครับ (รวมผมด้วย)
    8.สามารถทำได้ ครับ เต็มที่ 2 คน โดยที่ไม่ ตัวใหญ่จนเกินไป นะครับ
    9.อันนี้ไม่แน่ใจครับไม่เคยลอง รอผู้รู้ครับส่วน ของผมใช้ของมอไซร์บ้านเราทั่วๆๆไปครับ แต่ต้องตัดสายให้สั้นลง แล้วใช้ บัดกี เชื่อม หัวตะกั่ว ครับ
    10.รอผู้รู้ครับ
    11.ไม่น่าจะได้ครับเพราะว่าของ Zx ตรงตูดสวิตซ์กุญแจ จะมี ฟิวซ์ อยู่ครับ

ตอบได้แค่นี้ครับ ความรู้ เล็กๆๆน้อยๆๆที่เคยเจอเคยผ่านมาครับ ยังไง รอท่านอื่นมา ช่วย...อีกที เพราะผม ฟ้าเหลือง+หน้าเหลือง แล้ว อิอิ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย นะครับ

2. mtb96

mtb96 New Member Member

253
    6
    0
    1.จะออกหรือไม่ออกก็แล้วแต่ท่านอะครับ ยังไงก็โดนอยู่แล้วแต่หมวกใส่ไว้ดีกว่าครับ
    2.
    3.แล้วแต่รุ้นอะครับแต่มันคงไม่ขาดง่ายมั้งครับพวกซัดกันเป็นร้อย ยังปกติไฟท้ายหาซื้อตามร้านขายหลอดไฟทั่วไปอะครับ
    4.สบายๆ ครับ
    5.ก็มีหลายที่ครับ โทรมาถามดีกว่าครับ
    6.อันนี้ก็ไม่รู้ครับขี่กันเป็นร้อยๆโล อัดกัน70-80 ยาวซัก10โลยังไปได้สบาย
    7.ได้หมดแหละครับ 2T
    8.สบายครับไปไหนไปกัน
    9.ได้แต่ต้องแปลงกันนิด เพราะมันจะมาแยกเป็นตัวสายคันเร่ง-ออโตลูป
    10.เซียงกงใกล้บ้านท่าน

มีไรก็โทรถามก็ได้ครับ

3. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้